• Welcome to Thai Audio/Video Club. Please or

07 December 2021, 02:37:14 pm

News:

การลงทะเบียน ผู้สมัครต้องส่งบัตรประชาชน ยืนยันตัวตนครับ (กำกับด้วยว่า ใช้สมัครสมาชิกบอร์ดเท่านั้น  ปิดเลขบัตร ปิด barcode ปิด วันเกิด ปิดที่อยู่  เปิดแค่ชื่อ นามสกุล กับรูปภาพ ก็พอครับ) http://www.thaiavclub.org/Forum/index.php?topic=2816.0

My Home theater

Started by eyeshield21, 12 January 2006, 12:44:48 am

Previous topic - Next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

jtr

eyeshield21ครับ ผมมิใช่คนรู้เรื่องเครื่องเสียงนักหรอก
เป็นนักฟังเพลงมากกว่าครับ
ระหว่างรอเฮียเม้ง พี่พจน์และนักดีไอวายหลายๆท่าน
ผมขุดความรู้เก่ามาคุยเล่นนะครับ

1. "ลำโพงทุกๆตัวในระบบ HOME THEATER ของผมมีค่า OHM ที่เท่ากัน "
จำเป็นครับ แต่ถ้าจะผสมก็พอได้ เราก็อาศัยการปรับระดับสัญญานจากปรีเอา
แต่การทำงานของภาคเพาเวอร์ ก็จะไม่เท่ากันอีก ปวดหัวเปล่าๆ
แต่ความเป็นจริง ค่าโอห์มของลำโพง มันไม่ได้คงที่นะครับ

2. "ลำโพงของ Elac เป็นแบบ 4 ohms เขาเขียนไว้ว่า 4-8ohms ไม่รู้หมายความว่าไงครับ "

ลำโพงก็คือ ตัวต้านทานชนิดหนึ่ง ดังนั้นหน่วยวัดจึงเป็นโอห์ม
แต่ลำโพงเรียกว่า Impedance ไม่ใช่ Resistance ของตัวรีซิสเตอร์ (งงมั้ย)
ผมก็งง คือตัวต้านทาน(รีซิสเตอร์) ความต้านทาน(Resistance)จะคงที่
แต่ลำโพงค่าต้านทาน(Impedance) ไม่คงที่ครับ ผันแปรตามความถี่

ดังนั้นลำโพง 4 โอห์ม จึงมิได้หมายความว่าจะ 4 ตลอดเวลา
อาจจะผันแประระหว่าง  1-7 หรือ 2-6 ก็ได้
ส่วนลำโพง ELAC ระบุว่า ความต้านทานผันแปรอยู่ระหว่าง 4ถึง8 โอห์ม
นับว่าเป็นข้อมูลที่ดีเยี่ยม ชัดเจนสำหรับผู้บริโภค

ถ้าความต้านทานลำโพง(อิมพีแดนซ์)ต่ำเกินไป แอมป์จะทำงานหนัก เพราะต้องปล่อยกระแสออกมามาก
ถ้าความต้านทานลำโพง(อิมพีแดนซ์)สูงเกินไป เสียงจากลำโพงจะออกมาน้อยกว่าที่ควรจะเป็น คือไม่เต็มศักยภาพของมัน

สรุปว่า คุณeyeshield21ตัดสินใจถูกแล้ว ไชโย... :beer2:  
Music is a universal language, and needs not be translated, with it soul speaks to soul.

Bat

สวัสดีครับ

ขอบคุณนะครับคุณ eyeshield21 ตอนนี้ผมรู้จักคุณแต่ชื่อ Nickname ไม่ทราบว่าพอจะบอกชื่อจริงได้เปล่าครับ ^_^

ในที่สุดก็มาเจอคนที่มี concept เดียวกับผมครับ :D  เพราะว่าที่คุณบอกมาว่า "ข้อแม้ในการซื้อคือ ถ้าผมต้องซื้อลำโพงคู่หน้า ก็ต้องซื้อลำโพงเซ็นเตอร์
ให้อยู่ในรุ่นเดียวกันก่อน แร้วค่อยซื้อคู่หลังมาเพิ่มตามงบที่มีครับ +กับต้องเป็นแบบทาวเวอร์" ใช่เลยครับเหมื่อนกันเลยครับแล้วผมก็ใช่ AV receiver ของ YAMAHA ด้วย

ไม่ทราบว่าคุณ eyeshield21 อยู่ที่ กทม เปล่าครับ ตัวผมเนี้ยอยู่หาดใหญ่ค่อนข้างจะลำบากครับที่จะหาร้านฟังเพราะในหาดใหญ่เองก็มีร้านแค่สองร้านเอง

ผมได้มีโอกาศฟัง Elac, PSB T4, PSB T45, AAD C-800I กำลังตัดสินใจอยู่เลยว่าตัวไหนดี

Bat

สวัสดีครับ

ขอบคุณคุณ jtr นะครับ เป็นความรู้ใหม่ที่ดีเยี่ยมเลยครับ   :D  

eyeshield21

ขอบคุณ คุณjtr มากๆ ที่เข้ามาให้คำแนะนำเพิ่มเติมครับ
:console:  
โคบายาคาว่า เซนะ [/size]
"Dream as if you'll live forever. Live as if you'll die today."

eyeshield21

Quoteขอบคุณนะครับคุณ eyeshield21 ตอนนี้ผมรู้จักคุณแต่ชื่อ Nickname ไม่ทราบว่าพอจะบอกชื่อจริงได้เปล่าครับ

ผมPM ไปบอกแร้วนะครับ ผมอยู่ที่กรุงเทพครับ

Quoteผมได้มีโอกาศฟัง Elac, PSB T4, PSB T45, AAD C-800I กำลังตัดสินใจอยู่เลยว่าตัวไหนดี

ขอให้โชคดีในการเลือกเสียงที่ถูกใจนะคับ
โคบายาคาว่า เซนะ [/size]
"Dream as if you'll live forever. Live as if you'll die today."

Bat

สวัสดีครับ

ขอบคุณคุณ eyeshield21 ครับ  :)