• Welcome to Thai Audio/Video Club. Please or

07 December 2021, 01:17:07 pm

News:

การลงทะเบียน ผู้สมัครต้องส่งบัตรประชาชน ยืนยันตัวตนครับ (กำกับด้วยว่า ใช้สมัครสมาชิกบอร์ดเท่านั้น  ปิดเลขบัตร ปิด barcode ปิด วันเกิด ปิดที่อยู่  เปิดแค่ชื่อ นามสกุล กับรูปภาพ ก็พอครับ) http://www.thaiavclub.org/Forum/index.php?topic=2816.0

Valves ...

Started by Phycic Valve, 02 June 2002, 07:16:42 am

Previous topic - Next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Phycic Valve

:cool014:  :cool014:  :cool014:
Update !!!  (09/29/02)

Preamp: � � � �
DIY tube preamp  � � � � � � � � � � � � �
2-6SN7
� � � � � � � � � � � � �
Amplifier: � � � �
DIY tube amp � � � � � � � � � � �
2-12AU7, 2-6CG7, 4-6L6G
� � � � � � � � � � � � �
DAC: � � � ��
California Audio Labs Alpha
2-12AX7

CD Transport: � � �
Ah! Tjoeb '99  sold
� � � � � � � � � � � � � � � � �
Speakers: � � ��
B&W P5
DIY networks

Accessories: � � �
Monarchy Digital Interface Processor DIP 24/96  sold
Monster Power Conditioner
Kimber AC power cords
DH-Labs interconnects
Kimber speaker cable

Backup System: �� �
Hafler 945 Preamp-Tuner  sold
McIntosh MC-752  sold

NEW !!!
Phono Stage:            
DIY tube phono preamp
2-6SL7, 12AU7

Tuner:              
MagnumDynalab Analog Tuner

Turntable:            
Rega P3 with RB300 Tonearm
Cardas tonearm wires and cartridge clips
Custom-made Acrylic Platter
DIY RCA Output

Phono Cartridge:            
10x4 Dynavector MKII MC Cartridge

Accessory:                
DIY 9-awg AC power cord for amp

:daumenpos:

[!--EDIT|Phycic Valve|Sep 29 2002, 15:26--]

poj

ยินดีต้อนรับครับ คุณ Phycic Valve
system น่าสนใจ  นี่อยู่เมืองนอกหรือเปล่าครับ  เพราะอย่างตัว Ah! Tjoeb '99  นี่ไม่น่าจะมีคนเอาเข้ามาขายในไทย
And in the end, The love you take is equal to the love you make.

พจน์  อุดมลาภสกุล
ผมมีร้านค้าขายอุปกรณ์เครื่องเสียงเป็นของตนเอง ความเห็นของผมอาจไม่เป็นกลาง กรุณาพิจารณาด้วยความระมัดระวัง

yes ... I'm living in USA and that's why I can get a cheap gears and also tubes ...

P.S. I've been reading your web page for long time ... might be 4 years ago

[!--EDIT|Phycic Valve|June 02 2002,00:08--]

poj

ครับผม..  นั่นนานมาแล้ว  :)

ยังไงก็เข้ามาคุยกันบ่อยๆนะครับ ตอนนี้ webboard ถือว่าเป็นของทุกคนมาร่วมกันพูดคุย แลกเปลี่ยนความเห็นกันครับ
And in the end, The love you take is equal to the love you make.

พจน์  อุดมลาภสกุล
ผมมีร้านค้าขายอุปกรณ์เครื่องเสียงเป็นของตนเอง ความเห็นของผมอาจไม่เป็นกลาง กรุณาพิจารณาด้วยความระมัดระวัง

:cool014:  :cool014:  :cool014:

Update Krub !!!

Update ครับ
DIY High Eff. Speakers ครับ
ลำโพงคู่นี้ก็ใช้เวลาหลายเดือนพอสมควร เนื่องจากการหาของมาจาก eBay ทั้งหมดจนถึงปรับแต่ง network
เริ่มจาก ตู้เป็นของ JBL มาจากโรงหนัง เนื้อไม้กับโครงสร้างแข็งแรงดีมาก ขนาด 5.5 cu.ft. หนักเกือบ 100 lbs ต่อข้าง ผมเอามาขัดสีลบเหลี่ยมมุมทำสีใหม่ แต่ตอนนี้ลงไว้แค่สีรองพื้น เป็น latex สีดำด้าน เปลี่ยน binding post เป็น biwire
ส่วน woofer เป็นของ JBL รุ่น K140 alnico V magnet ขนาด 15", 98 dB , Fs-30 Hz เปลี่ยน woofer มาสามคู่แล้วครับ ตั้งแต่ Altec มาถึง JBL แต่ตัวนี้แมทช์กับตู้มากที่สุด tune ที่ 35 - 40 Hz ส่วน deep bass น่าจะอยู่ที่ -3 dB ที่จริงมีหลายตัวที่อยากจะลอง อาจจะได้ผลที่ดีกว่าด้วย แต่ราคาสู้ไม่ไหวครับ ผมมีข้อจำกัดที่ไม่ได้สร้างตู้เอง เลยต้องเอาตู้ที่ได้มาก่อนเป็นตัวยืน
ส่วน tweeter (เจาะติดอยู่เหนือ woofer) ก็เริ่มมาจากลองใช้ของคุณ Art เป็น Horn ของ EV T35 alnico magnet 101 dB แต่ตอนนี้เปลี่ยนมาใช้รุ่น T35A ceramic magnet 104 dB แทน เปลี่ยน diaphragmใหม่ สาเหตุที่เปลี่ยนเนื่องมาจากตัวที่เป็น alnico นั้น ผมรู้สึกว่าเสียงมันเบากว่าที่ควรจะเป็น เปลี่ยน diaphragmใหม่ก็แล้วก็ยังเบาอยู่ เลยสรุปว่า alnico magnet อาจจะเรี่มเสื่อมเพราะอายุก็มากกว่า 40 ปีแล้ว ไม่กล้าเสี่ยงซื้อแบบเดิมอีก เลยมาลองใช้ ceramic magnet รุ่นปี 80's ตัวเดียวกับที่ใช้ใน Klipsch ... สรุปว่าเป็น tweeter ที่เสียงดีมากราคาถูกครับ ตัวนี้เป็นไอเดียของคุณ Art ครับ ผมว่า JBL tweeter นั้นแพงเกินไปหน่อยหาสภาพดีๆถูกๆนั้นยากมาก
ส่วน Mid Horn นั้นใช้ของ Altec 511B ใช้ Driver รุ่น 808  104 dB แต่เปลี่ยน Diaphragm จาก Symbiotik เป็นรุ่น Aluminum ถึงแม้ว่า Symbiotik นั้นเสียงนุ่มดี แต่ roll-off เร็วมาก น่าจะอยู่ที่ 4-6K (-6 dB) ซึ่งผมลองเอา tweeter มาใช้ช่วง 4K ขึ้นไปก็ยังทำได้ไม่ดี เลยเปลี่ยน Diaphragm เป็น Aluminum ซึ่งก็ไปได้ไกลกว่าเยอะน่าจะ roll-off ที่ 12-14K (-3 dB) จากที่เขาเคยทดสอบกัน แล้วผมก็เลยเอา tweeter มาเสริมที่ 9K ขึ้นไปครับ
Network ก็เป็นอะไรที่ปวดหัวกับปวดหลังมากครับ เพราะต้องย้ายตู้ทุกครั้งที่ tune ก็ลองมาแล้วหลายแบบพอสมควรตั้งแต่สำเร็จรูปของ Altec, JBL, 2nd-3rd order สุดท้ายมาจบที่ DIY 1st order แบบ simple ที่สุด โดยใช้ Fs Cut-off ที่เกือบๆ 600 Hz ส่วนอุปกรณ์ ก็ใช้ Oil Cap, Air Core Copper Foil Inductors และก็ใช้ Film Resistor pad down mid horn กับ tweeter ที่ประมาณ 4-5 dB
เสียงที่ได้ก็พอใจมากครับกับการลงทุนประมาณ $600 เหมาะสำหรับแอมป์หลอดที่มีกำลังขับประมาณ 2-5 W  เร่ง volume ประมาณ 9 น. ก็ดังเต็มห้องแล้วครับ อาจจะมีปัญหาอยู่บ้างเรื่อง bass control ถ้าขับด้วย SE แต่กับ PP แล้วไม่มีปัญหาครับ

ส่วนอุปกรณ์อื่นผมก็ทำ  SE ไว้เล่นๆเพิ่มอีกตัวนึง ใช้หลอด 6SU7, 6L6GA, 280 วงจรแบบธรรมดา อันที่เห็นเป็นกล่องไม้นั่นแหละครับ ใช้ฟังสลับกับ PP (6FQ7, 12AU7,  6F6G, GZ34) ที่เหลือก็ไม่ได้ทำอะไรมากแค่เพิ่ม Rec. Tube ที่ Preamp กับ Phono Pre. แล้วก็ปรับแต่งนิดหน่อยครับ   :supergrin:  

รูปนี้เป็นตัวอย่าง Horn Tweeter ของ Electro Voice รุ่น T-35A ครับ  :supergrin:  

Mcgyver

จ๊าบ มากครับ

tubeman

:aktion033: จ๊าบ..มากจริงๆครับ.. :aktion033:
ลำโพงน่าสนมากครับ..เสียงกลมกลืนกันดีเลยใช่ไหมครับ..
ผมเอง 511B/808 Driver ยังกองอยู่เลยครับ..ไม่ได้ฟังซะที..
Woffer ของผมเป็น 515C ผมเคยคิดจะหาตู้ที่เล็กลงจากของ
เดิมที่ Altec ใช้มันใหญ่มากเหลือเกินกำลังคิดว่าตู้ขนาดนี้มันเหมาะ
กับฟังในบ้านหรือเปล่า..แต่ก็กลัวมันไม่แมทช์กับ Driver 515C Altec
ตอนนี้ก็เลยกองอยู่ครับ..555

ขอบคุณครับ เสียงกลมกลืนกันมากที่สุดเมื่อใช้ 1st order network ครับ
ส่วนเรื่องตู้ของ 515 นั้นผมไม่แน่ใจครับ แต่รู้ว่า 515 นั้นเสียงดีมากๆ ดีที่สุดของ Altec เลยก็ว่าได้ครับ
แต่ดูจาก spec. แล้วน่าจะต้องใช้ตู้ใหญ่พอสมควร อาจจะต้อง 10 cu.ft. ขึ้นไป
เคยเห็นรูปที่คุณ tubeman เอามาโพสน์แล้วก็น้ำลายหกครับ ไปหาของใหม่มาได้ยังไงครับ
เคยเห็นขายบน ebay สภาพใหม่ก็เกือบพันเหรียญเข้าไปแล้ว หายากด้วยครับ   :rolleyes:  

tubeman

:) สวัสดีครับ..
Network ของ altec ผมเคยแกะดูจะเป็น 2 nd  order ธรรมดาเลยครับ..
Coil จะเป็นแกนเหล็ก (อาจจะให้ประหยัดต้นทุนในเรื่องลวดครับ) แต่มีข้อ
สังเกตุคือเขาจะรอง Airgap หนามาก ประมาณแผ่นปรินท์ (pcb)ได้ครับ
อาจจะเพื่อป้องกันแกนอิ่มตัวเร็วก็ได้ครับ..
      515C ผมซื้อต่อเพื่อนมาครับ..เขาบอกว่าได้มาจากเจ้าของโรงหนัง
ที่เลิกกิจการแล้วครับ..แต่มีอะไหล่เก็บอยู่ยังไม่ได้ใช้ครับ..ผมว่าซื้อในเมืองไทย
ก็สบายใจดีครับ..ไม่ต้องกังวลว่าจะโดนฝรั่งย้อมแมวให้เราหรือกลัวเรื่อง
ขนส่งต่างๆครับ..
      แหมแต่ของคุณ phycic valve จ๊าบ..จริงๆครับ..ผมว่าแบบนี้ละครับ..
DIY ตัวจริง..ก่อนหน้าที่จะได้ 515C มาก็เกือบจะใช้ Woffer JBL เหมือนกันครัับ
ตอนนั้นมีเพื่อนจะขายตู้พร้อม Woffer ของ JBL L300 ให้ครับ..กะว่าจะเอา 511B
วางซ้อนข้างบนเลย..แต่พอดีเขาขายแพงไปหน่อย..และผมไม่มั่นใจว่าจะทำ NWK
ได้ดีหรือเปล่าก็เลยเลิกความคิดไปครับ..
      อ้อ..ผมเกือบลืมไปครับว่าจะถามเกี่ยวกับ Diaphram ของ 808 ตัวที่เป็นแบบ
Symbiotik นี่มันจะ..ไม่เป็นแบบที่เขาเรียกว่า กลีบมะเฟืองใช่ไหมครับ..ผมไม่เคยเห็น
พอดีของผมเขาใส่มาเป็นแบบ อลูมินั่ม (มีกลีบมะเฟือง) ครับ..หรือถ้าผมจะรบกวนถ่ายรูปให้ดูหน่อยได้ไหมครับ..ผมอยากเห็นชัดๆซักทีครับ.. :bow:

:D แหมอย่าเรียกว่า DIY ตัวจริงเลยครับ เป็น DIYer จำเป็นมากกว่า แปลกนะครับ ผมไม่ค่อยมีกิเลสอยากซื้อเครื่องที่เขาทำขายอีกเลยตั้งแต่เริ่มพอทำอะไรเองได้ จริงๆแล้วมันก็ไม่ได้ถูกกว่าไปซักเท่าไหร่ แต่เราได้ทำสิ่งที่เราอยากให้มันเป็นมากกว่า ยกเว้นอะไรที่ทำไม่ได้จริงๆก็ต้องซื้อเขาเอาครับ <_<

ใช่ครับ Network ของ altec จะเป็น 2nd order แต่ของผมเป็น 1st order เนื่องจากผมชอบผลที่ได้มากกว่า กอปรกับผมไม่ฟังเพลงดังมาก จึงไม่จำเป็นต้องห่วงสุขภาพของ driver ทั้งหลายเท่าไหร่ อย่าง tweeter ตัวนี้ spec ทนได้แค่ 5W เอง ถ้าไม่มี network

คือลำโพงคู่นี้ก็เริ่มจาก ทำ SE แล้วเอาไปขับลำโพงตัวเก่าได้ไม่ค่อยดี เสียงมันไม่หลุดตู้ครับ อาจจะเป็นเพราะ SE ผมไม่ได้ใช้งานที่เต็มประสิทธิภาพของหลอด output คิดว่าคงได้อย่างมากแค่ 2W ต่อข้างเท่านั้นแหละครับ เลยต้องทำลำโพงที่มันไวมากหน่อย ก็ได้คำแนะนำจากคุณอาร์ทนี่แหละครับ ที่จริงแล้วอยากได้ตู้ Horn มากกว่า อย่างพวก A5 A7 แต่คนขายไม่มีใครเขาอยากจะส่งให้ มันใหญ่เกินไปค่าส่งก็แพงด้วยครับ เลยมาได้ตู้ Bass Reflex นี่มาครับ ข้อดีก็คือมันช่วยให้เบสลงลึกได้โดยไม่ต้องใช้ตู้ใหญ่มาก

ส่วนเรื่องไดแฟรมนี่คืออย่างนี้ครับ ผมว่าตัวกลีบมะเฟืองกลีบส้มหรือ Tangerine phase plug นี่เป็นส่วนประกอบของ driver 808 ครับ ไม่ว่าจะเป็น Symbiotik หรือ Aluminum ไดแฟรม ก็ต้องใส่ัมันเอาไว้ครับ จริงๆแล้วทั้งสองไดแฟรมนั้น ในส่วนของโดมจะเป็น aluminum ด้วยกันทั้งคู่ จะแตกต่างก็ตรงที่ surround

ลองดูรูปนะครับ ตัว aluminum จะมี surround เป็น aluminum หยักๆ จะมีราคาสูงกว่า Symbiotik พอสมควร  

อันนี้เป็นรูป Symbiotik ไดแฟรม ซึ่งเป็นรุ่นเก่ากว่า จะเห็นว่า surround จะใช้วัสดุแตกต่างกันหรือที่เรียกว่า Kapton จุดนี้เองครับที่เขาว่ากันว่าเป็นจุดที่ทำให้ความถี่สูงนั้น roll off เร็วมาก จากที่ผมเคยลองมันก็เป็นอย่างนั้นจริงๆครับ  :P  

แถมรูปด้านข้างอีกรูปละกันครับ  :supergrin:  

tubeman

:D ขอบคุณมากครับ..
ที่ผมอยากเห็นก็คือตัว surround นี่เองครับ..คือของผมเป็นแบบหยักๆ..แต่ผมไม่เคยเห็น
แบบ Symbiotek เลยครับ..วันนี้ได้เห็นแล้ว..ขอบคุณมากเลยครับ..