• Welcome to Thai Audio/Video Club. Please or

13 November 2019, 04:14:22 am

News:

การลงทะเบียน ผู้สมัครต้องส่งบัตรประชาชน ยืนยันตัวตนครับ (กำกับด้วยว่า ใช้สมัครสมาชิกบอร์ดเท่านั้น  ปิดเลขบัตร ปิด barcode ปิด วันเกิด ปิดที่อยู่  เปิดแค่ชื่อ นามสกุล กับรูปภาพ ก็พอครับ) http://www.thaiavclub.org/Forum/index.php?topic=2816.0

Nattapong's Bias Guide to Essential Jazz CDs

Started by nattapong, 07 September 2002, 06:22:47 pm

Previous topic - Next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

อาจารย์ฮกหลง

อัลบั้ม Live at Carnigie Hall ใช่ไหมครับ หายากเหลือเกิน... :(  

nattapong

10 December 2003, 05:26:20 pm #21 Last Edit: 10 December 2003, 05:42:41 pm by nattapong
ผมหมายถึงแผ่นนี้ครับ Sing,Sing,Sing หาไม่ยาก ราคาก็ปกติทั่วไป เป็นการรวมงานเขาในช่วง 1935-1939 ครับ

แผ่น Carnegie Hall นั้นดังมากครับ แล้วก็เป็นครั้งแรกของแจ๊สใน Hall ด้วยทำให้แผ่นนั้นดังเป็นพิเศษ เรียกว่าแผ่นนั้น คงลำบากเพราะ session นั้นมีออกมาหลายเวอร์ชันมาก เพราะเก่าขนาดว่าอยู่ใน public domain แล้ว คอนเสริทมีสองครั้ง 1938 และ 1939 ครั้งแรกนั้นจะเป็นครั้งที่ถูกกล่าวขานถึงครับ แล้วไม่น่าหายากครับ แต่ราคาอาจจะสูงหน่อยเป็น double CDs ก็มี เป็น 3 อัลบั้มแยกกันก็มี แต่เป็น OOP แล้วก็ราคาจะสูงหน่อย แต่ยังวนเวียนอยู่ครับสำหรับ ตัว original แต่เวอร์ชันที่เป็น remastered มีอย่างน้อยก็สองค่ายที่ออกมา เรียกว่า Carnegie Hall Concert 1939 อะไรทำนองนี้ มีออกมาเยอะพอควรครับ แต่ Original 1938 Concert นั้นเป็น 2 CDs ครับ
ผมมีบริษัทผลิตผลิดภัณฑ์เครื่องนอนยางพารา กระทู้ใดที่เกี่ยวกับเครื่องนอน ท่านผู้อ่านควรใช้วิจารณญานในการอ่านนะครับ

nattapong

เป็นเวลากว่า 4 เดือนแล้วครับที่ผมไม่ได้รีวิว หรือแนะนำอะไรเลย มันค่อนข้างกินเวลาน่ะครับ ต้องฟัง 3-4 รอบ ดูว่าจะเขียนอะไรดี อ่านรีวิวคนอื่น ดูว่าเขามีข้อมูลอะไรที่เราอยากเพิ่มลงไปบ้าง อ่านหน้าปก ฟังแผ่นเกี่ยวเนื่องอีกนิด ๆ หน่อย ๆ แล้วก็เขียน มันกินเวลาจริง ๆ ผมก็เล็ง ๆ ว่าจะเขียนแผ่น essential อีกแผ่น กับแผ่นแนะนำอีกแผ่นเร็ว ๆ นี้ครับ คิดว่าคงเป็น Coltrane มั้ง อืม ยังไม่แน่ ลองดูอีกสักหน่อยดีกว่า  
ผมมีบริษัทผลิตผลิดภัณฑ์เครื่องนอนยางพารา กระทู้ใดที่เกี่ยวกับเครื่องนอน ท่านผู้อ่านควรใช้วิจารณญานในการอ่านนะครับ

Night Owl

ไม่ต้องรีบหรอกจ๊ะ :D
ดูอย่างบทความพี่ซิ
ปีละบทเอ๊ง    :lol: ฮ่าๆ

paganini

แปดสิบเปอร์เซ็นต์เป็นลิสต์ที่ผมกำลังหามาฟังเลยครับ
อ่านแล้วเสียเงินเร็วขึ้น  :lachen014:  

supada

QuoteBenny Goodman... sing, sing, sing ...  That's the must.

โอ...จะหาซื้อได้ที่ไหนคะนั่น?  :huh: ท่าทาง BMG จะไม่เอาเข้ามาแล้ว  ;)  
"The more mediocre your music is, the more accessible it is to a larger number of people in the United States." ~ Frank Zappa ~

nattapong

As you know... I don't care for music business in Thailand anymore. Life can't depend on them...  

supada

-_-  สั่งอินเตอร์เน็ตตามเคย .... ช่วงนี้ค่าเงินบาทอ่อนด้วย เฮ้อ  ;)  
"The more mediocre your music is, the more accessible it is to a larger number of people in the United States." ~ Frank Zappa ~

nattapong

แอบเอาบทความของคนอื่นมาเป็นแผ่น Essential ครับ นโยบายใช้ Resourse ให้คุ้มค่า

เดี๋ยวจะขโมยอีกถ้าเจอที่ถูกใจ

nattapong

ผมเขียนเองเพิ่มแล้วนะ แล้วก็เพิ่มเติมความเห็นในส่วนที่ขโมยมาแล้วด้วย ช่วงนี้ขยันเพราะที่บ้านใหม่เพิ่มมีอินเตอเนต แต่ฮาร์ดดิสกำลังจะเสียแล้วกลัวจัง

pka

Quoteผมเขียนเองเพิ่มแล้วนะ แล้วก็เพิ่มเติมความเห็นในส่วนที่ขโมยมาแล้วด้วย ช่วงนี้ขยันเพราะที่บ้านใหม่เพิ่มมีอินเตอเนต แต่ฮาร์ดดิสกำลังจะเสียแล้วกลัวจัง

ผกาก็เพิ่งมี Internet เหมือนกัน อิอิ    :aktion033:  :aktion033:

รีบเปลี่ยนฮาร์ดดิสดีกว่านะคะ หรือไม่ก็ backup ใส่ CD ไว้ก่อน เดี๋ยวเกิดเสียขึ้นมา เสียดายข้อมูลสำคัญ ๆ อ่ะ  
The beautiful colors of the rainbow can only be seen through the prism of rain

"ในทุก ๆ ความเศร้า ความผิดหวัง เราอาจจะเจอความสวยงาม ของอะไรบางอย่างอยู่ก็ได้
จะเห็นสายรุ้งได้ เราต้องมองผ่านแสงหักเหของละอองสายฝน"

poj

อย่านิ่งนอนใจนะครับ ส่วนใหญ่พอส่ออาการแล้ว  ก็มีโอกาสที่จะเสียได้สูงครับ
And in the end, The love you take is equal to the love you make.

พจน์  อุดมลาภสกุล
ผมมีร้านค้าขายอุปกรณ์เครื่องเสียงเป็นของตนเอง ความเห็นของผมอาจไม่เป็นกลาง กรุณาพิจารณาด้วยความระมัดระวัง

todtoh

สำหรับคอ jazz ไทยฝีมือระดับโลก(จริงๆ) ผมขอเชียร์แผ่นของอาจารย์เด่น
นักเปียนโน jazz คนเดียวในประเทศไทยที่จบปริญญาเอกทาง jazz (ของแท้)และได้รับรางวัลแทบทุกรางวัล เท่าที่อเมริกาอนุญาติให้คนต่างสัญชาติเข้าประกวดได้

คืออัลบั้ม DFQ  ครับ อัลบั้มนี้ mix ที่อเมริกาทั้งหมดครับ และได้เสียงที่แม้จะไม่ถึงกับสุดยอด แต่ก็เป็นธรรมชาติ และ livelyที่สุดแผ่นนึงเลยครับ

ช่วยสนับสนุนคนไทยด้วยครับ
นักฟัง สตังค์น้อย

nattapong

แล้วจะไปหามาฟังครับ ยังไม่ได้ฟังตัวจริงเสียที

nattapong

ใส่เพิ่มอีกแผ่นแล้วครับ Briyumba Palo Congo

nattapong

มาขุด ๆ ดู ของที่ค้างชำระน่ะครับ ก็เลยได้โอกาสเขียนคำนำเสียใหม่ แล้วก็แก้ไขชื่อ topic อีกนิดหน่อยให้เข้ากับเจตนารมที่เปลี่ยนแปลงไปเรื่อย ๆ แต่งานจริง ๆ ก็จะค่อย ๆ ขุดกันมาฝากละกันนะครับ

dht_tubes

คุณ nattapong ครับ

ก่อนอื่นต้องขอโทษทีที่วันนั้นคุยเปิดประเด็น ขอความเห็นไว้แล้วไม่ได้คุยต่อครับ ก็เลยอยากจะทราบความเห็นของคุณ nattapong ว่าผมปิดกั้นไปหรือเปล่า ถ้าใช่ผมควรจะเริ่มต้นการแก้ไขไปในแนวทางไหนครับ  

หรืออาจเป็นเพราะผมค่อนข้างอิงกับเสียงดนตรีจริงๆ แนว acoustic มากกว่าเครื่องดนตรีไฟฟ้า ( หมายถึงเวลาทำเครื่องเสียงน่ะครับ ) ก็เลยทำให้ชอบและยอมรับแต่แบบ old style หรือ standard jazz เท่านั้นเอง

ขอความเห็นด้วยครับ

I love classical but I play rock'n roll

คำว่า รวย กับคำว่า จน มันคืออะไรกันแน่ เมืองไทย คนจนมีหนี้สินเยอะ เพราะยืมเงินไม่ได้ เค้าไม่ให้เพราะคิดว่าไม่มีปัญญาใช้คืน แต่... เมืองนอก คนรวยมีหนี้สินเยอะ เพราะเค้าให้ยืมเงิน เพราะคิดว่ามีปัญญาใช้คืน  งง..................

เพราะสังคมประเมินค่าคน ที่จนรวย คนจึงสร้างเปลือกสวยไว้สวมใส่ หากสังคมวัดค่าคนที่ภายใน คนจะสร้างจิตใจที่ใฝ่ดี............

nattapong

คือย้อนความนิดนึงนะครับคือว่าคุณ tube แกถามความเห็นผมเกี่ยวกับที่แกชอบแจ๊สที่มาก่อนยุคฟิวชั่นมากกว่าประเภทอื่น และค่อนข้างไม่ยอมรับแจ๊สหลังจากนั้น แกถามว่าความเห็นผมเป็นอย่างไร

ก่อนอื่นผมต้องขอออกตัวก่อนว่าผมคงไม่ใช่ authoritive person ที่จะให้ความเห็นในกรณีนี้ได้อย่างเต็มปากเต็มคำ อย่างไรก็ตามผมก็มีความคิดเห็นแบบของผมที่พอจะเสนอได้อยู่บ้างครับ

คือผมมีความเห็นว่าเราทุกคนมีสิทธิที่จะมี preference ครับ ในขณะที่ definition ของแจ๊สนั้นมันแตกต่างกันมาก และมีหลากหลาย อย่างที่ผมเองเคยอ้างคำพูดของครูผมมาแล้วว่าถ้าถามนักดนตรีแจ๊สสิบคนว่าแจ๊สคืออะไรก็จะได้คำตอบมาสิบคำตอบ เช่นนั้นเองแจ๊สตาม definition ของเราแต่ละคนก็คงจะไม่เหมือนกันเท่าใดนัก ดังนั้นผมว่าคงไม่แปลก และไม่ผิดอะไรที่คุณ tube จะชอบแจ๊สที่เป็นอคูสติกเป็นพิเศษ มากจนกระทั่งว่าเมื่อใดที่มีเสียงอิเลคโทรนิกเข้ามาเกี่ยวข้องคุณจะไม่อยากจะเรียกสิ่งที่คุณไม่ชอบเหล่านั้นว่าแจ๊ส ดนตรีที่คุณชอบ

อย่างไรก็ตามถ้าคุณพูดถึงคำว่าปิดกั้น ก็แน่นอนครับ คุณกำลังปิดกั้นหลาย ๆ สิ่งอยู่ และถ้าเปิดมันออกมาเราเองก็จะได้รับ ได้เรียนรู้อะไรใหม่ ๆ มากขึ้นอีก นั่นก็ขึ้นอยู่กับคุณเองอีกนั่นแหละครับ ซึ่งการปิดกั้นบางสิ่งบางอย่างเหล่านั้นมันก็ไม่ได้ผิดอะไร ส่วนการที่จะเรียนรู้สิ่งใหม่ ๆ นั้นก็ไม่ได้เป็นทิศทางที่ถูกต้องหรือสิ่งที่ควรมากกว่าแต่อย่างใด

อ้าวคงไม่ได้ช่วยตอบอะไรมั้งครับ สรุปก็คือว่าเมื่อคุณคิดว่าถึงเวลาที่คุณต้องการจะศึกษาเพิ่มเติมในสิ่งที่เพื่อนคุณที่อ้างว่าคุณปิดกั้นกำลังพูดถึงอะไรกันอยู่ คุณก็เพียงแค่เปิดประตูบานนั้นออกมาแล้วเดินออกไป ถ้าคิดว่ายังไม่ถึงเวลาคุณยังมีประตูบานอื่น ๆ ที่เป็นอคูสติกให้เปิดอีกมากมันก็ไม่ได้เสียหายอะไรครับ

ไม่ทราบว่าได้ความบ้างหรือเปล่าครับ

Cherokee

ไม่ได้ถามผม แต่อยากแสดงความเห็นครับ มีช่วงหนึ่งในชีวิตที่ผมค้นหาแนวทางการฟังเพลงของผม เรียกได้ว่าลองโน่นลองนี่เยอะ ไม่ชอบก็ฟังกรอกหูไปเรื่อยๆ จนถึงจุดหนึ่งที่เรียกว่านิ่งแล้ว สรุปคือ ผมชอบดนตรีอะไรก็ตามที่เป็นแนวอคูสติกครับ คลาสสิก แจ๊สยุคก่อนฟิวชัน โฟล์ก บลูแกรสส์ เคลติก พวกนี้ชอบหมดครับ ส่วนดนตรีที่เป็นอิเล็กทริก ก็ฟังได้บ้าง ชอบบางคน ไม่ชอบก็เยอะ แต่ก็เปิดโอกาสให้ตัวเองได้ฟังอะไรใหม่ๆ อยู่เรื่อยๆ อย่างดนตรีในแนวโปรเกรสซีฟก็หามาฟังนะครับ ฟังกรอกหูไปเรื่อยๆ ก็ยังรู้สึกว่าไม่ใช่แนวที่ตัวเองชอบ เพราะเสียงดนตรีไฟฟ้าหรืออิเลกทรอนิกส์

จะบอกว่าปิดกั้นไหม ก็ไม่เชิงนะครับ เป็นเรื่องของรสนิยมมากกว่า แต่รสนิยมก็เปลี่ยนแปลงได้ตามกาลเวลา เรียกว่าเปิดใจพร้อมรับสิ่งใหม่ๆ อยู่เสมอ  แต่ความชอบไม่ชอบเป็นเรื่องของปัจเจกบุคคลครับ  

dht_tubes

ขอบคุณทั้งคุณนัท และ คุณเชอ มากๆ ครับสำหรับความคิดเห็นและคำแนะนำ

ผมก็คิดว่าคงต้องเริ่มอย่างที่คุณเชอว่านั้นแหละครับ ฟังทุกอย่าง ลองดู แล้วค่อยว่ากัน แต่ที่มันยากสำหรับผมคงเป็นเพราะหูมันยึดติดกับความคิดที่ว่าต้องเหมือนจริงด้วย มันก็เลยเกิดเป็นข้อจำกัดในตัวเองไป

แต่พอได้เจอแผ่นเสียงหรือซีดีที่เพลงก็ชอบ เสียงก็ใช่เนี่ย แหม มีความสุขจริงๆ ครับ :P  
I love classical but I play rock'n roll

คำว่า รวย กับคำว่า จน มันคืออะไรกันแน่ เมืองไทย คนจนมีหนี้สินเยอะ เพราะยืมเงินไม่ได้ เค้าไม่ให้เพราะคิดว่าไม่มีปัญญาใช้คืน แต่... เมืองนอก คนรวยมีหนี้สินเยอะ เพราะเค้าให้ยืมเงิน เพราะคิดว่ามีปัญญาใช้คืน  งง..................

เพราะสังคมประเมินค่าคน ที่จนรวย คนจึงสร้างเปลือกสวยไว้สวมใส่ หากสังคมวัดค่าคนที่ภายใน คนจะสร้างจิตใจที่ใฝ่ดี............