• Welcome to Thai Audio/Video Club. Please or

15 November 2019, 09:50:20 am

News:

การลงทะเบียน ผู้สมัครต้องส่งบัตรประชาชน ยืนยันตัวตนครับ (กำกับด้วยว่า ใช้สมัครสมาชิกบอร์ดเท่านั้น  ปิดเลขบัตร ปิด barcode ปิด วันเกิด ปิดที่อยู่  เปิดแค่ชื่อ นามสกุล กับรูปภาพ ก็พอครับ) http://www.thaiavclub.org/Forum/index.php?topic=2816.0

My system

Started by Karin Preeda, 24 September 2002, 04:06:25 am

Previous topic - Next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Karin Preeda

ตอนนี้คงจะไม่มีปรับปรุงอะไรกับ pre-power แล้วครับ เพราะคิดว่าคงรีดคุณภาพของมันออกมาได้จนเป็นที่พอใจแล้ว จะมีก็แต่ทำใหม่เลย

Source:
Turntable: VPI 19, Linn Axis
Cartridge: Shure V15VxMR, Grado Ref Platinum, Audio Technica AT-ML150
CD: Denon DCD1400, Sony ES555
DAC: Adcom GDA700

Phono Preamp: DIY 6688/2C51 combo
Preamp: DIY Parallel feed 6J5GT, DIY 6SN7/6BL7 mu follower, Pass's Balance Linestage
Poweramp: DIY Pushpull Svetlana 811-3, DIY Svetlana 811-10

ดูวงจรได้จากหัวข้อเรื่องทั่วไปเกี่ยวกับหลอดของ DIY section

Speakers:
DIY Poly Natalia (www.blackdahlia.com)
DIY The Me 2 (www.aloha-audio.com)
DIY Scan-Speak 15W8530/8513
DIY Scan-Speak 18W8546/9300

Future project:
upgrade 811-10 เป็น 811-10 drive 811-10
26/27/37/56/76 preamp
6C33C SE
etc... สงสัยอย่างมากก็ปีละตัว  :D

ที่ฟังอยู่เป็น main ก็ VPI, Denon, Adcom, 6J5, PP811-3 กับ Poly Natalia สลับกับ 15W8530 ครับ ที่เหลือก็เอาไว้ฟังในห้องนอน การใช้งานก็ครอบคลุมครับ เพราะผมฟังเพลงหลายแบบเหมือนกัน                                                                                  

Phycic Valve

Hi krub ... How do you like AT-ML150 krub ... I'm thinking about getting one ... or may be ML170, thank you krub
:rolleyes:                                                                                  

[!--EDIT|Phycic Valve|Nov 2 2002, 03:04--]

update phono stage  ครับ ตอนนี้ใช้ 6CW4 nuvistor เป็น gain stage ดูวงจรที่ DIY section ครับ

ส่วน AT-ML150 ผมว่าเสียงไม่ค่อยอิ่มเท่าไหร่ครับ แต่รายละเอียดดี โดยเฉพาะเสียงแหลม การเกาะร่องทำได้มั่นคงดี                                                                                  

update อีกครั้ง 11 ปีให้หลัง ไม่เหลืออะไรอยู่เลย  :P

วันนี้แกะกล่อง ESL63 ที่ข้ามน้ำข้ามทะเลมาเมืองไทย เปิดฟังก็มีเสียงเลย ดีใจสุดๆ  :thrilled: เสียบๆแอมป์ที่มีอยู่ไปก่อน ฟังไปเรื่อยๆ  :supergrin:

แอมป์แบบฟังเพลินๆ

ขาตั้ง 63 ทำไว้ล่วงหน้าเดือนนึง  :lol:

pee

ผมบอกมาล้านหนแล้ว ว่า

63 เหนือกว่า 57
:thumbup: :thumbup: :thumbup:

คลิบนี้ช่วยยืนยันครับ

เว้นแต่ฟังเพลงไม่เป็น....ฮา

sw

โชคดีจริง ไม่ต้องซ่อม  :dribble: :dribble: :dribble: :headphone: :headphone: :headphone:

poj

โห...  กระทู้นี้นี่  ฟอสซิล ชัดๆ 
ขุดเจอ หลังจาก 11 ปี ผ่านไป   :lol:
And in the end, The love you take is equal to the love you make.

พจน์  อุดมลาภสกุล
ผมมีร้านค้าขายอุปกรณ์เครื่องเสียงเป็นของตนเอง ความเห็นของผมอาจไม่เป็นกลาง กรุณาพิจารณาด้วยความระมัดระวัง

dht_tubes

ดีใจกับคุณ Karin ด้วยครับ ขอให้มีฟามสุขกับลำโพงใหม่

PP 6550 triode ข้างละ 8 หลอด รันไฮโวลท์ซัก 300 นะพี่นะ

สวรรค์เเหล่มๆ มาแน่ครับ

ผมกำลังคิดเล่นๆว่า อยากทำ stacked ESL + horn (Hybrid)

จะโดนด่าป่าวเนี่ย 555
I love classical but I play rock'n roll

คำว่า รวย กับคำว่า จน มันคืออะไรกันแน่ เมืองไทย คนจนมีหนี้สินเยอะ เพราะยืมเงินไม่ได้ เค้าไม่ให้เพราะคิดว่าไม่มีปัญญาใช้คืน แต่... เมืองนอก คนรวยมีหนี้สินเยอะ เพราะเค้าให้ยืมเงิน เพราะคิดว่ามีปัญญาใช้คืน  งง..................

เพราะสังคมประเมินค่าคน ที่จนรวย คนจึงสร้างเปลือกสวยไว้สวมใส่ หากสังคมวัดค่าคนที่ภายใน คนจะสร้างจิตใจที่ใฝ่ดี............

prisna

เห็นทีว่าคงต้องหาลำโพงอิเล็คโทรสแตติกมาฟัง ก่อนที่จะไปลำโพงอื่นๆ ต่อ ไม่งั้นมันคาใจครับ
เสาร์นี้ ต้องเก็บข้อมูลจากคุณใหญ่เยอะๆ แล้วล่ะครับ

"ถ้าไม่มีฝีมือ, แรงบันดาลใจก็เป็นเพียงต้นอ้อที่โอนเอนไปตามสายลม." โยฮันเนส บราหมส์

Genzo

สุวิชาโน ภวํ โหติ

outto

ดีใจด้วยครับพี่ รูปสวย เสียงเพราะ แจ่มมากๆ  แอมป์สวยเนี๊ยบมากเลยครับ

รอดู รอฟัง 401 กับ 124 ครับ  :)

Witti

อิจฉาคนมี 63 อิ อิ  :P

prisna

Quote from: Witti on 15  October  2013, 09:59:27 pm

อิจฉาคนมี NS-1000  :lol:
"ถ้าไม่มีฝีมือ, แรงบันดาลใจก็เป็นเพียงต้นอ้อที่โอนเอนไปตามสายลม." โยฮันเนส บราหมส์

jtr

Quote from: prisna on 15  October  2013, 11:57:47 pm
Quote from: Witti on 15  October  2013, 09:59:27 pm

อิจฉา 63
อิจฉา เอ็นเล็ก-1000
อิจฉา ลูน่า เอสอี
:wacko:
Music is a universal language, and needs not be translated, with it soul speaks to soul.

Witti

Quote from: jtr on 16  October  2013, 12:24:58 am
Quote from: prisna on 15  October  2013, 11:57:47 pm

อิจฉา 63
อิจฉา เอ็นเล็ก-1000
อิจฉา ลูน่า เอสอี
:wacko:

อิจฉา ELAC 4PI PLUS.2 ด้วย  :lol:  55555

27 October 2013, 11:15:56 pm #16 Last Edit: 27 October 2013, 11:24:05 pm by Karin Preeda
ลงรูป turntable ซักหน่อย
ตัวแรก TD124 + Jico arm + Ortofon 2M Black

ตัวที่สอง Loricraft rebuilt Garrard 401 + Origin Live Onyx + Ortofon Kontrapunkt A
ลูกกลมๆสีฟ้าๆนั่นคือลูก squash ครับ

poj

สวยครับ
And in the end, The love you take is equal to the love you make.

พจน์  อุดมลาภสกุล
ผมมีร้านค้าขายอุปกรณ์เครื่องเสียงเป็นของตนเอง ความเห็นของผมอาจไม่เป็นกลาง กรุณาพิจารณาด้วยความระมัดระวัง

Phono - Modern Vintage ตาม link นี้จ้า http://www.thaiavclub.org/Forum/index.php?topic=6986.0
เวลาฟังต้องเปิดฝา เพราะตอนปิดฝาอลุมิเนียมแล้วทำให้มีเสียงรบกวน แก้ไม้ตกซักที  >:D เลยใช้วิธีเปิดฝาตอนฟัง เลิกฟังค่อยปิด  :lol:

ส่วน Line stage ทำเป็น buffer ง่ายๆ เนื่องจากลงทุนกับ selector ของ Elma แล้ว ทำ preamp เป็น 6 input ให้รู้แล้วรู้รอด  :supergrin:
ไว้มีเวลาจะลงวงจรอีกทีนึงครับ

Quote from: poj on 27  October  2013, 11:18:46 pm
สวยครับ

ตอนนี้เน้นขนาดกระทัดรัดหน่อยครับ แต่ที่มีๆอยู่ไม่มีฝา ต้องคอยปัดฝุ่น  :P