• Welcome to Thai Audio/Video Club. Please or

21 July 2019, 06:30:57 pm

News:

การลงทะเบียน ผู้สมัครต้องส่งบัตรประชาชน ยืนยันตัวตนครับ (กำกับด้วยว่า ใช้สมัครสมาชิกบอร์ดเท่านั้น  ปิดเลขบัตร ปิด barcode ปิด วันเกิด ปิดที่อยู่  เปิดแค่ชื่อ นามสกุล กับรูปภาพ ก็พอครับ) http://www.thaiavclub.org/Forum/index.php?topic=2816.0

วิธีดูความแตกต่างของแผ่น DVD5 กับ DVD9

Started by poj, 11 July 2001, 05:49:29 pm

Previous topic - Next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

pakorn

เครื่องเล่นประเภทที่สามารถเปลี่ยนเลเยอร์ของแผ่นนี่
feature นี้เอาไว้ทำอะไรครับ?

"โลกร้อน ธรรมเย็น"

poj

1. ถามคนขาย แต่เขาอาจไม่รู้ หรือ อาจโกหกได้ :biggrin:
2. หน้าปกแผ่น จะมีคำว่า DVD9 ระบุอยู่ แต่ไม่เสมอไป บางแผ่นไม่ระบุก็เป็น DVD9 ได้เหมือนกัน
3. ดูเนื้อแผ่น เป็นสีทองหรือไม่ หากว่าเป็นสีทอง ก็มีโอกาสเป็น DVD9 สูง
4. เช็คแผ่นด้วยเครื่องเล่นที่แสดงเลเยอร์ของแผ่นได้ ดูว่ามีการเปลี่ยนเลเยอร์ได้หรือไม่ หากว่าเปลี่ยนได้ ก็คือ DVD9
5. หรือไม่ก็ใช้ computer เช็คความจุของแผ่น หากว่า จุได้ประมาณ 9 GB ก็แสดงว่าเป็นแผ่น DVD9 ครับ[p]เวลาซื้อจริงๆ คงทำได้แค่ขั้นตอนที่ 3 ครับ มากกว่านั้น คนขายคงไม่ยอมให้เราเช็ค ก็เสี่ยงดวงซื้อมาสักแผ่นแล้วกัน หากว่าโดนหลอกก็ไม่ต้องไปซื้อกับเขาอีกครับ
And in the end, The love you take is equal to the love you make.

พจน์  อุดมลาภสกุล
ผมมีร้านค้าขายอุปกรณ์เครื่องเสียงเป็นของตนเอง ความเห็นของผมอาจไม่เป็นกลาง กรุณาพิจารณาด้วยความระมัดระวัง

poj

เครื่องเล่น DVD ทุกเครื่องสามารถอ่านแผ่นแบบ double layer ได้อยู่แล้วครับ แต่ไม่ทุกเครื่องที่สามารถแสดงการเปลี่ยน layer ในภาค on screen display ได้ครับ ดังนั้น เราจึงเช็คได้ครับว่า เป็นแผ่น DVD9 หรือไม่ ด้วยการดูว่ามีการเปลี่ยน layer หรือเปล่าผ่าน on screen display ครับ
And in the end, The love you take is equal to the love you make.

ผมมีร้านค้าขายอุปกรณ์เครื่องเสียงเป็นของตนเอง ความเห็นของผมอาจไม่เป็นกลาง กรุณาพิจารณาด้วยความระมัดระวัง

pakorn

เพิ่งเห็นกระทู้ของสมาชิกเราท่านนึงที่ไปซื้อแผ่นก๊อปปี้DVD9 มา
ทีนี้ผมอยากรู้ล่ะครับ ว่าดูยังไงครับ ว่าเป็นแผ่นDVD5 หรือ DVD9?[p]ใครทราบช่วยกรุณาบอกด้วยครับ ขอบคุณครับ

s-koi

DVD 9 ให้ดูลายด้านที่เป็นขอมูลมันจะเป็นลายน้ำ(เขาพูดกัน) เป็น
ริ้วๆ เหมือนมองคราบน้ำมันบนผิวน้ำ
DVD 5 มองจากด้านขอมูลจะเหมือน CD ธรรมดา คือ สีรุ้ง มีทั้งสีทอง
และเงิน :hb:
ผมก็มีวิธีสังเกตแค่นี้ ออ มองกับแสงนะครับ
และก็ดูที่แผ่นหรือปกว่าเป็น 9 หรือ 5
:D                                                                                  

poj

ครับ  ถึงตอนนี้ คงใช้วิธีดูสีได้ยากขึ้นแล้วครับ  เพราะช่วงหลังๆ DVD 5 ทำมาเป็นแผ่นทองกันทั้งนั้นเลยครับ  และคุณภาพของแผ่น DVD5 แผ่นทองนี่ ก็ดีกว่าแผ่นในรุ่นแรกๆชัดเจนนะครับ

ถึงตอนนี้ คงต้องอาศัยดูที่ปก กับ ถามคนขายแล้วละครับ  เพราะถ้าดูเฉพาะที่แผ่น มันจะดูยากขึ้นทุกทีแล้วครับ

ยินดีต้อนรับสมาชิกใหม่ครับ  :aktion033:                                                                                  

pong

โดยทั่วไปนะครับ
-DVD9 ส่วนมากจะเป็นสีทองอ่อนๆ บางแผ่นก็อ่อนมากๆ ถ้าทองเข้มๆนี่ อาจเป็น DVD5 สีทองครับ
-ให้ดูเนื้อแผ่นด้านข้อมูลครับ ถ้าเป็นคลื่นๆ ริ้วๆ ก็เป็น 9
-ตรงวงในกลางแผ่นที่ไม่มีข้อมูลจะมีตัวเลขพิมพ์ไว้ 2 วง ส่วนมากจะเป็นเลขเหมือนกัน แต่ลงท้ายด้วยตัวอักษร A กับอีกอันเป็น B แปลว่ามี 2 ชั้น

นี่แค่ตรวจภายนอกนะครับ เพราะสำหรับบางเรื่องต้นฉบับเป็นแค่ DVD5 แต่เอามาก็อปลง 9 แต่ส่วนมากเป็นหนังเก่าครับ และก็มีน้อย

\"Life down to 20 Hz\"

Players

ผมว่าดูริ้วลายน้ำนี่ค่อนข้างเชื่อมั่นได้พอสมควรนะครับ

เคยมีคนบอกว่า แผ่น DVD9 จะหนากว่า DVD5 แต่ผมว่าไม่น่าเกี่ยว เพราะชั้นข้อมูล
มันหนาระดับไมครอนกระมัง ความหนาบางของแผ่นน่าจะเพราะคุณภาพการอัดพลาสติกมากกว่า

มีอีกคน (อีกแล้ว) เคยบอกว่าลองดูที่ขอบแผ่น ถ้า DVD 9 จะมองเห็นอีก Layer ได้เป็นสองชั้น
ตาคนนะเพ่... ไม่ใช่กล้องจุลทรรศน์                                                                                  

poj

Quoteมีอีกคน (อีกแล้ว) เคยบอกว่าลองดูที่ขอบแผ่น ถ้า DVD 9 จะมองเห็นอีก Layer ได้เป็นสองชั้น
ตาคนนะเพ่... ไม่ใช่กล้องจุลทรรศน์

ฮ่าๆ....   :lol:  เห็นด้วยครับ  ผมก็ว่ามองไม่ออกหรอกครับ                                                                                  

Noi

พี่ครับ แล้วที่เขาบอกแผ่น ปลอมเล่นไม่ได้กะเครื่องดีๆนี่จริงรึเปล่าครับ อย่างท่ากับเครื่องdenon A1 หรือ marantz 8300 เนี่ย ดีวีดี ก๊อบ แผ่น ดีวีดี9 จะเล่นได้มั๊ยครับ                                                                                  

poj

ตอบไปแล้วครับ กับเครื่องรุ่นใหม่ๆในท้องตลาด ไม่น่าจะมีปัญหาอะไรครับ โดยเฉพาะเครื่องที่เล่น MP3, CD-R, CD-RW อะไรพวกนี้ได้  ไม่น่าจะมีปัญหากับแผ่นก้อปครับ                                                                                  

bint

แผ่นก็อบกะแผ่นแท้ มีการ copy ข้อมูลไม่เหมือนกันเหรอครับ บางเครื่องถึงอ่านไม่ได้น่ะ :huh:  

bint

แล้วสีเงิน กะสีทองต่างกันยังไงครับ DVD9 ถึงทำให้เป็นสีเงินไม่ได้

Quoteมีอีกคน (อีกแล้ว) เคยบอกว่าลองดูที่ขอบแผ่น ถ้า DVD 9 จะมองเห็นอีก Layer ได้เป็นสองชั้น

ผมสังเกตุเห็นตรงปลายแผ่นสีมันจางกว่านะ ไม่รู้เป็นเลเยอร์ที่เราค้นหาหรือป่าว

poj

Quoteแผ่นก็อบกะแผ่นแท้ มีการ copy ข้อมูลไม่เหมือนกันเหรอครับ บางเครื่องถึงอ่านไม่ได้น่ะ :huh:

ผมคิดว่าน่าจะมาจาก ความหนา-บาง ความสม่ำเสมอของแผ่น  ความเรียบของผิว มาตรฐานการผลิตในการควบคุมฝุ่นละออง  ตลอดจน อาจจะมีการดัดแปลงข้อมูลบางส่วนในตอนเริ่มต้นของแผ่น

ทำให้ ไม่ได้มาตรฐานที่ดี จนเครื่องบางเครื่องไม่ยอมอ่านครับ

poj

Quoteแล้วสีเงิน กะสีทองต่างกันยังไงครับ DVD9 ถึงทำให้เป็นสีเงินไม่ได้

อันนี้ไม่ทราบเหมือนกันครับ  ถ้าให้เดา ผมว่า น่าจะทำได้ แต่เขาแยกออกจากกัน เพื่อให้สังเกตุได้ง่ายมากกว่ามังครับ

pakorn

อืมม์ คงเหมือนน้ำมันเบนซินที่ต้องใส่สีแดงลงไป ให้รู้ว่าเป็นเบนซิน

meng

พักหลังๆนี่ผมเจอแผ่นแม่สายที่ยืมจากพี่ชายมาดูจะเจอปัญหาบ่อยขึ้น

อ่านไม่จบแผ่นบ้าง บางเฟรมกระตุกบ้าง ..

ส่วนลายน้ำนี่แผ่นแม่สายไม่ค่อยจะเจอนะ :unsure: แต่แผ่นแท้ก็ไม่ใช่จะมีลายน้ำทุกแผ่นเหมือนกันครับ

แต่แผ่นแม่สายที่พิมพ์ว่า DVD9 เนี่ย ต้องตั้งข้อสงสัยไว้ก่อนเลยว่า fake แน่ๆ อิ อิ :D  

Bat

ขอเพิ่มเติ่มครับสำหรับคนดูหนังที่ใช้แผ่น DVD ที่ผลิตในจีนครับ

เท่าที่รู้มาแผ่น DVD แบบ copy จะมีแหล่งที่มาอยู่สองที่ (ในหาดใหญ่นะครับ) ที่แรกก็คือแผ่นจาก Malaysia อีกที่ก็มาจากพี่ใหญ่จีนครับ

เราสามารถดูได้ว่าแผ่นไหนผลิตมาจากจีนหรือผลิตมาจาก Malay ก็ให้ดูได้ที่กล่อง.......ถ้ากล่องเก็บแผ่นเป็นแบบสามผับ ด้านในมีรูปนักแสดง นั้นหมายความว่าแผ่นนี้มาจากจีนหรือเราจะเห็นได้เลยว่าตัวกล่องจะมีความสวยงามมาก ส่วนแผ่นที่มาจาก Malay ก็จะเป็นกล่องดำธรรมดามีรูปสอดอยู่ในซองพลาสติกใสด้านหน้าและด้านหลัง

อย่างไรก็ตามผมคิดว่า DVD ที่มาจากจีนโดยมากจะให้คุณภาพของภาพและเสียงที่ดีกว่าแผ่นที่มาจาก Malay ครับ

ถ้าคุณเน้นคุณภาพเสียงของหนัง ขอแนะนำให้ดูด้านข้างกล่องจะเห็นมีตัวอักษรเช่น UFO หรือ HV ถ้ามีตัวอักษรสองแบบที่ว่านี้ ระบบเสียงที่อัดมาจะดีกว่าแบบอื่นๆครับ อ้อเฉพาะแผ่นจีนนะครับ