Author Topic: ทำยังไงให้ฟัง FM ชัดๆ ครับ  (Read 3560 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline kito_man

• Newbie
  • *
:help: คือผมอยากฟังวิทยุบ้างครับ แต่บางคลื่นฟังไม่ชัด ใช้สายที่แถมมากับเครื่องครับ เลยอยากจะถามความเห็นว่า จะใช้อะไรช่วยถึงจะดีครับ ยังไม่อยากเสี่ยงลองกลัวรบกวนตัวเคริ่องครับ หรือว่าเป็นหูทองต้องไม่ฟัง FM  :rolleyes:  

Offline poj

• Administrator
  • Hero Member
    • http://www.AVBestBuy.com
ทำยังไงให้ฟัง FM ชัดๆ ครับ
« Reply #1 on: 30 January 2003, 01:06:20 PM »
ต้องใช้เสาอากาศภายนอกครับ ซึ่งติดตั้งกับช่าง TV ก็ได้  อาจจะต้องดูสภาพแวดล้อมด้วยนะครับ ว่ามีตึกสูงบังหรือไม่  รายละเอียดลองถามช่างดูครับ
And in the end, The love you take is equal to the love you make.

พจน์  อุดมลาภสกุล
ผมมีร้านค้าขายอุปกรณ์เครื่องเสียงเป็นของตนเอง ความเห็นของผมอาจไม่เป็นกลาง กรุณาพิจารณาด้วยความระมัดระวัง

Offline tubeman

• donor
  • Sr. Member
« Reply #2 on: 30 January 2003, 01:39:14 PM »
:) ผมเคยเห็นที่บ้านเพื่อนเขาจะใช้อุปกรณ์ตัวหนึ่งไม่รู้เรียกว่าอะไรนะครับคล้ายๆตัวแยกสายอากาศทีวี..ประมาณเนี้ยครับ..มาต่อไว้ก่อนเข้าทีวีและจะมีช่องต่อสำหรับ FM มาให้ด้วยครับ..ต้องถามช่างเสาอากาศทีวีดูครับ..ใช้ได้ดีมากชัดเจนทั้งทีวีและ FMครับ.. :musik004:  

Offline kito_man

• Newbie
  • *
« Reply #3 on: 30 January 2003, 05:59:19 PM »
:nod:  ขอบคุณมากครับสำหรับคำตอบ คือสมัยใช้ combo เคยเอาไปต่อช่อง FM ของที่คอนโด มันเป็นเสารวม
ปรากฎว่ามันชัดขิ้นบางช่อง แล้วก็ชัดน้อยลงบางช่องครับ ก็เลยคิดว่าเดี๋ยวลองวิธีที่ติดตั้งตัวต่อแยกจากเสาทีวีดูก่อนแล้วกันครับ
ได้ความอย่างไร จะรีบแจ้งให้ทราบครับ
ขอบคุณครับ
คิโตะ  :musik004:  

Offline Xex

• donor
  • Hero Member
« Reply #4 on: 30 January 2003, 08:53:54 PM »
:rolleyes: ถ้าจะให้ชัดจริงก็ขึ้นเสาแยกไปเลย  หรือไม่ก็ใช้เสาเดิมทีกับ TV มาผมว่าก็น่าจะชัดเกือบทุกสถานีแล้วครับ สถานีเขาส่งกันแรงมาก ลองหาอุปกรณ์แยกจากกันโดยใช้เสา TV ก่อนก็ได้ครับ แต่เสาทีวี ก็น่าจะเป็นเสาที่ขึ้น เป็นกิจจะนะครับ ไม่ใช่เสาหนวดกุ้ง หนะ
ผมเองอยู่ราชบุรีจันทร์ถึงศุกร์ ที่ห้องพัก ผมก็ติดเสาทีวีนี่แหละครับฟัง FM จากกรุงเทพ ถึงจะไม่ชัดแจ๋ว แต่ก็ฟังได้ดีครับ ที่ไม่ชัดเนื่องจาก ผมไว้ตรงหน้าต่างหลังห้องซึ่งมันโดนตึกบังไปโดยปริยาย แต่ผมว่าถ้าขึ้นเสา ให้แบบโล่งๆน่าจะง่ายกว่าครับ ขนาดรถยนต์ผมยังรับได้สบาย ฉะนั้นถ้าคุณใช้เสาร่วมกับโทรทัศน์ รับรองน่าจะใส่แจ๋วครับ ผมเข้าใจว่าคลื่นของวิทยุจะสูงกว่าคลื่นโทรทัศน์หน่อย เพราะฉะนั้นถ้าเกิดลงทุนกับเสาร์จริงๆก็ไม่น่าแพงกว่าเสาโทรทัศน์เท่าไรครับ
 :D