• Welcome to Thai Audio/Video Club. Please or

28 October 2021, 02:03:28 am

News:

การลงทะเบียน ผู้สมัครต้องส่งบัตรประชาชน ยืนยันตัวตนครับ (กำกับด้วยว่า ใช้สมัครสมาชิกบอร์ดเท่านั้น  ปิดเลขบัตร ปิด barcode ปิด วันเกิด ปิดที่อยู่  เปิดแค่ชื่อ นามสกุล กับรูปภาพ ก็พอครับ) http://www.thaiavclub.org/Forum/index.php?topic=2816.0

สุดยอดเครื่องเสียงของผม

Started by thana, 06 February 2003, 07:21:24 pm

Previous topic - Next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

thana

**2 channel**
Integrated Amp Nad C370
Integrated Amp Ts 34.1
CD player Nad 541i
Speaker Opera SP2
Interconnect Supra EFF-ISL Anniversary Limited Edition
Speaker Cable Nordost Super Flatline MK II
Sidital SXD-25

**Home Theater**
Reciever Yamaha RXV-800
DVD Soken 9900
Center HECO
Front AR 208HO
Rear Celetion E 0.5
Interconnect and cable Supra
Display Monitor CTX 17\"

สำหรับชุดดูหนังของผม อยู่ในห้องนอน ไม่ได้เน้นอะไรมาก เอาของเก่ามารวมๆกัน แบบว่าพอดูได้ ส่วนใหญ่เอาไว้ฟังวิทยุมากกว่า
ผมคิดว่าดีกว่าไปนั่งดูในโรงหนัง เพราะผมไม่ค่อยชอบเข้าไปดูในโรงหนัง มันหนาวมาก ดูอยู่ที่บ้านสบายใจกว่า ดูไม่จบเผลอ
หลับก็กลับมาดูใหม่ได้ แถมดูได้หลายรอบเสียตังครั้งเดียว

ส่วนชุดฟังเพลงของผมก็แยกอีกห้อง สิ่งที่ชอบที่สุดในชุดนี้ก็คือ ลำโพงครับ ผมว่าเสียงกลางและสูง ที่ลำโพงตัวนี้ให้ออกมาถูกใจผม
เบสก็ดี แต่ไม่ถึงกับถูกใจ  เพราะว่าห้องฟังผมมีขนาดแค่ 2.75*2.75 เมตรเท่านั้น คงต้องมีห้องฟังที่ดีก่อนถึงจะได้เบสที่ดีกว่านี้
ผมไม่หวังอะไรมากกับห้องขนาดนี้ ตอนนี้เพิ่งได้ 34.1 มาใหม่ๆ รู้สึกว่าถูกใจเมื่อจับคู่กับลำโพง SP2 ไม่แน่คงต้องบอกลา
เพื่อนยาก C370 เอาไปทำทุนต่อไว้มีงบประมาณทำห้องฟังเมื่อไหร่ คงจะดีกว่านี้

อันนี้ยังไม่ถึงเดือนเลย เพิ่งได้มาเหมือนกัน เสียงดี น่ารัก ยิ่งตอนกลางคืน ฟังแล้วไม่มีทางหลับแน่นอน คิดว่าคงรักที่สุดด้วยล่ะ

thana

ผมเลือกไฟล์รูปมาลงยากจังเลยครับ ขนาดมันเกิน ขยายเป็น 100K ได้ไหมครับ

poj

ยินดีด้วยครับ กับเครื่องเสียงเครื่อง (คน) ใหม่  ^_^

เรื่องรูปนั้น  คงขยายขนาดของไฟล์ไม่ได้ครับ  เพราะมีการส่งรูปเข้ามาเยอะ  หากว่าขยายเป็น 100k อาจจะมีปัญหาเรื่องพื้นที่ไม่พออย่างรวดเร็วครับ   ผมต้องขออภัยด้วยครับ  แต่เรามีเงินทุนจำกัดในการเช่า server ครับ  จำเป็นต้องพยายามประหยัดในทุกๆด้านครับ  :(  
And in the end, The love you take is equal to the love you make.

พจน์  อุดมลาภสกุล
ผมมีร้านค้าขายอุปกรณ์เครื่องเสียงเป็นของตนเอง ความเห็นของผมอาจไม่เป็นกลาง กรุณาพิจารณาด้วยความระมัดระวัง

apipol

ลำโพงสวยจังเลยครับผม  :D  
ยังเล่นเครื่องชุดเดิม อยู่ครับ มันแข็งแรงจริงดึจริงๆ :)

worachai

เครื่องเสียงชุดใหม่เนี่ย ถ้าเป็นชุดแรกจะฟังเพราะนะครับ
ถ้าเป็นชุดที่สองรึชุดหลังๆ จะเริ่มรู้สึกหนวกหูบ้าง ถ้าเปิดยามวิกาล  :D
ผมได้มาทีเดียวสองชุดเลย  เพราะเป็นฝาแฝด ตอนนั้นฟังเพลงไม่รู้เรื่องเลยครับ
ต้องตื่นมาช่วยแฟนชงนม เพราะเค้าร้องจะทานพร้อมกัน ชงคนเดียวไม่ทันน่ะ

อ้อ....แล้วอย่าถามความเห็นของคุณพจน์เกี่ยวกับเครื่องเสียงชุดนี้นะครับ
แกไม่เคยฟังหรอกครับ ฮ่าๆ :lol:  

poj

Quoteอ้อ....แล้วอย่าถามความเห็นของคุณพจน์เกี่ยวกับเครื่องเสียงชุดนี้นะครับ
แกไม่เคยฟังหรอกครับ ฮ่าๆ :lol:

แน่ะ.. แซวกันจังแฮะ...  ^_^  
And in the end, The love you take is equal to the love you make.

ผมมีร้านค้าขายอุปกรณ์เครื่องเสียงเป็นของตนเอง ความเห็นของผมอาจไม่เป็นกลาง กรุณาพิจารณาด้วยความระมัดระวัง

thana

พูดถึงเครื่องเสียงชุดที่ 2ของผมตอนกลางคืนก็อยากจะช่วยนะครับ แต่เค้ากินนมแม่ เลยไม่รู้จะช่วยยังไง
อันนี้เป็นรูปลำโพงเต็มๆครับ

;) อ้าวลงไม่ได้สงสัยจะเกิน เอาไว้จะถ่ายใหม่ กะว่าไม่เกินแล้วนะ 51K เนี่ย สงสัยจะเกินไปนิดเดียว เอารูปเครื่องที่ 2 ไปดูก่อนละกัน

poj

ลองใช้โปรแกรมประเภท ACDsee ปรับขนาดของภาพดูสิครับ จะสะดวกมาก  หรือ ใช้ photoshop ก็ได้ครับ  เราสามารถดูขนาดไฟล์ได้เลยว่า มีขนาดกี่ k แล้ว  ก่อนที่จะส่งเข้ามา

thana

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับพี่พจน์ รูปนี้ใช้โปรแกรม paint ทำ

thana

Update แล้วครับ เปลี่ยนจาก NAD C370+C541i = Unison Unico ตอนนี้เลยต้องเอา soken 9900 มาฟังเพลงไปก่อน ไว้มีเงินแล้วจะได้เอาไปซื้อซีดีใหม่ ตอนนี้เล็งไปที่ SACD+CD ในเครื่องเดียวกัน ที่มองไว้ก็คือ มาร้าน 8260 ไว้มีอะไรใหม่จะมาเล่าให้ฟังใหม่นะครับ