• Welcome to Thai Audio/Video Club. Please or

09 December 2019, 06:29:04 pm

News:

การลงทะเบียน ผู้สมัครต้องส่งบัตรประชาชน ยืนยันตัวตนครับ (กำกับด้วยว่า ใช้สมัครสมาชิกบอร์ดเท่านั้น  ปิดเลขบัตร ปิด barcode ปิด วันเกิด ปิดที่อยู่  เปิดแค่ชื่อ นามสกุล กับรูปภาพ ก็พอครับ) http://www.thaiavclub.org/Forum/index.php?topic=2816.0

ทำไมถึงต้องเป็นไวนิล 180 กรัม

Started by Paiboon Pokpoon, 02 April 2001, 06:13:50 pm

Previous topic - Next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

poj

เห็นด้วยกับคุณหมอครับ
สำหรับเรื่อง VTA นั้น การที่เราเอาแผ่นเสียงที่มีความหนาต่างๆกันมาเล่น ก็ย่อมมีผลต่อเสียงบ้าง แล้วแต่ว่า หัวเข็มที่ใช้ อ่อนไหวต่อมุม VTA แค่ไหน ซึ่งเราอาจจะใช้แผ่น 180g เป็นตัวอ้างอิงก็ได้ครับ เพราะแผ่น 120g (เอ๊ะ ใช่ไหม ถ้าผิด ช่วยแก้ด้วยนะครับ) มักจะเป็นแผ่น commercial ธรรมดาเป็นส่วนใหญ่ ยกเว้นบางแผ่น อย่างพวก Direct cut ของ shefield lab พวกนี้ จะเป็นแผ่น 120g[p]หรืออีกทาง ก็ซื้อ turn ที่ติดอาร์มได้ 3 อันก็ได้ครับ  ปรับ VTA แยกกันไว้เลย สำหรับแผ่น 120g, 180g และ 200g  :)
And in the end, The love you take is equal to the love you make.

พจน์  อุดมลาภสกุล
ผมมีร้านค้าขายอุปกรณ์เครื่องเสียงเป็นของตนเอง ความเห็นของผมอาจไม่เป็นกลาง กรุณาพิจารณาด้วยความระมัดระวัง

KS

ผมก็ไม่รู้เหมือนกันนะครับในเรื่องตัวเลขว่าทำไมต้อง 180 ทำไมไม่เป็น 170 , 190 อะไรทำนองนั้น แต่ว่าที่ทราบรู้สึกว่า 160 กรัมก็เคยมีทำนะครับ
ที่ทำเป็น 180 กรัมแผ่นหนานั้น จะมีข้อดีคือทำให้เวลากัดร่องแผ่นเสียงได้ลึกกว่าแผ่นบาง ทำให้ dynamic range ดีขึ้น  อีกอย่างคือ groove resonance ของแผ่นเสียงหน้าที่อยู่อีกด้านหนึ่งในขณะเล่นนั้นก็จะน้อยกว่าแผ่นบาง ทำให้ไม่มีเสียงมารบกวน  อีกอย่างแผ่นหนานั้นมักจะไม่ต่อยงอง่าย (แต่ก็งอได้นะครับ) ไม่เหมือนแผ่นบางที่มักจะมีการบิดตัว
แต่ทั้งนี้ก็ขึ้นกับเนื้อไวนิลที่ใช้ด้วยนะครับ ถ้าเป็น virgin vinyl เสียงจะดีกว่า vinyl ที่นำมาหลอมใช้ใหม่  และแผ่นสีดำเสียงจะดีกว่าแผ่นสีอื่นๆ (ขาว , แดง , picture disc)
ไกรฤกษ์

poj

ไม่จำเป็นหรอกครับ  ผมเองก็ไม่เคยคิดจะเล่นยังงั้นเหมือนกันครับ [p]แต่ถ้าเป็นสมัยก่อน จะมีคนเล่นยังงี้กันมากนะครับ ผมยังจำได้เลย คือ เกือบๆจะเป็นใบประกาศนียบัตร ว่าใครเล่นอยู่ระดับไหน ระดับที่ดูแล้วต้องร้องอื้อหืมม์.. คือ ประเภทติพดอาร์ม 3 อาร์ม แล้วก็มีหัว Koetsu, dynavector รุ่นท้อป แล้วก็ accuphase รุ่นท้อปอีกหัว อาร์ม 3 อาร์มก็ต้องเป็นระดับท้อปๆของวงการตอนนั้น[p]เดี๋ยวนี้ คงหาไม่ได้แล้วครับ ผมเองถ้าซื้อ VPI ก็คงเป็นการเปลี่ยนอาร์มโดยสลับอาร์มบอร์ดมากกว่า คงติดเข้าไปทีเดียว 3 อาร์มไม่ได้[p]เชื่อไหมครับว่า สมัยก่อนมีคนต่อสายจากหัวเข็ม โดยใช้วิธีบัดกรีที่ขั้วเลย ไม่ได้เป็นแบบที่ใช้คลิปหนีบ อย่างที่เราทำๆกันอยู่ เขาอ้างว่าเสียงดีขึ้น จริงหรือเปล่า อย่าถามผม ผมก็ไม่รู้เหมียนกัน :biggrin:
And in the end, The love you take is equal to the love you make.

พจน์  อุดมลาภสกุล
ผมมีร้านค้าขายอุปกรณ์เครื่องเสียงเป็นของตนเอง ความเห็นของผมอาจไม่เป็นกลาง กรุณาพิจารณาด้วยความระมัดระวัง

Paiboon Pokpoon

โอ้โฮ...ถึงขนาดนั้นเลยหรือครับที่จะต้องให้หาซื้อเทิร์นแบบสามอาร์มมาใช้ สำหรับผมคงจะเป็นเรื่องที่สุดเอื้อมแน่ในตอนนี้ เพราะเทิร์นประเภทนี้หายากมากและราคาแพงเกินเอื้อมทั้งๆ ที่เป็นของมือสอง (เคยเห็นมียี่ห้อ Thorens Reference สามอาร์มวางขายอยู่แถวฟอร์จูนทาวน์ เผลอแป๊บเดียว มีไอ้ยุ่นเงินหนาคว้าไปครองเสียแล้ว) ผมคงไม่ซีเรียสถึงขนาดนั้นหรอกครับ จึงต้องเล่นตามอัตภาพไปก่อน แต่ถ้ามีโอกาสก็จะหาแท่นที่มีอาร์มปรับ VTA ได้ขณะเล่น (เช่น SME Series V ) มาใช้แทน หรือไม่ก็เล่นเทิร์น 2-3 เครื่องที่มีการปรับตั้ง VTA ไว้ต่างกันสำหรับแผ่นที่มีความหนาหลากหลาย ขอบคุณครับสำหรับคำชี้แนะ
Paiboon P.

Paiboon Pokpoon

มีใครสงสัยบ้างไหมครับว่าทำไมแผ่นเสียงรุ่นหลังนี้ที่ผลิตออกมาไม่ว่าจะเป็นเจ้าไหน ล้วนแล้วแต่มีความหนามากกว่าแผ่นในยุคก่อนและมีน้ำหนัก 180 กรัมเป็นมาตรฐาน (จะมีก็แต่แผ่น Anadisc ของ MFSL ในยุคหลังนี่ที่แหวกแนวกว่าเพื่อน เพราะหนาและหนักถึง 200 กรัม) และเป็นแผ่น Re-issued หรือ Remastered ที่ผู้ผลิตรายใหญ่ๆ ผลิตออกมาทั้งนั้น (โดยส่วนตัวผมชอบแผ่นที่มีความหนาปกติแบบแผ่นรุ่นเก่าๆ มากกว่านะครับ รู้สึกว่านั่นแหละ ใช่เลย แผ่นเสียง) จึงอยากเรียนถามผู้สันทัดกรณีว่า
1. ช่วยอธิบายหน่อยว่าทำไมถึงต้องเป็น 180 กรัมครับ
2. แผ่นหนาถึงปานนี้มีผลต่อเสียงไหมครับ ในกรณีที่เราตั้ง VTA หัวเข็มไว้ตายตัวโดยใช้แผ่นที่มีความหนาปานกลางเป็นตัวอ้างอิง (อาร์มปรับวีทีเอขณะเล่นไม่ได้)
Paiboon P.