• Welcome to Thai Audio/Video Club. Please or

20 November 2019, 09:27:49 pm

News:

การลงทะเบียน ผู้สมัครต้องส่งบัตรประชาชน ยืนยันตัวตนครับ (กำกับด้วยว่า ใช้สมัครสมาชิกบอร์ดเท่านั้น  ปิดเลขบัตร ปิด barcode ปิด วันเกิด ปิดที่อยู่  เปิดแค่ชื่อ นามสกุล กับรูปภาพ ก็พอครับ) http://www.thaiavclub.org/Forum/index.php?topic=2816.0

my system

Started by DRC, 14 March 2003, 09:15:01 pm

Previous topic - Next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

sakorn

อุปกรณ์ตัวนี้ไม่แม็ชชิ่งอย่างรุนแรงกับแอมพ์หลอดและเทิร์นเทเบิล  :ph34r:  เชื่อว่าจะส่งเสียงทำร้ายจิตใจอย่างรุนแรงหากเอาไปทับแอมพ์หลอดที่กะลังทำงาน บรื๊อย์..... (โดนแม่เขาแพ่นกะบาลเอาอีกต่างหาก)

DRC

24 July 2003, 01:25:24 am #21 Last Edit: 24 July 2003, 01:27:49 am by DRC
อืมม์ ผมรู้สึกว่าอุปกรณ์ทับหลังแอมป์ตัวนี้มีคนสนใจเยอะนะครับ ผมว่าจะทำให้พวกเรา แต่.............ต้องหา Jiont venture มาให้ผมด้วยนาคร้าบบบบ
ปล. ภาพนี้เป็นขั้นตอนแรกที่นำมาทับครับ
หมายเหตุ ลองสังเกตุนะครับ ว่าแอมป์สมัยก่อนตัวโตจริงๆ ขนาด Krell 100 ยังตัวโตพอๆกับแอมป์ Krell 300s เลยครับ เวลาขยับทีลำบากจริงๆครับ
หวังว่าซักวันหนึ่ง จะหยุดเล่นเครื่องเสียงซะที

DRC

ขอ อัพเดท ครับ ยังไม่ได้ถ่ายรูปเลยครับ ตอนนี้รื้อฟื้นแผ่นเสียงมาเล่นครับ
 Turntables  Thorens TD 125 mk 2
 Tonearms SME 3009 Series 2 improved
 Pre phono  Lehmann Audio  Black cube SE
 Cartridge Grado Black
และตอนนี้ มีหัวเข็มมาใหม่แล้วครับ คือ
 Ortofon MC 20 super อันนี้ยังไม่ได้ติดครับ  ยังไม่มี protractor ครับ

ไว้จัดสถานที่ให้เรียบร้อยจะถ่ายรูปมาลงครับ
หวังว่าซักวันหนึ่ง จะหยุดเล่นเครื่องเสียงซะที

lapath

Khun DRC, just saw picture of your system.  I like to set up like you but not sure whether somebody will be injured by the setup, ie the boy could fall down on the sharp edge of the amplifier.  Sorry for asking directly and I don't mean to hint anything but just wonder whether this ever happen.  Any precaution that you have made so that I could follow.
Yeah we knew we had to leave this town
But we never knew when and we never knew how

DRC

คือ ห้องนี้ปกติ ไม่ค่อยมีใครเข้าครับ  ห้องอยู่ชั้น 2  แต่สมาชิกในบ้านส่วนใหญ่แล้ว จะดูทีวี+ DVD กันที่ห้องข้างล่าง  ในรูปที่มีลูกผมด้วย คือว่า แม่เขา(ภรรยาผม) ไม่อยู่ และผมก็ต้องกระเตงเขามาในห้องครับ  ผมไม่สามารถฟังเพลงได้เลย เพราะเสียวว่าน้ำลายเขาจะตกลงไปในแอมป์ ซึ่งคงช็อตแน่  ผมเคยเห็นคนเล่นเครื่องเสียงระดับเซียนตายน้ำตื้นครับ  คือพาเพื่อนๆมาลองฟังเสียงเครื่องเสียงและสลับสายสัญญาณฟังไปเรื่อยๆ แต่เจ้ากรรมครับ ดันมีเหงื่อออก พอเอื้อมตัวไปต่อสายสัญญาณ ปรี convergent sl 1 ก็ม้วยมรณาจากหยดเหงื่อมรณะครับ

ในแง่ความคมของ heat sink อย่างที่บอกครับ ไม่ค่อยมีคนเข้ามา ผมเลยไม่กังวล แต่ผมก็โดนบาดบ่อยๆช่วงหาสายลำโพงให้แอมป์ครับ เวลาเอื้อมไปถอดสายลำโพงจะโดน heat sink บาดหลายทีครับ  ผมยังงงว่าระดับ Krell ทำไมเรื่องแค่นี้เขาจึงไม่ประณีตเลย

pakorn

Quoteพอเอื้อมตัวไปต่อสายสัญญาณ ปรี convergent sl 1 ก็ม้วยมรณาจากหยดเหงื่อมรณะครับ

เสียชีวิตไปเลยหรือครับ ?  ว้า แย่จริง

"โลกร้อน ธรรมเย็น"

DRC

Quoteพอเอื้อมตัวไปต่อสายสัญญาณ ปรี convergent sl 1 ก็ม้วยมรณาจากหยดเหงื่อมรณะครับ

เสียชีวิตไปเลยหรือครับ ?  ว้า แย่จริง

แหะๆ ผมหมายถึงปรี convergent audio technology sl 1 นะครับ :P  

lapath

I think floor standing speaker looks OK and won't fall down with a push from a small guy.  I think I'm more worried about bookshelf speaker on stand... I guess the only way is to follow Khun DRC and dedicate a room for it.
Yeah we knew we had to leave this town
But we never knew when and we never knew how

DRC

QuoteI think floor standing speaker looks OK and won't fall down with a push from a small guy.  I think I'm more worried about bookshelf speaker on stand... I guess the only way is to follow Khun DRC and dedicate a room for it.

ถูกต้องเลยครับ  นี่เป็นเหตุผลที่ทำให้ผมต้องเล่นลำโพงตั้งพื้น  ทั้งๆที่ลำโพงที่ผมชอบหลายๆตัวเป็นลำโพงเล็ก แต่ก่อนนั้นจะตัดใจซื้อ Alon 2 มา ผมต้องปรึกษากับภรรยาว่าคงต้องเปลืองตังค์หลายขยัก เพราะถ้าเล่นลำโพงวางขาตั้งก็กลัวว่าลูกอาจจะเผลอมาทำล้มได้  แต่ถ้ามาเล่นลำโพงตั้งพื้น ก็ต้องมาเปลืองเงินกับ pre, amp สายต่ออีกเยอะแยะครับ  นี่ดีนะครับ ภรรยาเข้าใจเลยเล่นไก้ตามอัตถภาพมาเรื่อยๆ  

มีภรรยาดีก๊อดีนะครับ(พูดเผื่อว่าจะมีใครอยากมีภรรยามั่ง) :P  

poj

And freedom, oh freedom, that's just some people talking
Your prison is walking through this world all alone

Desperado
Eagles
:)
And in the end, The love you take is equal to the love you make.

พจน์  อุดมลาภสกุล
ผมมีร้านค้าขายอุปกรณ์เครื่องเสียงเป็นของตนเอง ความเห็นของผมอาจไม่เป็นกลาง กรุณาพิจารณาด้วยความระมัดระวัง

lapath

Quoteถ้าเล่นลำโพงวางขาตั้งก็กลัวว่าลูกอาจจะเผลอมาทำล้มได้

Yes, in this case, it will be much much more expensive to use bookshelf speaker than buying floorstanding speaker, a powerful amplifier, a dedicated room, etc.  Talking about economics! :D

I will remember this kind of reasoning for future reference ie we invest more to actually save more... :)

lapath

QuoteAnd freedom, oh freedom, that's just some people talking
Your prison is walking through this world all alone

Desperado
Eagles

Khun Poj, are you sure you will sing this song forever.  I doubt!  Just be less picky then :donot:  

จ๊อด ฟุลเรนจ์

QuoteAnd freedom, oh freedom, that's just some people talking

Desperado
Eagles

Desperado...
Why don't you come to your sences
Come down from your fences
Open the gate.....

:lol:  :lol:  :lol:  
ผมอาจจะไม่มีพรสวรรค์ หรือทักษะที่สูงส่ง แต่สิ่งที่ผมมีคือ ผมไม่เคยยอมแพ้ต่อสิ่งใด
--ปาร์ค จี ซอง

DRC

แหะๆ คุณพจน์เริ่มโดนสมาชิกรุกฆาตซะแล้ว   ผมแค่เริ่มเปิดประเด็นเอง  ยังไงอย่าแบนผมนะคร้าบบบบ :lachen014:  

poj

And in the end, The love you take is equal to the love you make.

ผมมีร้านค้าขายอุปกรณ์เครื่องเสียงเป็นของตนเอง ความเห็นของผมอาจไม่เป็นกลาง กรุณาพิจารณาด้วยความระมัดระวัง

pakorn

อิ อิ ....... หุ หุ

"โลกร้อน ธรรมเย็น"

โบราณว่าเห็นผู้ใหญ่พลาดต้องรีบประคองท่านลุกขึ้นยืน

แล้วผลักให้ล้มอีกที......

ยิ่งร้องเพลงDesperado ยิ่งสนุกเนอะ.....

It may be raining....
But there's a rainbow above you

You'd better let somebody loves you
(Chorus) Let's somebody loves you

before it's to late.........

:lachen014:  :lachen014:  :lachen014:

ล้อเล่นหน่าครับ......แล้วเดี๋ยวเราไปร้องกันในคอนเสิร์ทนะครับ  อิ อิ  
ผมอาจจะไม่มีพรสวรรค์ หรือทักษะที่สูงส่ง แต่สิ่งที่ผมมีคือ ผมไม่เคยยอมแพ้ต่อสิ่งใด

poj

โฮ่ย... เพลงนี้ Eagles เขาร้องให้ผมฟังโดยเฉพาะอยู่แล้ว.. :P

Now it seems to me some fine things have been laid upon your table
But you only want the ones that you can't get  :musik013:  

:lachen014:  :lachen014:  :lachen014:  :lachen014:

แต่งงานนี้ดีนะครับ.....

อึดอัดดี......

DRC

Quoteโฮ่ย... เพลงนี้ Eagles เขาร้องให้ผมฟังโดยเฉพาะอยู่แล้ว.. :P

But you only want the ones that you can't get  :musik013:

สงสารคุณพจน์จัง   สงสัยจะเล็งนางงามเอกภพ(แหะๆ นางงามจักรวาลยังพอหาได้) :D

เออเนาะ....  เอาเพลงนี้มาเล่นแบบนี้ก็หนุกดีนะเนี่ย :aktion033: