Author Topic: ได้แอมป์หลอดมือสอง TS30SE มา แต่ลำโพงไม่ยอมรับ  (Read 2988 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline Pinit

• Hero Member
ครั้งแรกในรอบหลายปีที่ผมอัพเกรดฮาร์ดแวร์ตัวเอง ผมคิดว่าผมจะเปลี่ยนแอมป์ก่อน เอาลักษณะของอินทีเกรตเหมือนเดิม จากเดิมที่ใช้อินทีเกรตของ Sherwood ซึ่งเป็นทรานซิสเตอร์ กับลำโพงของ Lex Audio (ลำโพงคนไทย)

ก็มองหาแอมป์หลอด..ที่อยากเล่นหลอด เพราะตามข้อมูลที่ได้รับ น่าจะให้บุคคลิกเสียงตรงกับเพลงที่ผมฟังมากกว่า

มองหา TS 34.1 , 34.2 เพราะราคาไม่เกินงบที่ผมพอจะมี กะว่าจะค่อยๆ ซื้อ แต่ไปเจอ TS30SE มือสองที่ร้าน TS Audio ฟอร์จูน ลองฟังเสียงแล้ว เทียบแล้ว ระหว่างหลอด EL34 กับ 300B และงบประมาณ เลยตัดสินใจเอา TS30SE มาฟัง ตัวนี้ใช้ Output หลอด Sovtek 300B ส่วนปรีเป็น 12AX7 ,งานฮาร์ดแวร์ เป็น SE

คิดว่าเอามาฟังแล้ว จะได้เสียงที่แตกต่างในด้าน + แต่พอมาต่อกับลำโพงแล้ว เสียงไม่แตกต่างนัก ที่เด่นๆขึ้นมา เป็นชิ้นดนตรีชัดขึ้น ที่บางไปเป็นเบส (ผมฟัง sherwood แบบ flat คือไม่ปรับอะไรลยมานานแล้ว) ความนุ่มนวลกับความหวาน พอมาบ้าง แต่ไม่เยอะ

หรือผมจะต้องอัพเกรดลำโพงใหม่ด้วยครับ??  ลำโพงเก่าผมนั้นไว 87 db เทียบกับอินทีเกรต sherwood ฟังได้ดีสมกับราคาของทั้งคู่  แต่พอมาเปลี่ยนเป็น TS30SE รู้สึกว่ามันไม่ใช่

จะยก TS30SE ไปคืนดี หรือฟังแบบนี้ไปก่อนแล้วค่อยๆหาลำโพงที่มันสมน้ำสมเนื้อกับ TS30SE ดีครับ ผมมองลำโพง AE Aegis One ไว้ (ตัวนี้มองไว้คู่กับ TS34.1) ผมควรมองลำโพงตัวไหนเพิ่มเติม ..  

สร้างความจรรโลงใจ ให้ความสุนทรีย์ ชักชวนให้ตระหนักถึงคุณงามความดี .. นี่จึงเป็นศิลปะ

Offline Karin Preeda

• moderators
ลองเอา TS ไปขับลำโพงที่มองๆไว้ก่อนสิครับ ถ้าฟังแล้วยังไงก็ไม่ชอบ ก็แสดงว่าคุณไม่ชอบจริงๆก็ยกไปคืนดีกว่า(ถ้าคืนได้) หรือคุณ pinit อาจจะชอบ push-pull style มากกว่า ลำโพงที่ลองควรจะมีความไวสูงหน่อย ซัก 89-90dB ครับ

Offline Run

• donor
  • Full Member
แอมป์หลอดตัวนี้เป็น se นะครับ มันต้องการลำโพงที่มีความไวสูงพอสมควรเพื่อที่จะขับได้อย่างมีประสิทธิภาพได้เสียงที่เนียน เห็นด้วยกับคุณ karin ครับว่าอย่าไปซื้อลำโพงมาขับเอง เอาแอมป์ของเราไปขับเลยครับ โดยดูลำโพงที่มีความไวสูง ซึ่งส่วนตัวผมว่าคุณลองดูลำโพง single end ก็น่าจะดีนะครับจะได้เป็น concept เหมือนกัน ลองไปดูลำโพง tqwlที่ คุณสารัตน์เขียนลงไว้ใน computer electronic world magazine ลองดูเบอร์โทร 01-9052133 Email yanamps@yahoo.com คุณสารัตน์เองทำแอมปฺ์หลอดด้วยครับ ผมเองก็กะว่าจะไปเหมือนฟังและคุยกับคุณสารัตน์อยู่เหมือนกันช่วงสงกรานต์นี้  

Offline Xex

• donor
;) เอไม่ทราบว่าเป็น SE หลอดเดียวใช่ไหมครับ ถ้าใช่ Watt ก็ไม่น่าเกิน 9 watt ผมว่า ประเด็นลำโพงขับไม่ได้ น่าสนที่สุดครับ ผมเคยเอา 34.1 มาขับ Roger LS3/5a ความไว 86-87 เหมอืนกัน เสียง ไม่เปิดครับ เรียกว่าขับไม่ออกก็น่าจะได้ ปัจจุบัน ผมใช้ Roger กับ แอมป์ขนาด 30 watt ครับ ถึงจะขับได้อย่างไม่มีปัญหา

ประเด็นนี้ถ้าคุณไม่พอใจ ก็เอาไปคืนได้ครับ แต่ถ้าชอบ และ ราคา ที่น่าสนนั้น คุณอาจจะต้องหาลำโพงที่ไวๆหน่อยอย่างคุณ K.preeda ว่าครับ ผมเคยใช้ Ae gis one กับเจ้า 34.1 ก็ขับได้ ครับฟังได้นานเพิ่งเปลี่ยนเนื่องจาก ผมจะเล่น ลำโพงไวๆ มาเล่นกับ amp สักไม่เกิน 5 watt  :D  

Offline Pinit

ขอบคุณสำหรับทุกความเห็นครับ เมื่อคืนผมลองนั่งฟัง โดยเลือกอัลบั้มคลาสสิค-แจ๊ซ ที่บันทึกเสียงมิติหน่อย (ที่ผมคุ้นเคย) แล้วก็ลองขยับลำโพง แล้วนั่งฟัง รู้สึกว่าพอได้อารมณ์ของความเป็น SE ของแอมป์บ้าง แต่ยังไม่ทั้งหมด ผมคิดว่าปัญหาน่าจะมาจากลำโพงครับ เพราะที่เคยฟัง เอาอินทีเกรต 30 วัตต์ มาขับ มันก็ปกติ

ผมถึงบ้างอ้อแล้วล่ะครับ ที่เขาว่ากันว่า SE (ครับ 9 วัตต์ครับ คุณ Xex) ต้องการลำโพงที่ไวหน่อย ไม่งั้นขับไม่ออก ผมละเข้าใจเลยว่าอาการมันเป็นอย่างไร

อย่างไรก็ตาม บวกลบคูณหารแล้วผมชอบแอมป์ตัวนี้ครับ คิดว่าจะเก็บเงินและหาซื้อลำโพงที่พอสมน้ำสมเนื้อกับมัน เพื่อผลลัพธ์ที่ดีกว่า

ผมเริ่มกับหลอดนี้ พยายามศึกษาดูครับ ว่าอะไรที่ผมต้องการ ในงบประมาณที่เป็นไปได้.. แบบไม่เบียดบังตัวเองเกินไป
สร้างความจรรโลงใจ ให้ความสุนทรีย์ ชักชวนให้ตระหนักถึงคุณงามความดี .. นี่จึงเป็นศิลปะ