• Welcome to Thai Audio/Video Club. Please or

09 December 2019, 08:05:53 pm

News:

การลงทะเบียน ผู้สมัครต้องส่งบัตรประชาชน ยืนยันตัวตนครับ (กำกับด้วยว่า ใช้สมัครสมาชิกบอร์ดเท่านั้น  ปิดเลขบัตร ปิด barcode ปิด วันเกิด ปิดที่อยู่  เปิดแค่ชื่อ นามสกุล กับรูปภาพ ก็พอครับ) http://www.thaiavclub.org/Forum/index.php?topic=2816.0

VPI Aries + Flywheel + SDS มาถึงแล้วครับ

Started by poj, 26 December 2001, 12:32:59 am

Previous topic - Next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

poj

ข่าวร้าย...
ผมติดตั้ง อาร์มบอร์ดเข้ากับแท่นของ Aries ไม่ได้ครับ
เหตุเพราะ มันจะต้องใช้ สกรู 3 ตัว เพื่อยึดอาร์มบอร์ดเข้ากับตัวแท่น ปัญหาคือ ผมหาสกรู 3 ตัวนี้ไม่เจอครับ ไม่แน่ใจว่า น้องสาวผมไม่ได้เอามาด้วย หรือ คนขายเขาลืมเตรียมมาให้ผม

ตอนนี้ผมส่งเมลล์ไปถามทั้งคนที่ขายเครื่องให้ผม และถาม Vpi แล้ว  แต่... ตอนนี้เขาปิดกันหมดครับ เพราะเป็นช่วง X'mas และปีใหม่  พวกฝรั่งเขาหยุดกันยาว  อาจจะต้องรอไปถึงต้นปีหน้า (นั่นหมายถึงรอประมาณ 7-10 วัน หลังจากติดต่อได้แล้ว หากต้องซื้อน๊อต ผมก็ต้องรออีกประมาณ 10-14 วัน กว่าน๊อต 3 ตัวจะส่งมาถึงผมได้)

ตอนนี้ผมเตรียมแท่นทรายเรียบร้อยแล้ว  ทุกอย่างพร้อมที่จะประกอบ แต่ดันมาตกม้าตายเพราะสกรูเล็กๆ 3 ตัวเท่านั้น ครั้นจะไปใช้สกรูอันอื่น ผมก็กลัวจะผิด size เดี๋ยวแท่น Aries จะพังหมด  ไม่คุ้มกัน ใจเย็นๆรอดีกว่า

คุณไพบูลย์ครับ
รูปมันได้แค่นั้นละครับ เพราะผมมีแต่กล้อง digital คุณภาพต่ำ ซึ่งเป็นของ creative ยังไม่มีตังค์ซื้อ กล้อง digital ดีๆเลยครับ เพราะเอาเงินไปซื้อเครื่องเสียงหมด :)
(เงินหมื่นกว่าๆ ซื้อสาย silver lace ได้แบบทันที  แต่เงินจำนวนเดียวกันคิดไปสิบตลบ ยังไม่ยอมซื้อกล้อง digital ฮ่าๆ....)

เนี่ย เหตุผลหนึ่งที่ยังเขียนรีวิว Barco ไม่เสร็จ ก็เพราะมันถึงขั้นต้องลงรูปของภาพที่ฉายแล้ว แต่พอถ่ายมาดูเสร็จ มันออกมาไม่ดีเลย ต่างจากของจริงมากๆ  ก็เลย.. ไม่รู้จะทำยังไงต่อน่ะครับ
And in the end, The love you take is equal to the love you make.

พจน์  อุดมลาภสกุล
ผมมีร้านค้าขายอุปกรณ์เครื่องเสียงเป็นของตนเอง ความเห็นของผมอาจไม่เป็นกลาง กรุณาพิจารณาด้วยความระมัดระวัง

poj

คุณ apipol มันอาจจะยุ่งยากสักนิด และต้องละเอียดสักหน่อย
แต่พอได้ฟังเสียงของ analog มันก็หายเหนื่อยเสมอ  :)

คุณสกล  หากมีโอกาสก็เชิญครับ ยินดีต้อนรับ (เฉพาะบุคคล ไม่เปิดรับเป็นการทั่วไป)  แต่ใน system ของผมตอนนี้จะเหลือจุดที่ต้องอัพเกรดคือ tonearm ซึ่ง อาร์ม Rega นั้น ถือเป็นอาร์มแบบประหยัด  สายภายใน tonearm ใช้สายถูกๆทำ  เสียงก็คงไม่ถึงที่สุดของมันที่ควรจะเป็น

ปีหน้าครับ จะซื้ออาร์ม Graham 2.2 ละ  สายภายใน tonearm และสายตูดอาร์ม ใช้สายเงินไปเลย คาดว่าจะเจ๊งไปอีก $2,500
แล้วเดี๋ยวปีนู้นน..... จะเปลี่ยนหัวเข็มอีก เป็น Lyra Helikon ดีป่ะ อีก $2,000 เอง
(ฮู้ยยยย... แค่นี่เอง ขนหน้าแข้งผมไม่ร่วงหรอก...
น้ำตาสิ... ร่วงแทน.......  :D )

[!--EDIT|poj|Jan. 05 2002,10:09--]
And in the end, The love you take is equal to the love you make.

ผมมีร้านค้าขายอุปกรณ์เครื่องเสียงเป็นของตนเอง ความเห็นของผมอาจไม่เป็นกลาง กรุณาพิจารณาด้วยความระมัดระวัง

poj

มาดูรูปกันต่อครับ
[img src=\"http://jove.prohosting.com/~aphifi/vpiaries/0030.jpg\" border=\"0\"]
นี่เป็นรูปของโคมไฟที่ผมติดตั้งเข้าไปที่แท่นวาง turn ครับ

poj

ราคาของแท่นรองทั้งชุดนี่ ผมจ่ายไป
1,500 สำหรับขาเหล็ก
4,500 สำหรับ air base และ แท่นทรายทั้งหมด
นับว่าประหยัดเงินไปได้เยอะที่เดียว

มาว่ากันที่ air isolation base กันต่อ ที่ผมทำขึ้นมานี้ ผมจำเป็นต้องประยุกต์นิดหน่อย เพราะของ Bright star นั้น จะทำมาสวยกว่าของผม เพราะมันจะบาง ไม่หนาเทอะทะ ในขณะที่ของผมนั้นหนามาก  เนื่องจากผมไม่สามารถหาขนาดยางในที่เหมาะสมได้  ยางรถจักรยานเด็กนั้น ก็มีเส้นผ่าศูนย์กลางเล็กเกินไป ต้องใช้จำนวน 3-4 อัน และมีปัญหาเรื่องการต่อท่อออกมาสำหรับเติมลม ที่ทำได้ยาก

ผมจึงเลือกใช้ยางในของล้อรถตุ๊กๆแทน  มันจะหนาเทอะทะ  แต่ข้อดีคือ ใช้แค่ 2 อันก็พอ และการทำท่อเติมลมที่ด้านนอกของวงล้อนั้น ทำได้ง่ายกว่า เพราะทำติดกับผิวยางด้านนอกได้เลย ไม่ต้องทำท่อยาวๆยื่นออกมา

ที่เราจะต้องทำที่เติมลมเพิ่มเติมก็เพราะปกติ ท่อเติมลมจะอยู่ด้านในของวงล้อ  แต่เราจะไม่สามารถเติมลมได้ เพราะเมื่อวางลงในแนวนอน เราจะเอื้อมเข้าไปข้างในของวงล้อไม่ได้  เราจึงจำเป็นจะต้องเพิ่มที่เติมลมที่ผิววงล้อด้านนอก ขึ้นมาเป็นพิเศษ

ผมทำกะบะไม้ขึ้นมาเพื่อบรรจุท่อลมสองวงนี้เข้าไปข้างใน และทำแผ่นไม้เป็นฝาปิดหนึ่งแผ่น ซึ่งแผ่นไม้นี้จะลอยตัวอยู่บนวงล้อสองล้อนี้  เหนือแผ่นไม้นี้จะเป็นแท่นทรายและ turntable วางอยู่  รูปของกะบะไม้อยู่ข้างล่างครับ
[img src=\"http://jove.prohosting.com/~aphifi/vpiaries/0005.jpg\" border=\"0\"]

poj

vpi ตอบเมลล์มาแล้วครับ เขาบอกว่า ให้ใช้น๊อตขนาด เบอร์  6 ยาว 1.5 นิ้วที่ผมมีนั่นแหละ ถูกแล้ว  เมื่อวาน ผมก็เลยจัดการติดตั้ง armboard เรียบร้อยแล้วครับ

ตอนแรกไม่กล้าขันเข้าไป กลัวแท่นพัง  แต่พอผู้ผลิตยืนยันว่าได้  ก็เลยกล้าขันเข้าไป ทุกอย่างก็เรียบร้อยดีครับ ผมจัดการย้าย arm rega มาติดตั้งเข้าไปที่ armboard เรียบร้อยแล้ว  ตัว vpi vta adjuster นั้น ทำมาดีมากทีเดียว การติดตั้งไม่ยาก

หลังจากติดตั้ง armboard และ tonearm เสร็จ ผมก็พบว่า ผมตัดสินใจถูกแล้วที่ซื้อ ตัว VTA adjuster มาด้วย ไม่งั้น ผมอาจจะใช้อาร์ม rega กับ Aries ไม่ได้ เพราะ platter หนาเหลือเกิน  rega ไม่น่าจะตระกายถึงได้ ถ้าได้ ก็จะอยู่ในมุมเงย เชิดหน้า สุดชีวิตละครับ

ตอนนี้ก็เหลือแต่การเซ็ทอัพหัวเข็ม ที่ต้องอาศัยเวลาและความใจเย็น ค่อยๆทำไปเรื่อยๆ

อ้อ... ผมค้นพบประโยชน์จาก SDS อีกอย่างคือ มันใช้นับชั่วโมงของหัวเข็มได้ด้วยครับ  คือ SDS จะบันทึกไว้ว่า มันได้ใช้งานหมุนมอเตอร์ไปกี่ชั่วโมงแล้ว  ดังนั้น หากเราไม่ปล่อยให้ platter หมุนฟรีไปเรื่อยๆ  ชั่วโมงที่ได้ก็จะใกล้เคียงกับชั่วโมงหัวเข็มที่เราใช้ไปจริง

poj

ก็ตั้งใจว่าจะเขียนให้จบนะครับ เพราะรับปากไว้
แต่ตอนนี้ ผมนิสัยเสียมาก ขี้เกียจจนบอกไม่ถูก บางทีก็เปิดบทความขึ้นมาแล้ว นั่งจ้องมันแล้วก็ปิด นึกไม่ออกว่าจะเขียนยังไงต่อดี

ยังไงจะบังคับตัวเองครับ ที่จะเขียนเรื่อง Barco ให้จบ

Paiboon Pokpoon

ขอแสดงความยินดีด้วยคนครับที่ตอนนี้คุณพจน์ได้แก้ปัญหาลุล่วงไปได้ระดับหนึ่งแล้ว และผมก็กำลังรอคุณพจน์เข้ามาบอกเล่าถึงน้ำเสียงหลังจากที่ได้ปรับตั้งหัวเข็มลงตัวแล้วว่ามันจะแจ่มสักเพียงใด ไม่ต้องรีวิวโดยละเอียดหรอกครับ เอาแต่เนื้อ ๆ พอสถานประมาณก็พอ (เกรงว่าจะเสียเวลาฟังเพลงของคุณน่ะครับ อิ อิ)

คนเล่นเทิร์นเทเบิ้ลนี่มีแต่การแสวงหาสิ่งที่ดีที่สุดให้ตัวเองอย่างไม่รู้จบนะครับ ถึงแม้จะสิ้นเปลืองเงินทองและเวลาสักแค่ไหนก็ต้องยอม พอทุกอย่างได้ที่แล้ว เมื่อจรดเข็มลงบนแผ่นที่กำลังหมุนอยู่และมีเสียงเพลงอันเสนาะหูออกมาให้เราได้ยิน ก็เป็นอันหายเหนื่อยเป็นปลิดทิ้งเลยครับ
Paiboon P.

White Hart Lane

อืมมมมม...  ดูจากรูป(ที่มัวๆ) ยังงามขนาด  ถ้าได้กล้องแจ๋วๆ คงจะสวยจนตะลึงไปเลยนะ ฮิ ฮิ

รักอนาล๊อกต้องใจเย็นๆ ครับ  ผมจะรอ... 555
A music lover , an audiophile. My job is about I.T. Professional.

apipol

อื้อหือ จะเล่นแผ่นเสียงทีนี่ก็ยุ่งยากมิใช่น้อยเลยนะครับเนี่ย ต้อมีความรู้อย่างมากๆ เลย
ยังเล่นเครื่องชุดเดิม อยู่ครับ มันแข็งแรงจริงดึจริงๆ :)

poj

นี่เป็นรูปที่วางฝาบนปิดลงไปแล้วครับ
การที่มันมีความหนามากนี่ ทำให้ตำแหน่งของ turntable ค่อนข้างจะอยู่สูงเกินไปสักหน่อย แต่ผมก็ไม่มีทางเลือกเลย เพราะผมไม่มีที่ทางเหมาะๆจะวางเครื่องได้อีกแล้ว มันแน่นเอี๊ยดไปหมดเลย

เนี่ยว่าหากมีโอกาสสร้างห้องใหม่ จะทำให้มันกว้างๆเลย จะได้มีทีทางกว้างๆวางเครื่องมั่ง ไม่ต้องขยายขึ้นทางสูงอย่างเดียวแบบนี้
[img src=\"http://jove.prohosting.com/~aphifi/vpiaries/0007.jpg\" border=\"0\"]

sakon

อยากไปฟังครับพี่พจน์ อิอิ เนี่ยกะว่าปลายมกราคมนี้ผมจะกลับมาเยี่ยมบ้านที่สงขลา จะขอมาฟังให้เป็นบุญหูหน่อยนะครับ

สกล

poj

นี่เป็นรูป closeup ของ มอเตอร์ที่วางไว้บนแท่นทรายอันเล็ก ซึ่งแยกออกจากแท่นใหญ่โดยเด็ดขาด  มอเตอร์ของ vpi aries อันเดียว ก็หนักเท่ากับ turn rega palnar 3 ตัวเก่าของผมแล้วครับ  ดีไม่ดีจะหนักกว่าด้วยซ้ำ
[img src=\"http://jove.prohosting.com/~aphifi/vpiaries/0013.jpg\" border=\"0\"]

poj

สถานการณ์ปัจจุบัน
ทุกอย่างพร้อมแล้วครับ เหลือแต่การติดตั้ง tonearm และหัวเข็มเท่านั้น ซึ่งยังคงทำไม่ได้เพราะขาดน๊อต 3 ตัวอย่างที่ว่า  ผมพยายามไปหาซื้อที่ central ก็ได้น๊อตขนาด 6*1.5 มา  แต่ก็อ้วนเกินไปครับ  ขันไม่ลง  ไม่กล้าฝืนด้วย  เดี๋ยวฐาน turntrable ฉีก-แตก ละก็  ฉิบหายแน่  มันซ่อมไม่ได้แน่นอน  ดีไม่ดีถึงขั้นต้องซื้อแท่นใหม่กันเลยทีเดียว

ผมเมลล์ไปถามคนขาย เขาบอกว่า เขาส่งมาให้ในกล่องอยู่แล้ว  แสดงว่าน้องผมอาจจะทำหายไป ตอนที่แกะกล่องออกมาเช็คของ  ตอนนี้ผมพยายามวิ่งหาน๊อตผอมๆทั่วหาดใหญ่ แต่ไม่ประสบผลสำเร็จ  วันนี้ว่าจะวิ่งหาอีก  หากว่าไม่เจอ ก็คงต้องติดต่อซื้อจากเมืองนอกแล้ว แต่ก็ต้องรอให้พ้นช่วงวันหยุดของเขาไปก่อนเช่นกัน ตอนนี้ดูเหมือน vpi จะหยุดทำงาน

การปรับระดับของ turn ผมใช้วิธีเลื่อนแท่นทรายนิดหน่อย เพื่อ balance น้ำหนักบนท่ออากาศ แล้วก็ปรับละเอียดโดยการหมุนขา tiptoe ของ Aries นิดหน่อย  ในขั้นตอนนี้ผมพบว่า การปรับระดับของแท่น เราต้องทำไว้ละเอียดพอสมควร เพราะจะอาศัยปรับที่ขาของ Aries นั้น ทำได้ไม่มากนัก  เพราะตัว tiptoe จะเริ่มเอียงกะเทเร่จนน่ากลัว หากว่าเราขันมันออกมาจากเบ้าของมันมากเกินไป

ผมได้ทำการถอดสายพานมาทาแป้ง (แป้งเด็กนี่แหละ) เพื่อให้เกิดความฝืด เพราะตอนแรกในจังหวะ start ตัวมอเตอร์จะเกิดอาการหมุนไม่ไปอยู่ในจังหวะแรก  หลังจากทาแป้งแล้ว อาการนี้ก็หายไป

นอกจากนี้ ผมยังติดโคมไฟเข้าไปที่แท่นรอง Turntable ด้วย  เพื่อใช้ส่องเวลาจะเปลี่ยนแผ่น หรือ วางหัวเข็มลงบนแผ่น  เพราะปกติเวลาผมฟังเพลง ผมชอบเปิดไฟสลัวๆ ทำให้มองไม่เห็นเวลาจะเปลี่ยนแผ่น หรือ วางหัวเข็ม  ตอนนี้ผมก็จะมี light on the spot มาใช้สมใจสักที  โคมไฟนี้ผมไปซื้อจากกรุงเทพ ราคาพันกว่าบาท ก็นับว่าไม่แพง และใช้ได้ตามที่ผมต้องการ รูปทรงก็ได้ดังใจผมด้วย  แถมถูกกว่าที่จะซื้อจากเมืองนอกที่ราคา สองพันกว่าบาทขึ้นไป

ผมยังได้ปรับสปีดของTurn ให้ถูกต้องด้วย โดยอาศัยตัวเช็คสปีดในแผ่น For Duke มาใช้แก้ขัดไปก่อน เพราะผมยังไม่มีแผ่นเช็คสปีดโดยเฉพาะเลย  เดี๋ยวเอาไว้ซื้อมาใช้ทีหลัง ขอไปเช็คข้อมูลก่อนว่าซื้อของอะไรมาใช้ดี  ผมปรับค่า Hz ที่ SDS ไปที่ 61.7  Hz  (ค่าเริ่มต้นจาก 60  Hz)  สปีดที่ได้คิดว่าเที่ยงตรงพอสมควรครับ ทีเหลือต้องรอซื้ออุปกรณ์มาเพิ่มกันภายหลัง

อ้อ..เดี๋ยวจะงงกัน  ตัว SDS ของ Vpi นี่  นอกจากมันจะใช้กรองไฟให้คงที่และสะอาดแล้ว มันยังทำหน้าที่ในการปรับสปีดของ มอเตอร์ได้อีกด้วย  ดังนั้น การใช้ SDS จะทำให้เรา fine tune speed ของ Turn ได้แบบละเอียดสุดๆครับ  แล้วก็ใช้ง่ายมาก ต้องขอชมการออกแบบของ Vpi  ราคาก็ไม่แพง ประมาณ $1,000  ในขณะที่ของ walker ราคาไปที่ $1,500  แถมเห็นว่าใช้ยากกว่าอีกด้วย

ต่อไป ก็ต้องนั่งรอแล้วครับ ยังทำอะไรต่อไม่ได้เลย  นี่เห็นว่าคุณอาร์ตอาจจะมาหาดใหญ่ และจะแวะมาฟัง system ของผมด้วย หากว่ามาจริง คงต้องฟัง Rega planar 3 ตัวเก่าไปก่อน แถมยังต้องวางบนเก้าอี้ไม้ด้วย  เสียดาย  อยากให้คุณอาร์ตฟัง Vpi Aries ตัวผมเองก็อยากฟังเหมือนกันครับ เห่อนะครับ :)

poj

[img src=\"http://jove.prohosting.com/~aphifi/vpiaries/0035.jpg\" border=\"0\"]
นี่เป็นรูปของ arm เมื่อปรับยกระดับของอาร์มให้สูงขึ้น จะเห็นได้ว่า เราสามารถปรับให้สูงขึ้นมาร่วม 2 นิ้วได้ทีเดียว  และสามารถเลื่อนให้อยู่ในระดับก็ได้ที่เราต้องการ

ต้องชมว่าเป็นอุปกรณ์ที่ออกแบบมาดีมาก และมีประโยชน์ดีมากสำหรับผม ข้อเสียประการเดียว อาจจะอยู่ที่มันไม่มีเลขอ้างอิงอยู่ข้างๆให้รู้ว่า เรายกอาร์มอยู่ตรงระดับไหน อันนี้ อาจจะต้องหาวิธีทำจุดสังเกตุกันเอาเองครับ

poj

ถอยห่างออกมาหน่อย จะเห็นกะบะทรายทั้งสองอัน และมอเตอร์ที่วางไว้บนแท่นทรายอันเล็กครับ
มองลงไปข้างล่างเหนือ audio research PH3 จะเห็น SDS วางอยู่ครับ
[img src=\"http://jove.prohosting.com/~aphifi/vpiaries/0014.jpg\" border=\"0\"]

KS

ยินดีด้วยครับ
สำหรับ Glider ถ้าติดตั้งให้อาร์มเงยนิดๆจะเสียงดีกว่า arm ขนานกับ platter นะครับ
รอฟัง full review อยู่นะครับ

poj

poj

ถอยห่างออกมาหน่อย ตอนนี้สามารถทดลองการขับเคลื่อนได้แล้วครับ การทำงานเป็นที่น่าพอใจครับ ไม่มีปัญหาอะไร ในขั้นตอนต่อไป ผมจะต้องตั้งระดับของ platter ให้ได้ระดับจริงๆ ซึ่งขั้นตอนนี้ไม่เหนื่อย แต่จะต้องอาศัยความใจเย็น และความละเอียดมากกว่าครับ

มาถึงตอนนี้ปัญหาใหญ่ที่สุด จะอยู่ที่สกรู 3 ตัวอย่างที่บอกไว้แล้วครับ  สงสัยต้องรอกันนานกว่าจะได้ติดตั้ง tonearm และเซ็ทหัวเข็ม (เฮ้อ.. หาเรื่องจริงๆ  SACD เครื่องหนึ่งราคาไม่เท่าไร just plug and play ดันไม่เล่น หาเรื่องมาเล่น Turntable)  :p
[img src=\"http://jove.prohosting.com/~aphifi/vpiaries/0028.jpg\" border=\"0\"]

poj

ขอบคุณครับ คุณไพบูลย์
ยังไงจะคิดดูอีกทีนะครับ แต่ไม่สัญญาว่าจะมาเล่าให้ฟังหรือไม่ เพราะการเขียนแบบวิจารณ์นั้น ไมใว่าจะสั้นหรือยาว มันจะทำให้ผมเครียดพอสมควร เพราะผมอยากจะเขียนไปตามที่ผมได้ยินจริงๆ ในทุกแง่มุม และมันยากครับ ที่จะเขียนบรรนยายสิ่งที่ตนได้ยินให้ออกมาเป็นตัวหนังสือ

ล่าสุดผมนึกขึ้นได้ว่า สมัยทำ website ผมเคยทำ link เกี่ยวกับ การทำแผ่นเช็คสปีดแป่นเสียงฟรี ก็เลยไปที่ [a href=\"http://www.78rpm.com/pages/rescat/audio/strobe.htm\" target=\'_blank\']http://www.78rpm.com/pages/rescat/audio/strobe.htm[/a]  แล้วก็พิมพ์แผ่นเช็คสปีดขึ้นมาแผ่นหนึ่ง   เสร็จแล้วก็เอาไปเช็คสปีดของ Aries ซ้ำอีกทีหนึ่ง ปรากฎว่า ผมต้องลดค่าของ SDS จาก 61.75 ลงมาเหลือ 61.30 ครับ  ก็ไม่แน่ใจว่า ค่าไหนถูกกันแน่   ไม่รู้ว่าอันที่พิมพ์ขึ้นมาใหม่ กับ ที่ดูจากแผ่น For duke นั้น อันไหนถูกต้อง

ช่างมัน ใช้ยังงี้ไปก่อน สงสัยผมต้องซื้อ K.A.B. speed strobe แหงๆเลย จะได้ไม่ต้องรู้สึกตะหงิดๆอย่างนี้  อันที่จริง Rega planar 3 ของผม ก็ใช่ว่าจะมีสปีดถูกต้องเสียเมื่อไร  แต่นั่นมันปรับสปีดไม่ได้  ตอนนร้มันปรับได้แล้ว ก็เลยอยากให้มันถูกต้อง 100% เลยน่ะครับ

ความรู้นิดหนึ่งเรื่องการเช็คสปีด  เวลาเราดู speed stobe นั้น เราจะเห็น แท่งดำๆเรียงติดๆกันไปใช่ไหมครับ พอสปีดได้ที่แล้ว แท่งดำๆเหล่านั้น จะดูเหมือนอยู่กับที่ ไม่เคลื่อนที่ไปไหน  แต่เราจะรู้ได้ยังไงว่า แท่งดำๆนั้น อยู่กับที่จริงๆ  ดังนั้น ให้เราเอาวัสดุปลายแหลม อย่างเช่นปลายดินสอ มองเล็งเข้าไปที่แท่งดำเหล่านั้น  สังเกตุดูนะครับว่า แท่งดำเหล่านั้น เคลื่อนที่ผ่านปลายดินสอ ที่เราถือไว้นิ่งๆหรือไม่  หากว่าเคลื่อนที่ผ่านไปเป็นอันๆ ก็ถือว่า สปีดไม่ถูกต้อง  แต่หากว่าเคลื่อนไหวนิดหน่อย ไม่ถึงกับขยับผ่านไปทั้งอัน เพียงแต่ขยับซ้ายขวาเล็กน้อย  อย่างนั้น ถือว่าอนุโลมให้ผ่านไปได้ครับ

อีกปัญหาหนึ่งที่สังเกตุเห็นคือ  แผ่นไม้ที่ผมใช้รอง Aries ตอนนี้ มันเริ่มโก่งตัวแล้วครับ ทั้งๆที่มันวางอยู่บนพื้นทรายนี่แหละครับ นั่นเป็นเพราะแผ่นไม้มีความหนาน้อยไปนั้นเอง ผมต้องสั่งทำแผ่นรอง Aries แผ่นใหม่แล้วครับ เพื่อให้มันรับน้ำหนักได้โดยไม่โก่งงอ คิดว่าจะใช้แบบหนาๆเลย สัก 15 มิลไปเลยครับ จะได้ชัวร์ๆว่าจะไม่เกิดปัญหาอีก

แผ่นไม้เสร็จแล้ว ผมคงต้องรื้อ รื้อเสร็จประกอบใหม่ เฮ้อ..
อย่างว่าละครับ ไม่เคยเล่นมาก่อน ก็ต้องลองผิดลองถูกไปทีละขั้นอย่างนี้ละครับ
แล้วจะมาเล่าความคืบหน้าให้ฟังอีก

poj

[img src=\"http://jove.prohosting.com/~aphifi/vpiaries/0033.jpg\" border=\"0\"]
มาไว้อำลา อาลัย คู่ทุกข์คู่ยากที่อยู่กันมาร่วมสิบปีกันหน่อย
ผมซื้อมันมาตั้งแต่สมัย อัศวโสภณยังขาย Rega อยู่เลย คิดดู
มันเป็น Tuentable ราคาประหยัดที่มีความคุ้มค่าอย่างยิ่ง
คุณภาพเสียงของมันคุ้มเงินทุกบาททุกสตางค์ครับ
แฟ้มบุคคลขอปรบมือให้

ตอนนี้ผมถอดอาร์มออกไปใช้กับ vpi aries ส่วนตัวแท่นแพ็คกลับเข้ากล่องอย่างดี ยังไม่แน่ใจว่าจะทำยังไงกับมันดี แต่คงเก็บไว้เฉยๆมากกว่าครับ