Author Topic: ร้านขายเครื่องเสียงมือสอง  (Read 18589 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline nus

• Newbie
  • *
วันนี้ไปเดินเล่นหาแผ่น DVD ที่พันทิพย์ เดินไปเจอร้านเครื่องเสียงมือสองอยู่ร้านนึงชื่อร้าน Mr.Balance ลองเข้าไปเดินชม มีถูกใจอยู่ชิ้นสองชิ้น เลยลองกลับมาปรึกษาครับว่า เคยมีใครเคยใช้บริการร้านนี้หรือร้านอื่นทำนองนี้ไหมครับ  เป็นยังไงบ้างเครื่องที่ได้มาจากร้านมือสองมักจะมีปัญหาไหมครับ

Offline smileguy

• Jr. Member
  • **
ลองเช็คราคาดีๆก่อนนะครับ
ผมชอบไปดูร้านพวกนี้ เพราะจังหวะดีๆ จะได้ตัวที่เราต้องการพอดี
เพราะร้านบนพันธุ์ทิพย์ ชั้นลอย ขายลำโพงมือสอง แพงกว่าของใหม่ด้วยซ้ำ ประสาท :)

Offline poj

• Administrator
  • Hero Member
    • http://www.AVBestBuy.com
ผมไม่เคยเข้าไปร้านดังกล่าว  จึงแสดงความเห็นไม่ได้ครับ

แต่ทำให้ผมนึกขึ้นได้ว่า เราน่าจะมีกระทู้ที่รวบรวมลูกเล่น กลเม็ดการโกงของร้านค้าไว้สักกระทู้  เชิญไปอ่านกันได้ที่นี้เลยครับ
http://www.thaiavclub.org/forums/index.php...=ST&f=14&t=1816
And in the end, The love you take is equal to the love you make.

พจน์  อุดมลาภสกุล
ผมมีร้านค้าขายอุปกรณ์เครื่องเสียงเป็นของตนเอง ความเห็นของผมอาจไม่เป็นกลาง กรุณาพิจารณาด้วยความระมัดระวัง

Offline Mitr

• Full Member
เฮ้อ   หากระทู้ตอบได้สักที
ผมเองครับ  มีประสบการณ์เคยใช้บริการของนายบาลานซ์
วันนั้น(ต้นปีนี้เอง) ผมตั้งใจไปซื้ออะไหล่คอมฯที่พันทิพ   พอดีซื้อของได้เร็ว  มีเวลาเหลือ  เลยเข้าไปดูๆเสียหน่อย   ได้ยินชื่อเสียมานาน(พิมพ์ไม่ผิดครับ)    ตอนแรกผมยืนอยู่หน้ากระจก  ดูอยู่นานก็เจอเป้าหมายที่จะซื้อ(จะซื้อนะครับ  ไม่ใช่จะขอดูเฉยๆ)   พอก้าวเท้าผ่านประตูเข้าไปปุ้บ  เด็กในร้านคนแรกที่เจอหน้าผม  เป็นผู้หญิงนัยว่าคงขายสินค้าประเภทอุปกรณ์มือถือ ที่วางเคาน์เตอร์แยกออกมาจากเครื่องเสียง  เธอมองผมแล้วไม่พูดไม่จาอะไรเลย   จะเวลคัมเราหรือเปล่าก็ไม่รู้  ผมไม่สนมือถือก็เลยเดินต่อไป  เจอะเด็กในร้านอีกคนทีนี้เป็นผู้ชาย  ท่าทางทะมัดทะแมง  นายนี่ไม่พูดอะไรอีกละ   เอ  ร้านนี้มันเป็นอะไรกันหมดหว่า    ผมไปหยุดยืนอยู่หลังเครื่องตะกี๊กะจะดูให้ถนัดตา   เจ้าเด็กหนุ่มคนนั้นเกิดอาการพูดได้ทันที
เขาพูดอะไรทราบไหมครับ
\"พี่ๆ   พี่ช่วยออกไปยืนดูทางกระจกหน้าร้านได้ไหมครับ  พลางชี้นิ้วออกไปยังจุดที่ผมยืนดูอยู่นอกร้านเมื่อสักครู่\"
เออว่ะ  มันขายของกันอย่างนี้  ก็โอเควะ  บ๊ายบาย\"

Offline nus

• Newbie
  • *
ถ้าเป็นเรื่องมารยาทการต้อนรับผมก็โดยเหมือนกันครับ แต่ผมไม่ว่าอะไรอยู่แล้ว คือผมก็เดินเข้าไปดูอยู่พักนึง ผู้ชายท่าทางทะมัดทะแมง(น่าจะเป็นคนเดียวกัน) ก็มองตามผม แต่ไม่ทักอะไรสักคำ ผมไปก้มๆเงยๆแถวหลังเครื่องที่เล็วไว้(หลังเครื่องเหมือนกันเลย) พอถอยตัวออกมาหน่อย เอามือวางพาดบนลำโพงที่อยู่ใกล้ตัว เขาร้องทักขึ้นมา \"น้อง อย่าเอามือเท้าลำโพง\" ผมก็งงๆ ไม่แน่ใจเหมือนกันว่าแขนเล็กๆอย่างผมพาดลงไปจะทำให้ลำโพงเขาบุบสลายได้หรือ ผมถอยตัวออกมา แล้วสอบถามเขาต่อถึง Power Amp Mc. การพูกการจาดีขึ้นมาก ก่อนออกจากร้านยังยื่นนามบัตรให้อย่างดี //ประเด็นมารยาทนี่ผมว่ามันเป็นจุดอ่อนของพนักงานขายของของประเทศเราไม่ว่าจะวงการไหนก็เถอะ พบแบบนี้ได้บ่อย นอกจากชื่อเสียเรื่องมารยาทแล้วอยากทราบว่ามีใครเคยใช้บริการนี่อีกไหมครับ ผมเกรงเรื่องย้อมแมวมากกว่า เพราะยังไม่มีความรู้มากพอ กลัวเป็นเหยื่อ  

Offline Mitr

• Full Member
ถ้าเขาเรียกคุณว่าน้อง   แถมยังยื่นนามบัตรให้ด้วย  ผมว่าคุณเจอเจ้าของร้านมากกว่า  ผมเองก็ได้นามบัตรเขาเหมือนกัน  

Offline DRC

• moderators
  • Hero Member
    • http://
ร้าน ที่ ชั้น 5   1000ทิบ ผมเคยซื้อของและแวะดูของก็พบว่าเขาก็เป็นแบบนั้นเองครับ ร้านนี้มีของดีๆเยอะครับ  แต่ไม่รู้เรื่องความรับผิดชอบเท่านั้นครับ  บางครั้งผมว่าร้านที่บริการดีก่อนซื้อมีเยอะครับ  แต่หลังขายเป็นคนละเรื่องก็มี  ดังนั้นถ้าไม่เลวร้ายจริงๆผมขอแค่มีของที่ต้องการก็พอครับ  เพราะของมือ 2 มันเสี่ยงทุกๆร้านครับ
หวังว่าซักวันหนึ่ง จะหยุดเล่นเครื่องเสียงซะที

Offline withaya

• Sr. Member
ผมซื้อขายของกับร้านนี้หลายครั้งพอสมควรครับ พอบอกอะไรได้บ้าง

ที่ร้านนี้ ถ้าไปให้ถามหา คุณ พอดี ซึ่งเป็นเจ้าของร้าน  หรือ ถามหา ป้อป  (เด็กหนุ่มตัวเล็กๆ ผอมๆ ขาวๆท่าทางคล่องๆ) ซึ่งเป็นคนขายที่นิสัยดีหน่อย  คนขายอื่นๆในร้านดูจะพูดจาไม่รู้เรื่องนัก  โดยนิสัยของพอดีค่อนข้างกวนๆแข็งๆเล็กน้อย แต่จริงๆไม่มีอะไร เป็นพ่อค้าที่ซื้อขายของตามสุจริตทั่วไปที่รับผิดชอบของที่ตัวเองขาย  เขามีหูดี แต่นิสัยจะชอบเสียงที่ใหญ่ๆติดอวบๆนิดหน่อยเมื่อเทียบกันความชอบของผม  ฉะนั้นเวลาฟัง comment จากเขาให้คิดถึงเรื่องความชอบของเสียงส่วนตัวเอาไว้ด้วย  พอดีมีแผ่นเสียงส่วนตัวที่ดีๆเยอะมาก  น่าอิจฉาจริงๆ

ร้านเขามีของดีอยู่เยอะเหมือนกัน  หรือถ้าไม่มีบอกเอาไว้ก็ได้เวลาเขามีจะโทรมาถาม  (แต่ถ้าหน้าใหม่ๆมา เขาก็อาจจะเลือกโทรไปหาหน้าเก่าๆก่อนก็ได้ โดยเฉพาะของที่มีคนถามหาเยอะๆ)  เขาขายของไม่ถูกที่สุดในกรุงเทพ แต่บางทีร้านทั้งกรุงเทพก็ไม่มีของที่เขามีเหมือนกัน   ถ้าของเสียเขารับผิดชอบ  แต่เพื่อไม่ให้เสียน้ำใจ และเวลาทั้งสองฝ่ายก็ทดลองเสียให้ครบถ้วน ก็จะดีกว่า  

ผมเคยซื้อ Phillip SACD1000 เมื่อสองอาทิตย์ก่อนนี่เอง ซึ่งเขาก็ไปยกมาจากบ้านนักเล่นคนหนึ่งเอามาขายให้ผมทันที(แน่นอนครับ เอากำไรตามธรรมดาของธุรกิจเขา) จากเขาตอนยกมาที่บ้านก็ทดสอบแผ่น DVD กับ SACD กันก็เล่นได้ดี  แต่พอแกกลับไปแล้ว คืนนั้นผมลองเล่นแผ่นCD ธรรมดา กลับเล่นไม่ได้  โทรกลับไป ก็ไม่มีปัญหาอะไร เอาเครื่องคืนไป เอาเงินคืนมา  ไม่มีการเกียงงอนกัน  เขาก็บอกว่าเขาไม่ได้ลองแผ่น CD เหมือนกัน  ลองแต่แผ่น DVD DVDปลอม SACD ไม่คิดว่าจะเล่นแผ่น CD ไม่ได้

อีกทีปีก่อนผมขาย BAT VK5 ให้แกไป  ตอนมาซื้อก็ลองกัน ก็เล่นได้ดีไม่มีปัญหาอะไร  ตอนยกไปแล้ว  ซักอาทิตย์มีเสียงแทรกเหมือนวอลลุ่มสกปรก  แกก็เอาไปซ่อมเองโดยรับผิดชอบความเสี่ยงด้วยตัวเอง

ถ้าคุณทำใจได้ว่าแกเป็นนักธุรกิจที่ทำการค้าด้วยผลต่างของราคาซื้อขาย โดยมีต้นทุนคือการรู้จักคนเยอะ เงินที่จมไปกับการซื้อของมาเก็บไว้ กับความเสียงที่ต้องรับประกันของที่ขาย  คุณก็คบกับร้านนี้ได้ และอาจจะได้ของที่คุณหาอยู่ก็ได้ครับ  ตอนนี้ที่ร้านมี Marantz SA 14 อยู่นะครับ

Power corrupt;
ABSOLUTE POWER CORRUPTS ABSOLUTELY.