• Welcome to Thai Audio/Video Club. Please or

07 December 2021, 02:52:42 pm

News:

การลงทะเบียน ผู้สมัครต้องส่งบัตรประชาชน ยืนยันตัวตนครับ (กำกับด้วยว่า ใช้สมัครสมาชิกบอร์ดเท่านั้น  ปิดเลขบัตร ปิด barcode ปิด วันเกิด ปิดที่อยู่  เปิดแค่ชื่อ นามสกุล กับรูปภาพ ก็พอครับ) http://www.thaiavclub.org/Forum/index.php?topic=2816.0

Baby System Krab

Started by ThinkEarth, 27 May 2003, 07:08:03 pm

Previous topic - Next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

ThinkEarth

หลังจากเสียเหงื่อแล้วครับ

ThinkEarth

^_^  หลังจากย้ายโน่นย้ายนี่แล้ว ผมรู้สึกถึงบรรยากาศที่แปลกใหม่และรู้สึกว่าชุดที่มีอยู่ตอนนี้ยังน่าใช้ไปอีกนาน จนลืม upgrade ไปได้นานโข (ความจริงเป็นเพราะเบี้ยหมด..แหะๆ)
เพื่อนๆ ท่านใดจะลองดูขยับโน่นขยับนี่ดูบ้างก็ไม่เสียหายอะไรนะครับ เผื่อว่าจะได้รู้สึกดีๆ แบบประหยัดอย่างนี้บ้างครับ  :)  

meng

ยินดีด้วยคุณ ThinkEarth เดินมาถูกทางแล้วครับ การจัดวางแบบใหม่นี้ดีกว่าแน่นอนครับ แค่ขยับลำโพงแบบละเอียดก็ยังทำให้เสียงดีขึ้นไปอีกได้นะครับ ลองฟังแล้วค่อยๆปรับแต่งไปเรื่อยๆ รับรองไม่ผิดหวังแน่ๆครับ อย่าลืมตั้งระดับน้ำตู้ลำโพงและความสูงของตู้ให้อยู่ระนาบเดียวกันด้วยนะครับ

Happy listening krub! :)  

pollpo

สวัสดีครับ  ของเล่น เล่นกันให้สนุกดีกว่าครับทุกแบบก็มีความสุขครับ   :musik004:  

pollpo

จุดที่ตั้งใหม่ของคุณ ผมเห็นด้วยครับว่าดีขึ้นแบบมาก ๆ เลยครับ :angel:  

ThinkEarth

2 ปี ผ่านไป ไวเหมือนหลับฝัน มีการเปลี่ยนแปลงใน Baby system เล็กน้อยตามสภาพกระเป๋าแบนๆ ตามนี้ครับ  B)

ชุดฟังเพลง Baby System
Source : CD NAD C541i
Integrated Amp : NAD 320BEE ==> NAD 372
Speaker : AR 2062 ==> NHT SB2
Speaker stand : ขาตั้งไม้ 27” ของ Conice (Tweeter สูงระดับหูพอดี)
Analog cable : Monster Interlink-100
Speaker cable : Supra Classic 2.5 ==> Ply 3.4 (ยาวข้างละ 2.5 ม.)
Cable connector : Monster Quick Lock ==> Britannia BANANA Plug 6281

เครื่องเล่น CD วางไว้ชั้นบนสุดของชั้นวางรองด้วยทิปโทของ Britaania 4 ตัว เพื่อความนิ่งและมั่นคง (เวลาเมาแล้วเผลอไปผลักจะได้ไม่ล้ม..อันนี้สำคัญมั่กๆ  :donot:)

ชุดดูหนัง Baby System
TV : Panasonic TC-29P86B ==> Samsung LCD 27" LA27T51B
DVD : Samsung S328K ==> Sony DVP-880
A/V : Yamaha RXV-430
Center : : Yamaha NS-P60 ==> NHT SC2
Front : Yamaha NS-45E ==> NHT SB2 (ปลดประจำการ NS-45E ชั่วคราว เพราะไม่มีที่จะวาง)
Sub woofer : Vatiros AS12i ==> Velodyne CHT 10-R
Surround : Yamaha NS-P60
Surround Speaker stand : ขาเหล็กสองเสาแบบปรับความสูงได้ด้วยลูกบิด
Video cable : สาย Component Extron รุ่น VD-1)
Digital cable : สาย  Coaxial ของ Ixos  รุ่น1181
Center&Front Speaker cable : Supra Classic 2.5
Surround Speaker cable : Jentech Sky 1.6
Sub Speaker cable : Monitor cable  

เนื่องจากรบแพ้ลูกสาว เลยต้องย้ายชุดทั้งหมดจากห้องโถงมาไว้ ในห้องเล็กๆ สัดส่วนต้องห้าม 3x3x3 ม. และปรับ Acoustic ตามมีตามเกิด ด้วยการนำวัสดุเหลือใช้มาทำเป็น Absorber/Diffusor (ไม่รู้ว่าจะเรียกว่าอะไร :crazy:)
เสียงที่ได้ก็อยู่ในขั้นพอทนคร้าบบบบ  :popcorn:  

ThinkEarth

ThinkEarth

ThinkEarth

nattapong

ชอบเก้าอี้ครับ เพิ่งไปจับมาชุดนึง ว่าแต่ว่าซิสเต็มดูซับซ้อนขึ้นมากเลยนะครับ
ผมมีบริษัทผลิตผลิดภัณฑ์เครื่องนอนยางพารา กระทู้ใดที่เกี่ยวกับเครื่องนอน ท่านผู้อ่านควรใช้วิจารณญานในการอ่านนะครับ

meng

ชุดใหม่ดูกระทัดรัดดีครับ แต่สงสัยว่าก้อนอะไรดำๆครับ  :unsure:  

jtr

อู้ฮู ชุดนี้มีมาตั้งแต่ปี2546แนะ
ชอบตรง เบสแทร็บเป็นตุ๊กตาหมีพูห์ครับ
เก้าอี้ ก็ย้อนยุคเสียเหลือเกิน ไม้สักแท้ๆนะนั่น
แนวการฟังเพลง น่าเล่นเทิร์นเทเบิ้ลครับ
รับรอง ชุ่มฉ่ำหัวใจแน่ๆ :D  
Music is a universal language, and needs not be translated, with it soul speaks to soul.

ThinkEarth

Quoteชอบเก้าอี้ครับ เพิ่งไปจับมาชุดนึง ว่าแต่ว่าซิสเต็มดูซับซ้อนขึ้นมากเลยนะครับ

B) เป็นเก้าอี้ไม้สักสไตล์โบราณๆ ของทางบ้านที่มีอยู่แล้วครับ
ไม่รู้ว่าจะเอาไปจัดวางที่ไหน ก็เลยยึดมาใช้เสียเลย...ฮี่ๆๆ

System ก็เติบโตขึ้นตามทรัพย์ในกระเป๋า...เอ้ย!! ตามกาลเวลาน่ะคับ
แต่ก็ยัง Baby baby อยู่คร้บ  :blush:

Quoteชุดใหม่ดูกระทัดรัดดีครับ แต่สงสัยว่าก้อนอะไรดำๆครับ

:crazy: เอ..ที่รองใต้ Center ป่าวครับ...แหะๆ แค่ก้อนยางรองกันลื่น ที่แถมมาน่ะครับ ไม่ใช่อะไรพิเศษ.. :blush:

Quoteอู้ฮู ชุดนี้มีมาตั้งแต่ปี2546แนะ
ชอบตรง เบสแทร็บเป็นตุ๊กตาหมีพูห์ครับ เก้าอี้ ก็ย้อนยุคเสียเหลือเกิน ไม้สักแท้ๆนะนั่น
แนวการฟังเพลง น่าเล่นเทิร์นเทเบิ้ลครับ
รับรอง ชุ่มฉ่ำหัวใจแน่ๆ

:woot: แหม คุณ JTR ช่างโน้มน้าวผมให้เล่นแผ่นเสียงได้ละมุนละมัยจังนะคร้าบบบบบบ...ฮี่ๆๆๆ ชักตะหงิดๆ อยากลองขึ้นมาแย้ววว สิ :dribble:

meng

01 May 2006, 05:53:07 pm #33 Last Edit: 01 May 2006, 05:55:07 pm by meng
Quoteชุดใหม่ดูกระทัดรัดดีครับ แต่สงสัยว่าก้อนอะไรดำๆครับ

:crazy: เอ..ที่รองใต้ Center ป่าวครับ...แหะๆ แค่ก้อนยางรองกันลื่น ที่แถมมาน่ะครับ ไม่ใช่อะไรพิเศษ.. :blush:

อิ อิ ไม่ใช่ครับ ผมหมายถึงก้อนดำๆที่ติดข้างฝาและเพดานอ่ะครับ  :flirt:
อยากทราบว่าท่านได้มาจากไหน ทำด้วยอะไรคร้าบ  :D  

ThinkEarth

อิ อิ ไม่ใช่ครับ ผมหมายถึงก้อนดำๆที่ติดข้างฝาและเพดานอ่ะครับ  :flirt:
อยากทราบว่าท่านได้มาจากไหน ทำด้วยอะไรคร้าบ  :D

อ๋อ...แหะๆ เห็นระบุเป็น "ก้อน" เลยเข้าใจผิดไป :wallbash:

เป็นกล่องโฟมที่ใช้บรรจุ Motor น่ะครับ (เป็นวัสดุจำพวก polypropylene)
มันเป็นวัสดุเหลือใช้จากการสั่งซื้อวัตถุดิบมาผลิตสินค้าในโรงงาน ที่ผมทำงานอยู่

เห็นโหงวเฮ้งมันดี เลยขอมาดัดแปลงใช้เป็น Absorber/Diffuser ไปพลางๆ ก่อนอ่ะครับ  :blush:  

ThinkEarth

อ๋อ...แหะๆ เห็นระบุเป็น "ก้อน" เลยเข้าใจผิดไป :wallbash:

เป็นกล่องโฟมที่ใช้บรรจุ Motor น่ะครับ (เป็นวัสดุจำพวก polypropylene)
มันเป็นวัสดุเหลือใช้จากการสั่งซื้อวัตถุดิบมาผลิตสินค้าในโรงงาน ที่ผมทำงานอยู่

เห็นโหงวเฮ้งมันดี เลยขอมาดัดแปลงใช้เป็น Absorber/Diffuser ไปพลางๆ ก่อนอ่ะครับ  :blush: