• Welcome to Thai Audio/Video Club. Please or

18 October 2021, 01:45:45 am

News:

การลงทะเบียน ผู้สมัครต้องส่งบัตรประชาชน ยืนยันตัวตนครับ (กำกับด้วยว่า ใช้สมัครสมาชิกบอร์ดเท่านั้น  ปิดเลขบัตร ปิด barcode ปิด วันเกิด ปิดที่อยู่  เปิดแค่ชื่อ นามสกุล กับรูปภาพ ก็พอครับ) http://www.thaiavclub.org/Forum/index.php?topic=2816.0

ใครรู้บ้างทำความสะอาด(ล้าง)หัวอ่านซีดีอย่างไร

Started by issarin, 18 June 2003, 08:33:07 pm

Previous topic - Next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

issarin

เครื่องเล่นแบบกล่อง 6 แผ่น ของอัลไพน์ครับรุ่นเก่า เสียงมันหยุดๆขาดๆหายๆ เข้าใจว่าหัวอ่านสกปรก ใครรู้การทำความสะอาดช่วยชี้แนะด้วยครับเอาแบบว่าละเอียดหน่อยกลัวใส่แล้วไม่เหมือนเดิมครับ ขอบคุณครับ

poj

อาจจะต้องเปิดฝาเครื่อง แล้วใช้แปรงที่ใช้ทำความสะอาดเลนส์กล้อง เป่าลมและปัดเบาๆครับ
And in the end, The love you take is equal to the love you make.

พจน์  อุดมลาภสกุล
ผมมีร้านค้าขายอุปกรณ์เครื่องเสียงเป็นของตนเอง ความเห็นของผมอาจไม่เป็นกลาง กรุณาพิจารณาด้วยความระมัดระวัง

issarin

ขอบคุณครับคุณ poj ว่าแต่แปรงทำความสะอาดเลนส์กล้องจะหาได้ที่ไหนครับ หวังว่าถอดออกแล้วจะประกอบเข้าไปได้นะครับ จะลองดู

poj

ต้องถามตามร้านขายกล้องครับ
หากว่าต้องมีถอดประกอบอะไร ต้องระวังนะครับ ว่าจะประกอบกลับไปเหมือนเก่าได้
And in the end, The love you take is equal to the love you make.

พจน์  อุดมลาภสกุล
ผมมีร้านค้าขายอุปกรณ์เครื่องเสียงเป็นของตนเอง ความเห็นของผมอาจไม่เป็นกลาง กรุณาพิจารณาด้วยความระมัดระวัง

Witti

เข้ามาคุยช้าไป หนึ่งปี สองเดือน  <_<

สำหรับหัวอ่าน ถ้าฝุ่นไม่มาก ก็ใช้ลูกยางเป่าลมแรงๆ (ของอุปกรณ์ดูแลเลนส์กล้อง) อย่างเดียวครับ
ถ้าเป่าแล้วไม่สะอาด หรือสะอาดแล้วอาการยังอ่านบ้างไม่อ่านบ้างเหมือนเดิม ให้ลองเพิ่มอัตราการขยายสัญญาณของหัวอ่านดูนะครับ ใกล้หัวอ่านจะมี ความต้านทานที่ปรับค่าได้อยู่ ปกติจะมีสองตัว ตัวนึงจะถูกล๊อกไว้โดยใช้พวกกาวล็อกน๊อตสังเกตเห็นได้ อีกตัวที่ปรับได้จะไม่มีกาวอยู่ ลองปรับดู แต่ต้อง save ก่อนนะครับเผื่อไม่ work จะได้ undo ได้โดยการจำหรือจดการกระทำของคุณไว้ เช่นหมุนขวาไปยี่สิบองศา
ถ้าคิดว่าปรับอัตราการขยายสัญญาณสูงสุดแล้ว ยังเหมือนเดิม ก็ต้องตัดสินใจแล้วว่าจะใช้อย่างนั้นไปก่อนหรือ
1. ถ้าหัวอ่านยังสกปรก ล้างหัวอ่านโดยใช้น้ำยาทำความสะอาดเลนส์(กล้อง)ต้องรู้วิธีการกับอุปกรณ์ประกอบที่ถูกต้องด้วยนะครับ ควรใช้กระดาษเช็ดเลนส์ ระวังนะครับมีอะไรผิดพลาด ออกแรงมากเกินหัวอ่านเคลื่อน ก็ต้องซื่ออะไหล่เปลี่ยนอย่างเดียว
2. หัวอ่านสะอาดดีแล้ว ทำทุกอย่างแล้ว ก็ต้องเสียเงินเปลี่ยนหัวอ่านแล้วครับ