• Welcome to Thai Audio/Video Club. Please or

07 July 2020, 08:49:58 pm

News:

การลงทะเบียน ผู้สมัครต้องส่งบัตรประชาชน ยืนยันตัวตนครับ (กำกับด้วยว่า ใช้สมัครสมาชิกบอร์ดเท่านั้น  ปิดเลขบัตร ปิด barcode ปิด วันเกิด ปิดที่อยู่  เปิดแค่ชื่อ นามสกุล กับรูปภาพ ก็พอครับ) http://www.thaiavclub.org/Forum/index.php?topic=2816.0

องค์บาก - องคุลีมาล

Started by poj, 18 December 2003, 04:17:23 pm

Previous topic - Next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

poj

เพิ่งเช่า vcd มาดูครับ

องค์บาก
ก็เป็นหนังที่ใช้ได้นะครับ ในฐานะของหนังบู๊  ถึงโครงเรื่องจะไม่มีอะไรเลย และหนังเองเน้นจะขายความมันส์และคิวบู๊กันอย่างเดียว   แต่ต้องชมว่า ทำได้ดีทีเดียวสำหรับคิวบู๊

ดูแล้วก็นับถือคนเล่นนะครับ  เก่งครับ
เล่นโดยไม่มีสลิง และ ไม่มีสแตนด์อิน

แต่นอกจากนั้น... หากดูภาพโดยรวมๆทั้งหมด
ก็ถือเป็นแค่หนังตลาดเรื่องหนึ่งเท่านั้น
ทำมาได้ดี สำหรับหนังบู๊ และ หนังตลาด
แต่ไม่เด่นพอ ที่จะเป็นหน้าเป็นตาไปแข่งใน งานประกวดภาพยนต์ได้

ดูแล้ว คล้ายๆดูหนังฮ่องกง ที่เฉินหลงเล่นนั่นแหละครับ
เพียงแต่เป็นเรื่องของมวยไทย และคนไทยเล่นเท่านั้น

สรุป ในความเห้นของผมคือ ทำมาได้ดีครับ  ดูสนุกๆ อย่าคิดอะไรมาก
และหนังทำมาได้ดีกว่า หนังบู๊ฮอลลีวู๊ดหลายๆเรื่อง
And in the end, The love you take is equal to the love you make.

พจน์  อุดมลาภสกุล
ผมมีร้านค้าขายอุปกรณ์เครื่องเสียงเป็นของตนเอง ความเห็นของผมอาจไม่เป็นกลาง กรุณาพิจารณาด้วยความระมัดระวัง

poj

องคุลีมาล

โปสเตอร์ทำมาสวย  หากว่าดูจากโปสเตอร์ ผมก็นึกว่าหนังจะทำมาได้ดี

แต่เมื่อดูหนังแล้ว  หนังเรื่องนี้ทำมาได้ไมดีเท่าไร

เรื่องบท เป็นจุดอ่อนพอสมควร

ผู้กำกับภาพ  เรื่องนี้ผมว่า สอบตกนะครับ
ภาพไม่สวย  แสงสีไม่สวย
หลายๆครั้ง ภาพเป็นโทนสีเขียว หรือ ฟ้า  ซึ่งผมคิดว่า น่าจะเป็นความผิดพลาดของตากล้อง และผู้กำกับภาพมากกว่าจะเป็นความตั้งใจ

เทคนิคพิเศษ  ทำมาได้ ไม่ดีนัก  อาจจะเป็นเพราะทุนจำกัด

ฉาก โปรดักชัน  ก็ทำมาได้ไม่ดีนัก
ซึ่งก็คงเป็นเพราะทุนจำกัดอีกเช่นกัน

โดยรวมๆ หนังออกมาแค่พอทน
จริงๆแล้ว ผมคาดหวังว่าจะทำมาได้ดีกว่านี้
หากปรับปรุงบท การถ่ายภาพ เทคนิคพิเศษ และ production ของหนัง

เดี๋ยวคืนนี้ จะดูเรื่องสุดท้ายที่เช่ามา คือ คลื่นเหงา สาวข้างบ้าน ครับ
And in the end, The love you take is equal to the love you make.

ผมมีร้านค้าขายอุปกรณ์เครื่องเสียงเป็นของตนเอง ความเห็นของผมอาจไม่เป็นกลาง กรุณาพิจารณาด้วยความระมัดระวัง

poj

Sex Phone  คลื่นเหงา สาวข้างบ้าน

Romantic comedy  จากค่าย RS

แค่พอใช้ครับ
บทไม่ค่อยดี  จังหวะของหนังไม่ค่อยดี
ตัวละครบางตัว พลุบๆโผล่ๆ

ไม่รู้ทำไม  หนังค่าย RS ผมดูทีไร  ผมจะเบื่อๆทุกที
ทั้งที่โครงเรื่องมันน่าสนใจ  เหมือนมันมีอะไรสักอย่างในตัวหนัง
แต่คนทำ กลับทำไปไม่ถึงจุดนั้น
ก็เลยค้างเติ่งไปดื้อๆ

อย่าง Notting Hill
ถึงจะน้ำเน่า
แต่ผมว่า หนังทำมาได้น่ารัก
เป็น Romantic comedy ที่ดี  แล้วก็ลงตัว  เพลงเพราะ...

ส่วน Sex Phone นี่  มันขาดๆเกินๆไงไม่รู้
แล้วไม่ค่อยสมเหตุผลเท่าไร

เพราะมักจะถามในใจว่า
- ทำไม คุยกันผ่านโทรศัพท์ตั้งนาน ดันจำเสียงกันไม่ได้
- ทำไม นางเอกต้องไปออสเตรเลีย
ทำไม... ทำไม...
ฯลฯ.

ส่วนดีของ Sex Phone คือ  นางเอก น่ารักดีครับ
เธอน่าจะเล่น Romantic comedy ได้ดีมาก  หากได้ผู้กำกับที่คุมหนังอยู่  และได้บทดีๆมาเล่น

โดยสรุป
3 เรื่องที่ผมดู  ผมให้ องค์บาก  ทำมาได้ดีที่สุดในสามเรื่องนี้ครับ

poj

อ้อ.. ตอนนี้ อยากดู Love Actually ครับ
เห็นมีหลายเสียงชมกันจัง
โอ๊ย.. อยากดู  แต่ไม่อยากเข้าโรงหนังครับ

รอแผ่น DVD (copy) กันต่อไป  :P

supada

ดูแล้วอยากมีแฟน :-)
"The more mediocre your music is, the more accessible it is to a larger number of people in the United States." ~ Frank Zappa ~

poj

It's the saddest part of my day...... leaving you.

ฮู๊ย..... อะไร จะหวานเจี๊ยบปานน้ำเชื่อมปานนั้น :)
สาวๆ ฟังแล้วคงใจอ่อนยวบเลยนะเนี่ย...
ดีไม่ดี อาจจะชวนพ่อหนุ่ม ให้ไปอยู่บ้านเดียวกันเลยก็ได้  :P

บทพูดใน Love actually ครับ

ผมว่าหนังไทย  ยังขาด บทพูดดีๆ
สิ่งที่เป็นลูกฮุ๊คเข้าปลายคางของคนดู
น๊อคลงไป  
ให้คนดูกองกับพื้นเลย  :)

หนังไทยยังขาดเรื่องนี้จริงๆนะครับ
เพราะผมนึกไม่ออกเลยว่า
มีเรื่องไหน ที่มีบทพูดเฉียบๆให้เราจดจำได้บ้าง -_-

Night Owl

Love Actually
เป็นหนังที่ดูแล้วรู้สึกดีนะคะ :D
จริงๆเรื่องนี้ทีแรก
ดิฉันไม่สนใจจะดูเลยด้วยซ้ำไป
เพราะหนึ่งดิฉันไม่เคยชอบดู Huge Grant เลย
เพราะรู้สึกว่าเธอเป็นดาราชายที่ดูไม่มีเสน่หเอาซะเลย
แต่ที่ดันต้องมาดูในที่สุด
ก็เพราะ….รู้สึกว่าตัวเองกำลังมีอาการกิ๊ก   :wub:  :P
เลยต้องหาอะไรที่มันโทนอารมณ์เดียวกันมาสนับสนุนห้วงอารมณ์แบบนี้ซะหน่อย   :P อิๆๆ  :musik013:
แหม….และมันก็ได้ผลจริงๆละค่า
คือแบบที่น้องสุภาดาว่านะคะ
ดูแล้วอารมณ์ยิ่งเตลิดกันไปใหญ่ :wow:
พาลกิ๊กหนักขึ้นไปอีก…..  :lol:  :P  ฮา
ทั้งๆที่ไอ้ต่อมหวาบหวามมันส่ออาการตายด้านไปนานแล้วนับแต่เลิกกับแฟนคนที่แล้ว  :D
ก็อิ่มใจไปอีกแบบค่า     ^_^ พอเป็นกระสายให้ชีวิตโสดเป็นระยะ

ดิฉันมั่นใจว่า
คุณพจน์น่าจะเกิดอาการเดียวกันหลังจากจากได้ดู :P
มันระบาดยิ่งกว่าซาร์สอีกนะท่าน   <_< ฮ่าๆๆ
ไปดูในบอร์ดเฉลิมไทยซิคะ
ออกอาการกันเป็นแถว :D

supada

Quoteดูแล้วอารมณ์ยิ่งเตลิดกันไปใหญ่ :wow:
พาลกิ๊กหนักขึ้นไปอีก…..  :lol:  :P  ฮา
ทั้งๆที่ไอ้ต่อมหวาบหวามมันส่ออาการตายด้านไปนานแล้วนับแต่เลิกกับแฟนคนที่แล้ว  :D
ก็อิ่มใจไปอีกแบบค่า     ^_^ พอเป็นกระสายให้ชีวิตโสดเป็นระยะ

:blush:  :blush:  :blush:  :blush:  :blush:  :blush:  :blush:

หน้าหนาวอย่างนี้ต้องหาคนมากอดให้อุ่น  :wub: รักริชาร์ด เคอร์ติสที่ซู้ด
"The more mediocre your music is, the more accessible it is to a larger number of people in the United States." ~ Frank Zappa ~

lapath

Quoteพึ่งจะได้ดูเองครับ เชยระเบิด ไปเลย
Oh! It's not you, Khun apipol. It's me who is really เชยระเบิด as I just watched it. Probably the best Thai action movies that I have ever watched. To me, this is the first time I think Thai culture blends seemlessly with fighting art. Interesting story for this kind of movie and much more entertaining than Jacky Chan's movie of the same genre, not the recent one which is more or less dominated by comedy tones. Hope his latter work is even better than this.
Yeah we knew we had to leave this town
But we never knew when and we never knew how

lapath

11 February 2005, 09:04:17 pm #9 Last Edit: 11 February 2005, 09:06:33 pm by lapath
องค์บาก : แล้ว จา พนม ก็ถล่มโลก

I hope it catches the eye of big hollywood guy.  I like his movies for this kind of genre so far.  My first Thai movie that makes me feel really fun to watch...
Yeah we knew we had to leave this town
But we never knew when and we never knew how

poj

ดีใจกับความสำเร็จด้วยครับ  :)

ถึงแม้ต่อไป จา พนม อาจจะฉีกตัวเองไม่ออก และต้องรับแต่บทซ้ำๆ บุคลิกตัวละครซ้ำๆ เหมือน บรู๊ซ ลี  และถึงวันหนึ่ง หนังแบบนี้ก็อาจจะไม่สด อีกต่อไป

แต่กว่าจะถึงวันนั้น เขาก็คงจะรวยไปแล้วละครับ
ดีใจด้วยอีกครั้งครับ

lapath

11 February 2005, 10:45:11 pm #11 Last Edit: 11 February 2005, 10:46:09 pm by lapath
Quoteและถึงวันหนึ่ง หนังแบบนี้ก็อาจจะไม่สด อีกต่อไป

I really like this word; short and explain the movie quite well.

I don't have this feeling when I watch Bruce Lee and Jackie Chan though.  Guess my nationalistic part kicks in. :)

meng

องค์บาก เรื่องนี้ก็ดังมากๆที่มาเลเซีย เพราะมีลูกค้ามาเลย์ชอบมาถามผมว่าจะซื้อแผ่นหนังเรื่องนี้ได้ที่ไหนบ่อยมากครับ

ผมก็คงเชยระเบิดเหมือนกันเพราะจนถึงเวลานี้ผมก็ยังไม่ได้ดูครับ  :D  

poj

รับแผ่นจากแถวของถมไปขายทำกำไรเลยสิครับ  :D

ว่าแต่มันน่าจะหาได้ง่ายนะ เพราะผมยังเห็นแผ่นก๊อปมาเลย์ทำเรื่องนี้มาขายในหาดใหญ่เลยครับ

outto

องค์บาก also kinda famous here too (SF).  I have some Chinese friends asking me about it and also saw the movie poster in China town.  Interesting krub, even Netflix also has it!.

To me the story is nothing much but it's fun to watch anyway :)

lapath

http://www.manager.co.th/Entertainment/Vie...D=9480000025328

Some update for Ong Bak in the US.  To me, not quite a big foot print but rather interesting and good response for this tough market, particularly for Thai movie. :)