Author Topic: แจ้งเรื่อง ผมกำลังจะทำ webboard ใหม่อีกแห่งหนึ่ง  (Read 2764 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline poj

• Administrator
  • Hero Member
    • http://www.AVBestBuy.com
หวัดดีครับ

คือ ก่อนหน้านี้  เมื่อผมทำ online shop เกี่ยวกับการขายของนั้น ผมไม่เคยเล่าหรือ เกริ่น ให้ใครในบอร์ดนี้ฟังเลย  ทำไปเรื่อยๆ  พร้อมก็เปิดเลย

เหตุผลที่ผมไม่พูดถึงมัน ก็เพราะ
- ร้านของผมไม่มีผลกระทบอะไรเลยเกี่ยวกับบอร์ดนี้
- ขืนเอามาพูดในบอร์ดนี้ ก็อาจจะไม่เหมาะสมนัก

แต่สำหรับโครงการที่จะทำต่อไปนี้  จะมีผลกระทบกับบอร์ดบ้างเล็กน้อย

ย้ำก่อนว่า คงมีผลกระทบไม่มากนัก  แต่ก็ต้องเล่าให้ฟังก่อน
ทั้งนี้เพื่อป้องกันความสับสน และเข้าใจผิด

บอร์ด ThaiAVclub.org จะยังคงอยู่ต่อไป และผมก็จะยังคงดูแลต่อไป
ไม่มีอะไรเปลี่ยนแปลงทั้งสิ้น
ทุกอย่างเป็นมาอย่างไรในอดีต  ก็จะเป็นไปเหมือนเดิม

แต่ผมกำลังจะทำบอร์ดใหม่ และ website เกี่ยวกับเครื่องเสียงใหม่ ขึ้นมาอีกแห่ง

เหตุก็เพราะ พอดี ผมทำ website ให้ชมรมศิษย์เก่าของเมเจอร์ผมที่จบจาก ม.เกษตร อยู่ด้วย  ทีนี้ ทางชมรมเขาจะไม่ทำต่อแล้ว  และผมก็ไม่อยากจะเลิกการเช่า server นี้ไป  เพราะเราได้สิทธิ์พิเศษบางส่วน ก็เพราะผมเช่ากับ host เจ้านี้ หลายๆ account.

ผมจึงคิดว่า ผมจะเอา account ของชมรมศิษย์เก่าของผม มาทำ weboard เครื่องเสียง และ website เครื่องเสียงดีกว่า ค่าใช้จ่ายปีหนึ่งไม่กี่ตังค์

website และ webboard แห่งใหม่นี้  จะทำเป็นการค้า
นั่นหมายถึง  รับโฆษณา  และ คำนึงถึงผลประโยชน์ทางการค้าด้วย

แต่... ผมก็ยังไม่มีเวลาทำมันอย่างจริงจัง  จะเป็นการเปิดแบบ ทิ้งๆขว้างๆมันไปก่อน  คงไม่ไปดูแลอะไรมาก  คล้ายๆเตรียมทรัพยากรให้ user ไว้  แล้วใครอยากมาใช้ก็มา  ผมให้ใช้ฟรี  อยากลงโฆษณาก็ลง  อยากโปรโมทอะไรก็เชิญ   ถ้าไม่มีใครมาใช้เลยก็แล้วกันไป  ปีหนึ่งต้นทุนไม่กี่ตังค์  ผมพอรับไหว

webboard ใหม่ จะเป็นบอร์ดที่ให้เปิดเป็นอิสระ ใครๆก็มาโพสต์ได้ ไม่ต้องสมัครสมาชิก และผมจะไม่ดูแลผู้ที่เข้ามาในบอร์ดมากนัก  อาจจะมีการด่า การป่วน หรืออะไรก็ตาม เกิดขึ้นได้  (ดังนั้น ถ้าจะเข้าไปละก็  ดูแลตัวเองนะครับ :P)   อาจจะมีการค้าขาย หรือ แสวงหาประโยชน์อะไรก็ตาม ผมจะปล่อยฟรี (ยกเว้นพวก work at home และ MLM ซึ่งผมเกลียดมาก  ผมจะไม่ยอม)

website แห่งนี้ถือเป็นการเกิดใหม่ของ Poj's Thai Audiophile Page หรือไม่ ?
ตอบ... ไม่ใช่ครับ

เพราะ... อันใหม่จะไม่.. เปิดศึกรอบทิศ
จะไม่.. วิจารณ์อะไรรุนแรง
จะไม่.. ทำแบบเหนื่อยฟรี (ผมทำเป็นการค้า)

ผมมองมันในแง่  การป้อนข้อมูล และให้คำแนะนำทั่วๆไปมากกว่า  โดยพยายามให้เกิดความขัดแย้งกับคนอื่นให้น้อยที่สุด หรือ ไม่เกิดเลย (แต่ถ้าเป็นคนอื่นมาเปิดประเด็น ผมอาจจะปล่อย โดยยืนดูอยู่ห่างๆ และอาจจะลบหรือไม่ ค่อยคิดดูอีกที)

อย่างไรก็ตาม คงเป็นอีกหลายเดือนข้างหน้า กว่าจะมีการเปิด web ที่ว่านี้ขึ้นมา  และถึงเปิดขึ้นมาแล้ว ผมก็อาจจะไม่มีเวลาให้มันเลยก็ได้

เพราะ... งานผมยุ่งอีรุงตุงนังจริงๆ  
ถ้าว่างๆ... ค่อยเข้าไปทำมัน
ทำไปเรื่อยๆ ไม่ซีเรียสครับ

เปิดเมื่อไร คงไม่ประกาศให้ทราบ
URL ก็ไม่บอก  เพราะเป็นการค้า  เอามาโฆษณาในนี้ไม่ได้  
ผิดกติกา  :)

แต่มาบอกไว้ก่อน เผื่อหลงๆไปเจอ website อันนี้เข้า จะได้ไม่เกิดความสับสนว่า ผมจะละทิ้ง ThaiAVclub.org แล้ว

ยืนยันครับว่า ยังไงก็ไม่ทิ้ง
มันจะยังคงเป็นบอร์ดที่ผมต้องการให้คงอยู่ต่อไปเหมือนเดิมครับ
And in the end, The love you take is equal to the love you make.

พจน์  อุดมลาภสกุล
ผมมีร้านค้าขายอุปกรณ์เครื่องเสียงเป็นของตนเอง ความเห็นของผมอาจไม่เป็นกลาง กรุณาพิจารณาด้วยความระมัดระวัง