• Welcome to Thai Audio/Video Club. Please or

24 July 2019, 05:00:25 pm

News:

การลงทะเบียน ผู้สมัครต้องส่งบัตรประชาชน ยืนยันตัวตนครับ (กำกับด้วยว่า ใช้สมัครสมาชิกบอร์ดเท่านั้น  ปิดเลขบัตร ปิด barcode ปิด วันเกิด ปิดที่อยู่  เปิดแค่ชื่อ นามสกุล กับรูปภาพ ก็พอครับ) http://www.thaiavclub.org/Forum/index.php?topic=2816.0

ภาษาไทย สำหรับบอร์ดเรา

Started by poj, 20 December 2003, 04:10:25 pm

Previous topic - Next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

poj

หลังจากที่เคยโดนเขียนด่ากระทบ ว่าบอร์ดเราเป็นพวก ไม่ยอมใช้ภาษาไทย  สำหรับระบบ interface ในบอร์ด (อุ๊บ... หลุดภาษาอังกฤษอีกแล้ว) :P

(อย่าตกใจ เรื่องมันนานมาแล้ว  และเขาต้องการด่าผม มากกว่าด่า ชาว ThaiAVclub)

ตอนนี้ ผมก็เลยเปลี่ยน คำสั่ง  ทั้งหมด มาเป็น ภาษาไทย เรียบโร้ยยยยย...แล้ว...

รวมทั้ง icon (ใครก็ได้ ช่วยแปลเป็นไทยทีเถอะ ไม่รู้จะแปลยังไง)  ด้วย

ทั้งหมดนี้ ผมไม่ได้เป็นคนทำ icon หรือ คนแปล ภาษาไทยนี้
เนื่องจากผมเป็นคนขี้เกียจเป็นอย่างยิ่ง

แต่เป็นคุณวิฒินันท์
Translated by : Wuttinan Kachayoot
E-Mail : taromasterz@yahoo.com
Web : http://www.tarostudio.tk

ผมจึงขอขอบคุณ คุณวุฒินันท์ เป็นอย่างสูง มา ณ ที่นี้ด้วย

หวังว่า สมาชิกทุกท่าน จะสามารถใช้งานบอร์ดได้โดยสะดวกขึ้น
And in the end, The love you take is equal to the love you make.

พจน์  อุดมลาภสกุล
ผมมีร้านค้าขายอุปกรณ์เครื่องเสียงเป็นของตนเอง ความเห็นของผมอาจไม่เป็นกลาง กรุณาพิจารณาด้วยความระมัดระวัง

nattapong

Ops! ... Isn't that about me????    Well... I've been better. :P
ผมมีบริษัทผลิตผลิดภัณฑ์เครื่องนอนยางพารา กระทู้ใดที่เกี่ยวกับเครื่องนอน ท่านผู้อ่านควรใช้วิจารณญานในการอ่านนะครับ

poj

เปล่าครับ..  ไม่ได้ด่าคุณ nattapong ครับ

ด่าผมมากกว่าครับ
เพราะเขาด่าเฉพาะเรื่อง คำสั่ง  เมนู  การใช้งาน
ไม่ได้ด่า สมาชิก
ตั้งใจด่า webmaster มากกว่า :)

ก็.. เขาหาเรื่องด่านะครับ
หันรีหันขวาง ไม่รู้จะด่าอะไร ก็เลย ซัดเรื่องนี้เข้าให้
เดี๋ยว.. พอเกิดเรื่องอีกครั้ง   ยังไงๆ  เขาก็หาเรื่องด่าผมอีกจนได้นั่นแหละ
แต่ยังไม่รู้  เขาจะด่าเรื่องอะไรเป็นเรื่องต่อไป :)
And in the end, The love you take is equal to the love you make.

ผมมีร้านค้าขายอุปกรณ์เครื่องเสียงเป็นของตนเอง ความเห็นของผมอาจไม่เป็นกลาง กรุณาพิจารณาด้วยความระมัดระวัง

lapath

Have you ever thought about this kind of comment?  In the old day, I kinda 'brainwashed' with this kind of people that Thai has to use Thai all the time.  On the other side of the coin, have you ever thought about their motives?

Maybe the person who blah you on the language is actually losing some benefit because of such act.  A remote but maybe easier to understand is the competition in the retail industry.  They blame it on 'foreigner'  but actually they can't compete.  Thai financial crisis, they blame it on foreigner who do not love thai (???) but actually it's a matter of time that our structural problem will expose.  I heard that quite a few Thai and newly graduate did warn the civil servant in Bank of Thailand regarding the Thai Baht peg before but got an answer with a tone that look down kinda like how long have you been working in these fields, who are you to 'suggest' me as I'm been working for 20+ years.  It's the person who just graduates from business school who took down Bank of Thailand arrogance and expose how little experience we are to deal with the logic.  If only they listened to logic!

So, anytime I heard Thai blame about not using Thai. I always look at the other side what the real motive.  Most of the time, it's not a nice one
Yeah we knew we had to leave this town
But we never knew when and we never knew how

poj

เห็นด้วยครับ

ที่เขาพูด ก็คือ พยายามหาว่า ผมไม่รักชาติ ไม่รักความเป็นไทย อะไรทำนองนั้น    แต่แรงจูงใจที่แท้จริงนั้น เป็นเรื่องอื่นแน่ๆ

ผมก็ไม่ได้ซีเรียส  ไม่ได้เข้าไปตอบอะไรด้วยซ้ำ  อยากด่าก็ปล่อยให้ด่าไป  เหนื่อยเข้า เดี๋ยวเงียบไปเอง :P

ลักษณะบางอย่างของสังคมไทย ที่คุณ lapath ว่ามานั้น ผมเห็นด้วยครับ  มันมีอยู่จริง  และมีคนไทยจำนวนไม่น้อยที่เป็นอย่างนั้นด้วย  ซึ่งน่าเบื่อทีเดียวครับ

lapath

One of the reason we are still behind others is because of these people who will lost some benefit if we adopt a better system.  Blind patriotism is a very powerful tool if they know how to use it.  So far, the person that claims everything has to be Thai really knows its use and that really scares me.
Yeah we knew we had to leave this town
But we never knew when and we never knew how