• Welcome to Thai Audio/Video Club. Please or

27 May 2019, 03:38:22 am

News:

การลงทะเบียน ผู้สมัครต้องส่งบัตรประชาชน ยืนยันตัวตนครับ (กำกับด้วยว่า ใช้สมัครสมาชิกบอร์ดเท่านั้น  ปิดเลขบัตร ปิด barcode ปิด วันเกิด ปิดที่อยู่  เปิดแค่ชื่อ นามสกุล กับรูปภาพ ก็พอครับ) http://www.thaiavclub.org/Forum/index.php?topic=2816.0

ย้าย host กันดีไหม - เชิญประชุมกันที่กระทู้นี้ครับ

Started by poj, 25 December 2003, 01:39:40 pm

Previous topic - Next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

poj

down อีกแล้ว  จนผมเริ่มเหนื่อยใจแล้ว

host เจ้านี้ อันที่จริงแล้วดีมาตลอด  และไม่เคยมีปัญหา down แบบนี้มาก่อน  ผมไม่รู้ว่าเกิดอะไรขึ้น   อันที่จริงก็เห็นเขาเพิ่งจ้างฝ่าย support ลูกค้าเพิ่มเติมมา

แต่ server ของเรา  up บ้าง down บ้าง  จนกระทั่ง ตลอด 1 เดือนที่ผ่านมา  อยู่ในภาวะการใช้งานที่กระท่อนกระแท่นมาโดยตลอด  ผมพยายามแจ้งปัญหาไป แต่ก็ไม่มีการติดต่อกลับมา  ต้องรอไปตามบุญตามกรรม  นี่ก็ไม่รู้จะ down อีกเมื่อไร  ไม่รู้เกิดปัญหาอะไรของเขาขึ้น

คำถามที่อยากถามทุกๆท่านคือ  ย้าย host กันดีไหมครับ

ปัญหาคือ  host ที่ผมเช็คข้อมูลมาได้ (ตลอดเวลาเป็นปี ที่พยายามเช็คข้อมูลเรื่องนี้) คือ pair.com นั้น มีราคาค่อนข้างสูง

ในสเปคที่เราต้องใช้นั้น เราจะมีค่าใช้จ่ายเดือนละ $18
ในขณะที่ของเก่าของเรานั้น อยู่ที่เดือนละ  $11

การที่ค่าใช้จ่ายแพงขึ้นจะทำให้ กองทุนของเราร่อยหลอลงได้เร็วขึ้น

แลกกับ  การที่ server ไม่ down เลย  และ ทีมบริการที่คอยดูแลเรา ตลอด 24 ชั่วโมงอย่างแท้จริง

หรือ เราจะยังคงอยู่ที่นี่กันต่อไป
แล้วทนเอาหน่อยกับการที่ อาจจะมีการ down อย่างนี้เป็นระยะๆ

อันที่จริงเจ้าเก่านี่  เขาก็ดีมาตลอด  เพิ่งจะมีปัญหาถี่ๆมาก็ช่วงนี้
ซึ่งผมไม่รู้ว่าเป็นปัญหาชั่วคราว หรือ ปัญหาถาวรของเขากันแน่

ซึ่ง host เกือบทุกเจ้า จะเกิดปัญหาแบบนี้ขึ้นได้เสมอ  ยกเว้นแต่เจ้าใหญ่ๆบางเจ้าอย่าง pair เท่านั้น ที่จะไม่มีปัญหานี้ขึ้นมา

จึงอยากฟังความเห็นของสมาชิกทุกๆท่านครับ  โดยเฉพาะท่านที่บริจาคเงินให้บอร์ด  ผมอยากฟังความเห็นของทุกๆท่านครับ

สำหรับการย้าย host นั้น ไม่ใช่เรื่องยุ่งยากมากนัก  ใช้เวลาประมาณ 3-4 วัน ก็น่าจะเสร็จเรียบร้อยครับ
And in the end, The love you take is equal to the love you make.

พจน์  อุดมลาภสกุล
ผมมีร้านค้าขายอุปกรณ์เครื่องเสียงเป็นของตนเอง ความเห็นของผมอาจไม่เป็นกลาง กรุณาพิจารณาด้วยความระมัดระวัง

tubeman

:) สำหรับผมไม่มีปัญหาครับ..ถ้าจะย้ายใหม่ครับ..ส่วนเรื่องเงินทุน..ถ้าจะระดมกันใหม่ผมก็พร้อมช่วยกันครับ..

supada

เช่นกันค่ะ  ^_^

ถ้าจะมีการระดมทุนก็คงจะเป็นหน่วยสนับสนุนด้วยค่ะ  :rolleyes:
"The more mediocre your music is, the more accessible it is to a larger number of people in the United States." ~ Frank Zappa ~

Xex

ว่าทำไม วันสองวันผมเข้า ที่นี่ไม่ได้ กลัวจะเขียน URL ผิด ก็หากันวุ่นนิดหน่อย
B) สำหรับผมนั้น คิดว่าถ้า Host อื่นๆก็เป็น ผมว่าที่นี่ก็ดีครับ
1. ปกติถ้าเข้าได้ ผมว่า Host นี้เร็วใช้ได้ ไม่เคยเจอเรื่อง อืด
2. ถ้าราคา ของ Host ที่่ว่าแพง นั้น ผมว่าเราใช้แบบนี้ก็ได้ครับ
3. ไม่เหนื่อยเรื่องการย้ายด้วยครับ

คุณพจน์ และ เำพื่อนๆพิจารณาดูกันครับ ผมว่าไม่ย้ายก็ดี ถ้าไม่เป็นบ่อยๆจนเกินไปนะครับ
:D  

sakorn

แหม นิดๆหน่อยชาวเราช่วยกันได้กระมั๊งครับ ผมก็ยินดีสมทบทุนเพิ่มครับ ขอให้แจ้งมาเหอะครับ ว่าแต่ว่าตัวปุ่มคำสั่งภาษาไทยนี่ อ่านแล้วไม่ค่อยคุ้นครับผม 555

nattapong

อืม ไม่รู้ว่าจะตอบอย่างไรดีครับ ผมเองกำลังย้ายอยู่แล้ว เพราะทนไม่ไหวแล้วเหมือนกัน แต่ย้ายไป host ระดับเดิมแต่เป็นของคนไทยดูแล ก็เสียว ๆ อยู่เหมือนกัน เคยใช้มาเป็นปีแล้ว แต่ไม่เคยเข้าทุกวันเลยไม่รู้ว่ามีปัญหารึเปล่า
ผมมีบริษัทผลิตผลิดภัณฑ์เครื่องนอนยางพารา กระทู้ใดที่เกี่ยวกับเครื่องนอน ท่านผู้อ่านควรใช้วิจารณญานในการอ่านนะครับ

poj

Quoteว่าทำไม วันสองวันผมเข้า ที่นี่ไม่ได้ กลัวจะเขียน URL ผิด ก็หากันวุ่นนิดหน่อย
B) สำหรับผมนั้น คิดว่าถ้า Host อื่นๆก็เป็น ผมว่าที่นี่ก็ดีครับ
1. ปกติถ้าเข้าได้ ผมว่า Host นี้เร็วใช้ได้ ไม่เคยเจอเรื่อง อืด
2. ถ้าราคา ของ Host ที่่ว่าแพง นั้น ผมว่าเราใช้แบบนี้ก็ได้ครับ
3. ไม่เหนื่อยเรื่องการย้ายด้วยครับ

คุณพจน์ และ เำพื่อนๆพิจารณาดูกันครับ ผมว่าไม่ย้ายก็ดี ถ้าไม่เป็นบ่อยๆจนเกินไปนะครับ
:D

คือถ้าเรายอมจ่ายแพงขึ้น  ปัญหาเรื่อง Down นี่ตัดไปได้เลยครับ  เพราะเท่าที่ผมเช็คมา  ลูกค้าที่อยู่กับ pair ไม่เคยเจอปัญหาเรื่อง server down  และทุกปัญหาจะตอบมาภายในไม่กี่นาที

ดังนั้น ทางด้านคุณภาพจะดีขึ้นแน่ๆ
เราจะไม่เจอปัญหา server down อีกเลย ในอนาคต

เรื่องการย้าย host ถึงจะกินเวลาบ้าง  แต่เป็นหน้าที่รับผิดชอบของผมอยู่แล้วครับ  ยังไงก็ต้องทำ  

เวลาที่เห็น server down แล้ว  ผมไม่สบายใจเลย
เพราะทุกๆคน ก็บริจาคเงินมาแล้ว  ควรจะได้ใช้สิ่งที่ดีๆหน่อย
แต่กลายเป็นว่า  ใช้งานบอร์ดไม่ได้
ผมในฐานะ webmaster ก็ต้องรับผิดชอบเรื่องนี้ด้วยครับ
And in the end, The love you take is equal to the love you make.

ผมมีร้านค้าขายอุปกรณ์เครื่องเสียงเป็นของตนเอง ความเห็นของผมอาจไม่เป็นกลาง กรุณาพิจารณาด้วยความระมัดระวัง

lapath

I think we should give it some time.  If the problem persist, ie every month over the next 2-3 months, then I think we should change.  Otherwise, glitches happen
Yeah we knew we had to leave this town
But we never knew when and we never knew how

Night Owl

ลองดูอีกสักระยะเถอะคะ
สัก1-2 เดือน ถ้าไม่ไหวจริงๆค่อยย้าย
เรื่องเงินทุนไม่ใช่ปัญหา

Art

เหมือนข้างบนนี้ครับ (ไม่คิดเองเลยนะ)
Art

udomdog

อืม .. เห็นด้วยกับพี่ Night Owl และพี่ lapath รอดูไปอีกซักระยะหนึ่ง ถ้ายังเกิดปัญหาเดิม ๆ อีก ก็สมควรย้ายครับ ..... เรื่องเงินทุนไม่มีปัญหาครับผม ;)
อัพเดทข่าวภาพยนตร์จากทั่วโลกได้ที่นี่จ้า \\^o^// PopcornMag.Com
Udomdog's Blog ขอเกาะกระแสกับเขาหน่อยน่ะ >_<

Mcgyver

pakorn

เท่าที่เข้ามา บ่อยพอควร (อ่านเกือบจะอย่างเดียวเลย ไม่ค่อยได้โพสต์)
ก็ถือว่า ดาวน์ไม่บ่อยนัก  อยู่ในระดับรับได้ครับ เพราะที่นี่ไม่ใช่เว็บแบบธุรกิจที่จะต้องอัพตลอดเวลา (ไม่ใช่ ยา นะครับ)

ไม่อยากให้พี่พจน์ต้องเหนื่อยมากหรือเสียเวลากับเรื่องนี้มากนัก

แต่ว่าไงว่าตามกันครับ ...

"โลกร้อน ธรรมเย็น"

poj

ครับผม  งั้นเราจะรอดูไปก่อน ว่าเขาจะแก้ปัญหาได้หรือไม่

จริงๆแล้ว ผมก็อยากสนับสนุน host เจ้านี้  เพราะเขาคุยง่าย ไม่เข้มงวด  ให้สิทธิ์พิเศษเราหลายๆอย่าง  เช่น ห้องแชทนี่ ถ้าเป็น host อื่น อย่าได้หวังว่าจะมีเลย  เขาไม่ให้เด็ดขาด

ก็หวังว่า ปัญหานี้จะแค่ชั่วคราวสำหรับเขาครับ

Songtham

สำหรับผม ถ้าย้ายก็ดีครับ ถ้ายังไม่ย้ายก็ไม่เป็นไร ลองดูอีกสักพักก็ดีเหมือนกัน

supada

"The more mediocre your music is, the more accessible it is to a larger number of people in the United States." ~ Frank Zappa ~

poj

ใช่ครับ  อาการเหมือนเดิม
คืออยู่ๆก็ down
สัก 1-2 วัน  แล้วก็กลับมาใช้ได้
(เที่ยวนี้ยังดี แค่ 2 วัน)  :)

web ส่วนตัวของผม  ผมตัดสินใจจะย้ายแล้วครับ
เหลือแต่ web ThaiAVclub  นี่แหละครับ
ว่า จะย้ายไหม

อ้อ... แต่ถ้าย้ายไป host ใหม่ละก็
ห้องแชท ต้องยกเลิกนะครับ
เพราะที่ใหม่คงไม่ให้มี

lapath

First, I don't think it's necessary for Khun Poj to say sorry as I saw on other websites.  It's not your fault and this technical glitch could happen any time.
Second, now that the evidence is out there, maybe it's good to move as I think we gave them enough time.
Yeah we knew we had to leave this town
But we never knew when and we never knew how

poj

เป็นความผิดส่วนหนึ่งของผมเหมือนกันครับ  เพราะ webmaster มีหน้าที่ดูแลจัดหา  บริการที่ดีแก่สมาชิก  การเลือก host ผิด (คิดจน board down)  :P  นั้น  ก็ถือว่าเป็นการเลือก host ที่ไม่ดี  ต้องปรับปรุง  ต้องปรับปรุง... -_-

เอาละ...
ดูราคาเปรียบเทียบนะครับ
ของเก่าเดือนละประมาณ 460 บาท
ปีละ  5520.00

ของใหม่ จะประมาณเดือนละ  650 บาท
ปีละ  7800.00
(ต้องเช่า 12 เดือน ติดต่อกัน ไม่งั้นจะเป็นเดือนละ 720 บาท)

อาจจะเจอค่า add domain อีก ประมาณ 400 บาท (สำหรับครั้งแรก)
นอกจากนั้น ก็ไม่มีอะไรแล้วครับ

ปัจจุบัน เราใช้เนื้อที่  68.85 MB
ใช้ bandwidth ต่อเดือน  ประมาณไม่เกิน 1.3 GB

ที่ใหม่จะให้เนื้อที่เรา   500 MB
Bandwidth 15 GB  ต่อเดือน
ถึงจะดูมากเกินจำเป็นไปนิด แต่เราต้องใช้ mysql ด้วย  จึงต้องเลือก plan นี้ครับ  ต่ำกว่านี้จะไม่มี mysql ให้

ก็ยังฟังความเห็นของทุกๆท่านไปเรื่อยๆนะครับ
และรอดูว่า  เจ้าเดิมเขาจะ down อีกหรือเปล่า  :(

apipol

ยังไง ถ้ามีค่าใช้จ่ายเพิ่มเติมก็บอกกันได้นะครับผม  :D  
ยังเล่นเครื่องชุดเดิม อยู่ครับ มันแข็งแรงจริงดึจริงๆ :)