• Welcome to Thai Audio/Video Club. Please or

24 July 2019, 04:35:24 pm

News:

การลงทะเบียน ผู้สมัครต้องส่งบัตรประชาชน ยืนยันตัวตนครับ (กำกับด้วยว่า ใช้สมัครสมาชิกบอร์ดเท่านั้น  ปิดเลขบัตร ปิด barcode ปิด วันเกิด ปิดที่อยู่  เปิดแค่ชื่อ นามสกุล กับรูปภาพ ก็พอครับ) http://www.thaiavclub.org/Forum/index.php?topic=2816.0

ยินดีต้อนรับสู่บ้านใหม่ครับ

Started by poj, 02 February 2004, 01:39:09 pm

Previous topic - Next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

poj

ในที่สุดก็เสร็จสิ้น

หลังจากที่ใช้เวลาไป 2 วันเต็มๆ  กับการย้ายข้อมูลประมาณ 50 Mb
ตอนนี้เราก็มาอยู่บ้านใหม่กันแล้วครับ

ข้อมูล กระทู้  รูปภาพ
ผมย้ายมาได้ครบถ้วน

ตอนนี้ก็ขอให้ทุกๆท่านช่วยกันตรวจสอบระบบ
ว่า มีอะไรผิดปกติหรือไม่

ยังคงต้องมีการปรับแต่งกันอีกเล็กๆน้อยๆ

เท่าที่พบตอนนี้คือ java script error ไม่สามารถ clickable smilies ได้

ต่อไป  เราก็คงไม่พบปัญหาเดิมๆกันอีกแล้ว
เนื่องจาก Host ใหม่ที่เราย้ายมาอยู่  เป็นบริษัทใหญ่
ทำงานด้านนี้มานาน

มีชื่อเสียงมากในแง่ของ ความเสถียรของระบบ
การดูแลระบบ  การให้การสนับสนุนผู้ใช้

ผมอยากจะเชื่อว่า เราจะไม่เจอปัญหา server down กันอีกเลย

ยินดีต้อนรับสู่บ้านใหม่ครับ
เอาล่ะ... เม้าท์กันต่อได้เลย  เย้....
And in the end, The love you take is equal to the love you make.

พจน์  อุดมลาภสกุล
ผมมีร้านค้าขายอุปกรณ์เครื่องเสียงเป็นของตนเอง ความเห็นของผมอาจไม่เป็นกลาง กรุณาพิจารณาด้วยความระมัดระวัง

poj

แก้ไขปัญหา java script errror ได้แล้ว   ^_^    :P    :hb:    :aktion033:  
And in the end, The love you take is equal to the love you make.

ผมมีร้านค้าขายอุปกรณ์เครื่องเสียงเป็นของตนเอง ความเห็นของผมอาจไม่เป็นกลาง กรุณาพิจารณาด้วยความระมัดระวัง

poj

หากพบ error ที่ไหน  ช่วยกันรายงานนะครับ
ผมเอง ก็ทดสอบได้ไม่ครบถ้วน   เช็คดูแต่เรื่องหลักๆเท่านั้น

ตอนนี้มึนเต็มทีครับ   :wacko:  :sprachlos002:  :sprachlos002:

ย้ายน่ะไม่ยากเท่าไร
แต่ปริมาณข้อมูลมหาศาล  กับ dial up modem 56 k ธรรมดา
ทำให้ผมต้องมานั่งเฝ้าหน้าจอ  คอยดูมันทั้งวัน
กว่าจะ download , upload เสร็จ
เฮ้อ... อย่าให้ said

ไม่เคยอยากใช้ Hi-speed internet ครั้งไหน เท่าครั้งนี้เลย  :)

นั่งเฝ้าๆไป  เอ้า.. สายหลุดอีก
เริ่มใหม่อีก
เฮ้อ... ตูจะบ้า  :P

แต่คิดว่า นี่จะเป็นวิบากกรรม ครั้งสุดท้ายของผมแล้ว
ต่อไป เราคงไม่ต้องย้ายกันอีกแล้วครับ
เย้...  :aktion033:  :aktion033:  

Night Owl

ขอบคุณคุณพจน์มากคะ
ที่ต้องคอยลำบากเพราะเรื่องนี้ตลอด
ทั้งๆที่งานประจำเองก็รัดตัวใช่น้อย

ในส่วนของค่าใช้จ่ายที่จะต้องเพิ่มมา
ถ้าจะแจงกันอีกครั้งในที่นี้
ก็จะดีไม่น้อยคะ
สำหรับผู้ที่ยังไม่ทราบ  

:aktion033:  :aktion033:   :aktion033:  :daumenpos:  

DRC

:aktion033:  :aktion033:
เย้ๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ
ผมเข้ามาแล้วกะจะเป็นคนแรกแต่ช่ากว่าคุณนกฮูกอีกแนะ  
อ้าวเจ้านายตามครับ ไปก่อนแล้วครับ :D  
หวังว่าซักวันหนึ่ง จะหยุดเล่นเครื่องเสียงซะที

udomdog

:wub: ยินดีกับบ้านใหม่ด้วยนะขอรับ ... พี่พจน์ ...

แต่จะบอกว่าถ้าพี่พจน์ติด Hi-Speed Internet แล้วจะไม่อยากกลับไปใช้ dial-up อีกเลยง่ะ :D  
อัพเดทข่าวภาพยนตร์จากทั่วโลกได้ที่นี่จ้า \\^o^// PopcornMag.Com
Udomdog's Blog ขอเกาะกระแสกับเขาหน่อยน่ะ >_<

poj

นั่นสิครับ....  ก็กลัวจะรู้สึกอย่างนั้นเหมือนกัน
ก็รอๆ... ADSL เอื้ออาทร อยู่เหมือนกัน
เมื่อไรจะออกมา น๊อ.....

เห็นว่าจะมีของ TOT ออกมา 500 ต่อเดือน
ต่อไปเมืองนอกคอกนาก็จ่ายเพิ่ม อีก ชั่วโมงละ 14 บาท
ราคาก็พอทนนะครับ
เดี๋ยวพอออกมาแล้ว จะเอามาเล่นมั่ง  :)

poj

ค่าเช่า host  ก็  เป็นการเช่า 12 เดือน จ่ายล่วงหน้า
ได้ส่วนลด 16%
free setup
ยอดสรุปคือ ประมาณ 7,600 บาท ครับ

แพงกว่าที่เก่า  ที่ตกประมาณปีละ 5,000 บาท
แต่ เราจะอยู่กันได้แบบสบายใจ  ไม่ต้องหงุดหงิดกันอีกต่อไป :)

poj

อ้อ.. ไม่มีห้องแชทอีกต่อไปนะครับ
ที่เก่า เขาไม่ซีเรียส
เราก็เลยมีห้องแชทได้

แต่ที่ใหม่นี่ไม่ได้  และเฮี๊ยบกว่าที่เก่าเยอะ
คิดตังค์ ในทุกขั้นตอน
ไม่มีหยวนๆ แบบที่เก่า

Night Owl

Quoteอ้อ.. ไม่มีห้องแชทอีกต่อไปนะครับ

หลังๆกิจการห้องแชทเราเจ๊งสนิท:P
เพราะบรรดานกฮูกราตรีทั้งหลายพากันเข้าโครงการ early retired กันเป็นแถว :lol:  

lapath

I don't really think you will feel that much when you change to ADSL.  It's faster but not as fast I experience.  I access Thai website from the US at university libraries quite a few time and it's 'real' fast even though it's something like 600Mhz or less for its processor.. Even ADSL does not match.  So, the size of the pipe is what makes the difference.  Also, I guess coz I'm at the interchange.  It's like I type in www.nationmultimedia.com then enter.  The whole website just 'pop' up immediately like you're using LAN in your office to access your file on the network drive or even faster than the LAN?? (I though I'm dreaming but I'm not).  ADSL will 'not' give you this feeling so don't dream about it but it's faster than dial up, particularly when you download/upload file but you may not feel 'much' when you use browse
Yeah we knew we had to leave this town
But we never knew when and we never knew how

pakorn

เสริมคุณ lapath นิดนึงครับ

Hi speed internet ที่ว่าเนี่ย มันมีตัวแปร ทั้งเรื่องของท่อ
คือ ท่อจากเครื่องของเราไปISP ท่อจากISP ไปชุมสาย (ทั้งชุมสายใน และนอกประเทศ)
เผลอๆ ท่อใหญ่ของเรา แต่ท่อISP ที่ต่อออกนอกประเทศไป เล็กนิดเดียวก็มี

นอกเหนือจากนั้น คือ ทราฟฟิคหรือการจราจรที่วิ่งอยู่ในท่อนั้นครับ ว่าหนาแน่นแค่ไหน
ดังนั้นการต่อเชื่อมด้วยท่อใหญ่ๆ อาจไปได้ช้า เพราะเต็มแน่นไปหมดแล้ว ก็เป็นไปได้ครับ

"โลกร้อน ธรรมเย็น"

Xex

:aktion033: แหม ก็นั่งเฝ้ารอมาทุกวัน เอวันนี้ผมก็ว่าผมเข้ามาตั้งแต่บ่าย แต่มันเป็นแต่ Folder นะครับ เพิ่งเข้าได้ตอนนี้เอง แต่ไปเข้า Avbestbuy ได้ ก็ ดีใจครับ ได้มีที่อยู่สักที แฮะ ไปแวบๆที่อื่นมาหลายวันหน่อยครับ  :D  

poj

QuoteADSL will 'not' give you this feeling so don't dream about it but it's faster than dial up, particularly when you download/upload file but you may not feel 'much' when you use browse

ขอบคุณครับ

อืมม์...   งั้นโดยทั่วๆไป ก็อาจจะไม่ได้ประโยชน์มากนักสิครับ
แสดงว่า ผมเข้าใจผิดนะครับ  ผมคิดว่ามันจะเร็วขึ้นกว่าเดิมสักประมาณเท่าตัวได้ เวลาที่เรา surf net   <_<  

poj

Quote:aktion033: แหม ก็นั่งเฝ้ารอมาทุกวัน เอวันนี้ผมก็ว่าผมเข้ามาตั้งแต่บ่าย แต่มันเป็นแต่ Folder นะครับ เพิ่งเข้าได้ตอนนี้เอง แต่ไปเข้า Avbestbuy ได้ ก็ ดีใจครับ ได้มีที่อยู่สักที แฮะ ไปแวบๆที่อื่นมาหลายวันหน่อยครับ  :D

ใช้งานได้ก่อนหน้านั้นแล้วครับ  แต่อาจจะต้องกด Ctrl+F5 หรือเปล่า ไม่แน่ใจ

lapath

2x!

Dream on Khun Poj.  I think most people who works with a big company could experience a speed close to or exceed ADSL.  I don't think that they could tell you that it's 2x-3x faster when "browsing".  I once use the ADSL which runs at 10Mbps (about 10x faster than the faster one available by TA in Thailand) and it's not that fast, not even two time fasters for browsing webpage.  But it will be faster when you download/upload something for sure, but not the webpage.  The only place that I could say it's extremely place like LAN speed is in most big US universities, particularly in the library.   I know it's sound crazy but anytime you drop by the US, visit a good and big university library, U of Chicago, NYU, Harvard or something like that.  Then try access www.thaiavclub.org.  You may be surprised it is much faster than in Thailand.  It's like the internet is a LAN next door.  That's how much they invest in the technology.

"ก็อาจจะไม่ได้ประโยชน์มากนักสิครับ"

Not true.  It's mostly more stable that dialup but I don't know how to explain why.  It rarely drop out like dialup dropped calls.  Also, most of them are 'always on' all the time so it's good in that sense  and it's extremely good when download some long sequence like watching some TV, movie clip from a website.. Very good and stable and allowing you to watch a bigger picture size as it won't take too much time like dial up.. Lots of benefit only that the speed is not as fast as most people dream about... It's like when you change pentime from 1 Ghz to 3Ghz.. It's won't be three time as fast as it depends on lots of thing.
Yeah we knew we had to leave this town
But we never knew when and we never knew how

pong

เข้าไม่ได้มาหลายวันใช้ได้ซะที ขอบคุณครับ
\"Life down to 20 Hz\"

pakorn

พวก University ใหญ่ๆ ในสหรัฐฯ จะต่อเชื่อมกับ internet backbone ของ US เลยครับ
เพราะรัฐสนับสนุน และอย่าลืมว่า concept ของ internet ที่ต่อเชื่อมกันเป็นเครือข่ายทั้งโลกนี้ก็มาจากการที่มหาวิทยาลัยเหล่านี้เริ่มต้นด้วยซ้ำไป

"โลกร้อน ธรรมเย็น"

Night Owl

คุณพจน์คะ

1. เวลาบนบอร์ดที่เพี้ยนไปนี่เกิดจากอะไรคะ  ไม่ทราบว่าเพี้ยนกันทุกคนไหม
2. เวลาคลิกกระทู้ ทำไมมันไม่ขึ้นเป็นหน้าต่างใหม่ทุกกระทู้เหมือนเมื่อก่อนละคะ

:D  

poj

เอ๊ะของผม เวลาตรงนะครับ
ลองเข้าไปดูที่ user menu ดูสิครับว่า ได้ปรับ time offset อะไรไว้หรือเปล่าครับ

เวลาคลิ๊กกระทู้  ผมก็ทำให้มันเปิดในหน้าต่างใหม่ไว้แล้วครับ  ยกเว้นแต่ในกรณีที่มีหลายๆหน้า  หากว่าคลิ๊กที่เลขที่หน้า  มันจะไม่เปิดหน้าต่างใหม่ให้ครับ

ซึ่งยังหาทางแก้ไขดัดแปลงไม่ได้ครับ
ขออภัยด้วยครับ ให้ใช้ shift+click แทนนะครับ