• Welcome to Thai Audio/Video Club. Please or

30 November 2021, 05:53:44 pm

News:

การลงทะเบียน ผู้สมัครต้องส่งบัตรประชาชน ยืนยันตัวตนครับ (กำกับด้วยว่า ใช้สมัครสมาชิกบอร์ดเท่านั้น  ปิดเลขบัตร ปิด barcode ปิด วันเกิด ปิดที่อยู่  เปิดแค่ชื่อ นามสกุล กับรูปภาพ ก็พอครับ) http://www.thaiavclub.org/Forum/index.php?topic=2816.0

System เล็ก ๆ ของผม

Started by paganini, 04 March 2004, 05:06:23 pm

Previous topic - Next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

paganini

ด้านหลังเป็น Single Wire สายลำโพงคาดาสรุ่นเล็กสุดครับ ส่วนบานาน่าของคาดาสเช่นกัน

Paiboon Pokpoon

มาช้าไปนิด... แต่ขอแสดงความยินดีกับพันธมิตรอะนาล็อกอย่างคุณ paganini ด้วยคนครับ

Thorens เครื่องล่าสุดนี้สวยคลาสสิกดีครับ  :hb:  
Paiboon P.

meng

ยืนดีด้วยครับที่ได้ลำโพงเสียงถูกใจ
แต่ผมสงสัยเจ้ากล่อง2กล่องด้านหลังครับไม่ทราบว่าใช่ตัวรูมจูนหรืออะไรครับ :)  

DRC

โอ้โฮ  สวยครับ TT+ลำโพงชุดนี้สวยมากๆครับ  ผมมันพวกหลงรูปครับ ขอให้โหวเฮ้งดีเป็นใช้ได้ครับ แล้วเราจะรักมันเองครับ   ขอให้มีความสุขกับการฟังเพลงนะครับ
หวังว่าซักวันหนึ่ง จะหยุดเล่นเครื่องเสียงซะที

pakorn

ไม่ได้แวะมาอ่านเสียนาน ยังไงก็ขอบคุณในความเอื้อเฟือ้นะครับ

"โลกร้อน ธรรมเย็น"

vichai

ยินดีด้วยครับ สำหรับลำโพงใหม่ สวยดี น่าจะเสียงดีด้วย ขอให้ฟังเพลงให้สนุกนะครับ

paganini

Quoteแต่ผมสงสัยเจ้ากล่อง2กล่องด้านหลังครับไม่ทราบว่าใช่ตัวรูมจูนหรืออะไรครับ

คุณmeng ครับ กล่องด้านหลังเป็นกล่องใส่ลำโพงครับ ตอนแรกไม่รู้ว่าจะเอาไว้ไหนมันใหญ่มาก ตอนนี้หาที่เก็บได้แล้วครับ

paganini

ขอบคุณทุกท่านที่เข้ามาพูดคุยครับ

เป็นลำโพงที่ผมถูกใจเสียงมากที่สุดเท่าที่เคยเป็นเจ้าของลำโพงมาครับ แต่ก็ต้องจ่ายออกไปมากเหมือนกัน   :P  แต่คุ้มครับ และผมตั้งใจจะไม่เปลี่ยนลำโพงตัวอื่นแล้วครับ (นอกจากจะมีคนให้ Beethoven ฟรี ๆ :wub: )

poj

Quoteขอบคุณทุกท่านที่เข้ามาพูดคุยครับ

เป็นลำโพงที่ผมถูกใจเสียงมากที่สุดเท่าที่เคยเป็นเจ้าของลำโพงมาครับ แต่ก็ต้องจ่ายออกไปมากเหมือนกัน   :P  แต่คุ้มครับ และผมตั้งใจจะไม่เปลี่ยนลำโพงตัวอื่นแล้วครับ (นอกจากจะมีคนให้ Beethoven ฟรี ๆ :wub: )

ช่วง ข้าวใหม่ปลามัน  ก็เห็นพูดกันอย่างนี้ทุกคนแหละ อิ อิ...  :P
And in the end, The love you take is equal to the love you make.

พจน์  อุดมลาภสกุล
ผมมีร้านค้าขายอุปกรณ์เครื่องเสียงเป็นของตนเอง ความเห็นของผมอาจไม่เป็นกลาง กรุณาพิจารณาด้วยความระมัดระวัง

meng

Quoteแต่ผมสงสัยเจ้ากล่อง2กล่องด้านหลังครับไม่ทราบว่าใช่ตัวรูมจูนหรืออะไรครับ

คุณmeng ครับ กล่องด้านหลังเป็นกล่องใส่ลำโพงครับ ตอนแรกไม่รู้ว่าจะเอาไว้ไหนมันใหญ่มาก ตอนนี้หาที่เก็บได้แล้วครับ

5555  :D
นึกแล้วเชียวว่ารูมจูนทำไมหน้าตามันถึงได้เปี่ยนไป๋  อิ อิ :P  

meng

Quoteขอบคุณทุกท่านที่เข้ามาพูดคุยครับ

เป็นลำโพงที่ผมถูกใจเสียงมากที่สุดเท่าที่เคยเป็นเจ้าของลำโพงมาครับ แต่ก็ต้องจ่ายออกไปมากเหมือนกัน   :P  แต่คุ้มครับ และผมตั้งใจจะไม่เปลี่ยนลำโพงตัวอื่นแล้วครับ (นอกจากจะมีคนให้ Beethoven ฟรี ๆ :wub: )

ช่วง ข้าวใหม่ปลามัน  ก็เห็นพูดกันอย่างนี้ทุกคนแหละ อิ อิ...  :P

5555 :lachen014:  ผมก็มีความรู้สึกแบบว่ากับเจ้า 3.8 ของผมเหมือนกันน่ะ รู้สึกว่ามันกำลังเข้าสู่วัยทองแล้ว :P

พูดถึง"วัยทอง"นี่ไม่ค่อยอยากจะใช้คำนี้สักเท่าไหร มันฟังแล้วแสลงหูยังงัยไม่รู้ <_<  

paganini

Quoteช่วง ข้าวใหม่ปลามัน ก็เห็นพูดกันอย่างนี้ทุกคนแหละ อิ อิ...

แหมคุณพจน์กับคุณmeng นี่รู้ทัน แต่ราคาแบบนี้เปลี่ยนบ่อยไม่ได้ครับ อาจจะโดนตรวจสอบบัญชีจาก ผบ.สส. เอาง่าย ๆ :help:  

paganini

มีการ Upgrade System นิดหน่อยครับ โดยการเปลี่ยนหลอดให้กับแอมปฺ TS 34.2

1.เปลี่ยนหลอด EL34 จำนวน 4หลอด (ภาคเอาท์พุต๗ จาก Electro-Harmonic มาเป็น Svetlana เสียงที่ได้หลังจากเบิร์นแล้ว คือความหนา อวบ รายละเอียดดีขึ้น ดนตรีมีน้ำหนักมากกว่า EH

2.เปลี่ยนหลอด 12AX7 EH ในภาคโฟโนมาเป็น Synvania สิ่งที่ได้คือความเงียบสงัด จังหวะของดนตรีมีระเบียบ รายละเอียดต่าง ๆ เจิดจ้ามากขึ้นกว่าเดิม ผมว่าเปลี่ยนที่ภาคโฟโนนั้นชัดเจนมากครับ

3.เปลี่ยนหลอด 12AY7 EH ในภาคปรี ผมมีหลอดชุดนี้สามชุดครับคือ GE, Synvania และ RCA ตอนนี้ผมตกลงใช้เจ้า RCA เป็นหลักครับ

RCA ให้ความอ่อนหวาน ฟังแจ๊สแล้วนุ่มนวลฟังได้นาน ผมชอบฟังเพลงตอนใกล้เช้าเปิดโวลุ่มประมาณเจ็ดแปดนาฬิกาจะให้เสียงที่อ่อนหวานครับ

GE เหมาะกับเพลงประเภทโฟล์คร็อค จังหวะเบสกลองกระชับ ไดนามิกเยี่ยม แต่ผมรู้สึกว่าความหวานมันหายไป

Synvania อยู่ตรงกลางระหว่าง RCA กับ GE แต่ผมยังฟังเสียงจากเจ้าหลอด Synvania ในภาคปรีได้ไม่นานครับ แต่ถ้าให้เทียบกับ RCA แล้ว RCA ถูกหูผมมากกว่า

ตอนนี้กำลังรอเปลี่ยน 12AX7 ภาคไดเวอร์สี่หลอดเป็น TeleFunken ครับ ไม่รู้ว่าจะเป็นยังไงบ้าง ถ้าเปลี่ยนเมื่อไหร่จะรายงานให้ทราบครับ

Dr. John Nach

A bit to say krup,

I’m not sure, I saw you have used typical AC main-outlet.

It's happen to my system krup, before I use whatever AC out let, I got one level of sound for my system. After that, I change CD to  LP somebody tell me  I should re-ground all machines and should care more for AC filter.. Because Phone stage is difference

It does really improve my system krup.. more focus and clearer for each instrument krup..(just my opinion krup)

charoen.p

ขอแสดงความยินดีด้วยอีกคนครับ (ไม่ช้านะครับ ตราบเท่ายังเล่นเครื่องอยู่)  วิวัฒนาการณ์การเล่นเครื่องเสียง paganini เร็วมากๆ นะครับ (อยากเป็นเช่นนั้นบ้านครับ) เจ้า Mozart  ตอนนี้เสียงเป็นไงบ้างครับ ลงตัวหรือยัง หรือว่าเปลี่ยนแปลงตัวไหนในระบบอีกบ้างครับ  

paganini

ผมลองย้อนไปจากเพจแรกที่ผมพสต์ชุดเครื่องเสียง
มาถึงวันนี้ปรากฎว่าชุดแรกสุดของผมไม่เหลือชิ้นใดสักชิ้นแล้วครับ นอกจากสายสัญญาณกับสายลำพงยังใช้ของเก่าเหมือนเดิม

คราวนี้ผมไปเปลี่ยนเจ้า 34.2 มาเป็น KB211 กับทาง TS Audio แล้วก็เพิ่มเงินให้กับทางร้าน ที่ผมเปลี่ยนมาเป็น KB211 ทั้งที่เสียง 34.2 ก็ยังโอเค แต่เวลาฟังไปสักระยะหนึ่ง กิเลสความต้องการ ที่ไม่รู้จักพอมันก็พุ่งขึ้นมา แน่นอนเจ้า 34.2 คู่กับ โมสาร์ทได้อย่างดี เสียงกลางและแหลมผมรู้สึกว่าดีมาก ขาดก็แต่แรงปะทะของเสียงเบสเท่านั้นที่มันน้อยไปนิด แต่การเลือก KB211 ก็ใช่ว่าจะเพิ่มเสียงเบสเพิ่มขึ้นมานะครับ แต่มันให้เสียงที่ใหญ่หนากว่ามาก ขณะเดียวกันเวทีเสียงก็ใหญ่กว่า 34.2 อย่างเด่นชัด แรงปะทะของดนตรีมีสีสัน เสียงกลางเป็นจุดเด่นของ KB211 เวลาฟังเพลงที่โซโลดับเบิ้ลเบส ให้ความรู้สึกที่เยี่ยมยอดมาก เสียงเครื่องเป่าอยากเทอร์เนอแซกอวบอิมมีน้ำหนัก

แต่เจ้า KB211 นั้นมีความอ่อนไหวกับสายต่าง ๆ เป็นอย่างมาก กล่าวคือการเปลี่ยนสายไฟ เครื่องกรองไฟ สายสัญญาณล้วนแล้วมีผลกับมันอย่างเด่นชัด ซึ่งผมกำลังลองผิดลองถูกอยู่ครับว่ามันจะออกมาเป็นอย่างไร อย่างไรให้เสียงที่น่าพอใจกับผมมากที่สุด

ในตอนแรกผมเสียบสายไฟ KB211 กับตัวกรองไฟของ LC-1 ปรากฏว่าเสียงกลางแหลมฟังแล้วนิ่งสงบไหลลื่น แต่เบสบางมาก บางจนรับไม่ได้ แต่พอถอดออกเสียบกับเต้ารับผนังธรรมดา เสียงเบสที่ได้กลับมา แต่ความสะอาดนิ่งนั้นสู้ตอนเสียงไม่ได้ ผมเดาเอาว่า KB211 มันต้องการเครื่องกรองไฟที่มีกำลังจ่ายไฟที่มากกว่า LC-1 เฮ้อ...

ต่อไปผมกำลังหาสายไฟ AC มาเปลี่ยนให้ KB211 แทนสายไฟธรรมดาอยู่ครับ เมื่อใดทดลองแล้วจะรายงานต่อไป  

paganini

ปรีแอมป์ตัวเล็กของ TS

paganini

KB211
หลอด 211 สว่างมากในความมืด ขณะเดียวกันมันก็ร้อนมากด้วย

พอเปิดสวิทซ์แล้ว จะมีการหน่วงเวลาให้ไฟเลี้ยงหลอดประมาณ 2-4 นาที ผมลองฟังตอนกลางคืนสักตีสองตีสาม เสียงจะดีที่สุดครับ  

paganini

KB211 เป็นโมโนบล็อค สายต่าง ๆ จึงระโยงระยางพอสมควร

paganini

กล่องสี่ห้าช่องนี้ทำให้จนมาหลายเดือนแล้ว