• Welcome to Thai Audio/Video Club. Please or

22 August 2019, 05:10:36 pm

News:

การลงทะเบียน ผู้สมัครต้องส่งบัตรประชาชน ยืนยันตัวตนครับ (กำกับด้วยว่า ใช้สมัครสมาชิกบอร์ดเท่านั้น  ปิดเลขบัตร ปิด barcode ปิด วันเกิด ปิดที่อยู่  เปิดแค่ชื่อ นามสกุล กับรูปภาพ ก็พอครับ) http://www.thaiavclub.org/Forum/index.php?topic=2816.0

เรื่องปัญหา DIY ห้องฟังใต้ดิน ความชื้น การปรับ Aco

Started by K. PJ, 23 March 2004, 11:20:19 pm

Previous topic - Next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

poj

Quoteดีจังเริ่มมีคนสนใจเข้ามาคุยแรกเปลี่ยนความรู้กันหลายคนแล้วตอนนี้… คุณพจน์แบ่งช่วงตอบคำถามเป็นช่วงในหน้าเดียวกันอย่างไรครับ? ผมเคยทำได้แต่ลืมไปแล้วครับ!

ใช้ [ quote ] [ /quote ]  ประกบหัวท้ายครับ

Quote“ธรรมชาติของเสียงเบสคือ มันจะสะท้อนกลับ หากไปเจอกับพื้นผิวที่แข็งและมั่นคง ยิ่งแข็งเท่าไร มั่นคงเท่าไร มันจะสะท้อนกลับมามากเท่านั้น…คุณพจน์” ถูกต้องครับ High Freq. (HF) จะทะลุทะลวงผ่านยากกว่า LF แค่ไม้บางๆ HF ก็ไปไม่ได้แล้ว แต่ LF ผ่านไปได้อย่างสบาย… ผมเคยอ่านตำราเล่มหนึ่ง บอกว่า ไม้อัดหนา 20 mm เสียงเบสผ่านได้ครับ ใช่ครับส่วนหนึ่งสะท้อนกลับ(1) ส่วนหนึ่งผ่านมันไปได้ (2) อีกส่วนหนึ่งถูกดูดซับ(3) มีอยู่ 3 สิ่งนี้ครับสำหรับไม้อัดหนา 20mm (ถ้าผมจำไม่ตัวเลขผิด ผมกำลังจะทวงหนังสือนี้คืนจากเพื่อน ถ้าได้มาคงมีข้อมูลยืนยัน แต่ให้ข้อสังเกตว่ากำแพงห้องที่เป็นปูนหนา 80mm เสียงเบสยังออกมานอกห้องอย่างสบายๆ) อีกวิธีหนึ่งที่ผมคิดจะขจัด LH คือให้ไม้อัดที่โครงคร่าวหนาพอเหมาะ ให้มันสร้างความถี่เดียวกับที่เป็นปัญหา กลับออกมาต้านหักล้างกันเองด้วยหลักการเดียวกับ Bass Trap ครับ คือสร้างให้ตัวผนังใหม่นี้ให้มี Resonance Freq. เท่ากับ Freq. ที่เป็นปัญหาหาพอดี (เกลือจิ่มเกลือครับ! แต่ทำให้พอดีกันยากมากครับ)
ใช่ครับ  เสียงเบสามารถผ่านได้จริงๆ  แต่ในขณะเดียวกัน ปริมาณที่มันสะท้อนกลับ ก็มีปริมาณมากขึ้นเช่นกัน หากเราทำผนังให้แข็งขึ้น

และในเมื่อเรา กำลังหาหาทางที่จะลดปัญหาเสียงเบสบูมในห้อง  ผมจึงมองว่า  การทำผนังให้แข็งขึ้น (ด้วยการใช้ไม้ให้หนาขึ้น)  ไม่น่าจะแก้ปัญหาได้ตรงประเด็นนัก

ผมจึงมองว่า การแก้ปัญหาเบสนี้น่าจะ
- ใช้ผนังแบบ asc
- ใช้ Bass Trap ของ RPG หรือ ASC
- ใช้เครื่องปรับแต่งเสียง เช่น EQ หรือ ระบบ RCS เข้ามาช่วย

สัดส่วน และ โครงสร้างผนัง จะช่วยไปได้ส่วนหนึ่ง
แต่การใช้ผนังที่หนาขึ้น แข็งขึ้น  ผมคิดว่า ไม่น่าช่วยอะไรได้ครับ
And in the end, The love you take is equal to the love you make.

พจน์  อุดมลาภสกุล
ผมมีร้านค้าขายอุปกรณ์เครื่องเสียงเป็นของตนเอง ความเห็นของผมอาจไม่เป็นกลาง กรุณาพิจารณาด้วยความระมัดระวัง

poj

ถ้าเราดูโครงสร้างผนังของ ASC จะเห็นได้ชัดว่า แนวคิดหลัก คือ การทำให้ผนังยืดหยุ่นมากขึ้น  ไม่ใช่การทำให้ผนังแกร่งมากขึ้น

ที่แนวขวางเป็นวัสดุที่ damp ผนังทั้งแผง
และตัว ยิบซัมบอร์ดเอง ก็เป็นแบบสองชั้น ที่มีวัสดุยืดหยุ่น คั่นกลางอยู่

ผมว่าแนวคิดนี้ น่าสนใจ
เพียงแต่ เราจะทำเองได้หรือเปล่าเท่านั้นครับ
And in the end, The love you take is equal to the love you make.

ผมมีร้านค้าขายอุปกรณ์เครื่องเสียงเป็นของตนเอง ความเห็นของผมอาจไม่เป็นกลาง กรุณาพิจารณาด้วยความระมัดระวัง

K. PJ

ผมค้นได้ Building a Recording Studio มาหนึ่งเล่มแล้วครับ มีเรื่องการทำ Basstrap เขาใช้ไม้อัดหนา 0.5” Air space 6.5” จะแก้ปัญหาที่ประมาณ 55-65 Hz (Freq. Band จะกว้างขึ้นหากใช้ใยแก้ว แต่ Absorp. Coeffi. จะลดลง) เขาเน้นว่าไม้คร่าววางห่างกันอย่างน้อย 60 cm มีใครลองแล้วบ้างครับในลักษณะนี้ เขาให้ทำ 25% - 75% ของพื้นที่รวมในห้องทั้งหมด

poj

ผมคิดว่า ถ้าเราทำห้องด้วยโครงเคร่าไม้ ปิดทับด้วย ยิบซัม หรือ ไม้อัด  ก็เท่ากับเราใช้แผงลักษณะแบบนี้ทั้งห้องนั่นเองครับ

จะต่างกันตรงที่ระยะห่าง ที่เขาบอกว่า ห่างกัน 60 cm.  
ผมคิดว่า ออกจะห่างกันมากไปครับ

thada

ขั้นต่อไป

ข้อมูลความต้องการของเราชัดเจนและครบถ้วนแล้วหรือยัง
เช่น
ต้องการใช้่สอยบ้านหลังนี้กี่ชั้น  พื้นที่แต่ละฟังชั่นต้องการเท่้าไร
ผมดูจากรูปภาพที่เห็นเสาเข็ม ประเมินได้ว่า จะมีปัญหาการทรุดตัวในอนาคต
เน้นนะครับว่า ประเิมินเบื้องต้น ให้วิศวกรเขายืนยันน้ำหนักบรรทุกเสาเข็มด้วยครับ
ว่าตรงกับความต้องการของเราหรือไม่ และน่าจะหาสาเหตุว่าทำไมเสาเข็มจึงหัก

K. PJ

“ผมคิดว่า ถ้าเราทำห้องด้วยโครงเคร่าไม้ ปิดทับด้วย ยิบซัม หรือ ไม้อัด ก็เท่ากับเราใช้แผงลักษณะแบบนี้ทั้งห้องนั่นเองครับ”

ใช่แล้วครับเฉพาะฝาผนังโดยรอบ คงได้พื้นที่อยู่ระหว่าง 25% - 75% ตามที่เขาแนะนำแล้ว ไม่ต้องทำบนเพดาน

”จะต่างกันตรงที่ระยะห่าง ที่เขาบอกว่า ห่างกัน 60 cm.
ผมคิดว่า ออกจะห่างกันมากไปครับ”

กลัวไม้อัดมันสั่นใช่ไหมครับ ผมคิดว่าจุดประสงค์เขาต้องการให้แผ่นไม้อัดมันสั่นได้ โดยมี Frequency เท่ากับ Freq. ที่เป็นปัญหาของเราน่ะครับ เพื่อให้มันหักล้างกัน แล้วเสียงเบสบูมจะลดลง… เหมือนเราเปิดเครื่องเป็น Mono แล้วกลับขั้วลำโพงที่ข้างหนึ่ง เมื่อเปิดเพลงเสียงมันจะดังลดลงกว่าการไม่กลับขั้วลำโพงเพราะมันหักล้างกันครับ… เราสามารถทดสอบได้นะครับว่า เมื่อเราทำผนังเสร็จแล้ว ว่ามันจะทำให้เกิดการสั่นตามความความถี่ที่เราต้องการนั้นหรือไม่? ผมคิดออกตอนคุณพจน์บอกเอาค้อนทุบผนังนั่นแหละ คือผมมีเครื่องมือที่เอาไปติดที่ผนังแล้วเอาฆ้อนทุบ จะก็จะรู้เลยว่าได้ Freq. ที่เท่าไร? และผมมีวิธีเลื่อน Freq. นี้ได้ด้วยครับ พอเห็นทางลางๆ แล้วครับตอนนี้ ผมจะขอใช้เนื้อที่ Web ลงรูปเพื่อให้หลายๆ คนได้อ่านหลักการของผนังนี้น่ะครับ

K. PJ

Quote[ขั้นต่อไป

ข้อมูลความต้องการของเราชัดเจนและครบถ้วนแล้วหรือยัง
เช่น
ต้องการใช้่สอยบ้านหลังนี้กี่ชั้น  พื้นที่แต่ละฟังชั่นต้องการเท่้าไร
ผมดูจากรูปภาพที่เห็นเสาเข็ม ประเมินได้ว่า จะมีปัญหาการทรุดตัวในอนาคต/]
เสาเข็มรถขุดเผอไปโดนมันครับ เข็มหน้า 8" ยาว 8 m ใช้ตุ้ม 4.2 ตัน 10 ครั้ง ที่ 1' เพียง 1-2 cm ครับ 3 ชั้นรวมใต้ดิน ไม่ทรุดแน่นอน
[เน้นนะครับว่า ประเิมินเบื้องต้น ให้วิศวกรเขายืนยันน้ำหนักบรรทุกเสาเข็มด้วยครับ
ว่าตรงกับความต้องการของเราหรือไม่ และน่าจะหาสาเหตุว่าทำไมเสาเข็มจึงหัก/]
ทุกอย่างตามมาตราฐานครับ

[ขั้นต่อไป

เช่น
ผมดูจากรูปภาพที่เห็นเสาเข็ม ประเมินได้ว่า จะมีปัญหาการทรุดตัวในอนาคต/]

เสาเข็มรถขุดเผอไปโดนมันครับ เข็มหน้า 8" ยาว 8 m ใช้ตุ้ม 4.2 ตัน 10 ครั้ง ที่ 1' เพียง 1-2 cm ครับ 3 ชั้นรวมใต้ดิน ไม่ทรุดแน่นอน

[เน้นนะครับว่า ประเิมินเบื้องต้น ให้วิศวกรเขายืนยันน้ำหนักบรรทุกเสาเข็มด้วยครับ
ว่าตรงกับความต้องการของเราหรือไม่ และน่าจะหาสาเหตุว่าทำไมเสาเข็มจึงหัก/]

ทุกอย่างตามมาตราฐานครับ

K. PJ

แล้วผมก็ Quote ไม่สำเร็จ! ขอลงรูปอีกหน้าหนึงครับ ลืมถ่ายหน้าสำคัญไปหนึ่งหน้าครับ ถ่ายเอกสารมาไม่ชัดเลย มีหายไปบ้าง ต้องอาศัยเดาเอาบ้างละครับ…

เรื่องเสาเข็มหักต่ออีกหน่อย มันเป็นเสาต้นสุดท้ายของงานขุดดิน รถขุดหมุนตัวจะเลิกงานงวงมันไปโดนเข้า แต่ส่วนใต้พื้นดินไม่เป็นไรครับ ถึงอย่างไรเสาช่วงบนส่วนนี้ก็ต้องตัดทิ้งอยู่แล้ว เสาของบ้านส่วนอื่นๆ ผมลงไปทั้งหมดพร้อมๆ กันแล้ว 28 ต้น ผมคิดว่าจะเทคานชั้นผิวดินไว้ทั้งหมดและเตรียมเหล็กเสาชั้นนี้ไว้แค่ 1m แล้วใช้ปูนผสมทรายเทหุ้มไว้กันสนิม ค่อยทุบออกภายหลังเมื่อจะต่อเติมชั้นบนครับ…  ผมยังไม่ค่อยเข้าใจเรื่อง Water Stop มากนัก ผมไม่กล้าซักรายละเอียดเขา  เพราะเขาบอกว่าเรื่องนี้เป็นเทคนิคพิเศษของเขา ถ้าช่างทำไม่เป็นก็จะเกิด Leak ได้ พอจะทราบรายละเอียดบ้างไหมครับ? มันทำอย่างไร? ใช้วัสดุอะไร? ผมไม่มีความรู้เลยละ

poj

Quoteกลัวไม้อัดมันสั่นใช่ไหมครับ ผมคิดว่าจุดประสงค์เขาต้องการให้แผ่นไม้อัดมันสั่นได้ โดยมี Frequency เท่ากับ Freq. ที่เป็นปัญหาของเราน่ะครับ เพื่อให้มันหักล้างกัน แล้วเสียงเบสบูมจะลดลง… เหมือนเราเปิดเครื่องเป็น Mono แล้วกลับขั้วลำโพงที่ข้างหนึ่ง เมื่อเปิดเพลงเสียงมันจะดังลดลงกว่าการไม่กลับขั้วลำโพงเพราะมันหักล้างกันครับ

ในทางทฤษฎีใช่ครับ

ในทางปฎิบัติ ผมคิดว่ายาก ที่เราจะทำนายได้ถูกต้องว่า ห้องเราจะเกิดปัญหาที่ความถี่ไหน  และจะต้องทำผนังมาหักล้างกันที่ความถี่นั้นได้ชนิดถูกต้องเป๊ะๆน่ะครับ

thada

ในงานก่อสร้างจะประกอบด้วย กลุ่มคนเหล่านี้
เจ้าของงาน   ซึ่งเป็นผู้กำหนดความต้องการใช้งาน
ผู้ออกแบบ   เป็นผู้แปลความต้องการให้เป็นรูปอธรรม
ผู้รับเหมา     เป็นผู้ลงทุนซื้อของและดำเนินการให้งานเป็นไปตามรูปแบบ
ในขั้นของผู้รับเหมา ถ้าไว้ใจ้ได้ว่าใช้ของและมีฝีมือตามที่เราต้องการ
ก็จะได้งานออกมาดี ไม่จำเป็นต้องมี กลุ่มคนต่อไป คือ
ผู้ควบคุมงานก่อสร้าง

ในส่วนของผมดำเนินการด้านการออกแบบ  และเป็นผู้ควบคุมงานก่อสร้าง
โครงการที่ดูแลเป็นของส่วนราชการและเอกชนบ้าง
วงเงินที่ดูแลอยู่แต่ละโครงการ ตั้งแต่ 70 ล้านบาท ถึง 300 ล้านบาท

ระบบกันน้ำเป็นระบบหลังจากที่มั่นใจว่าโครงสร้างแข็งแรงพอแล้ว
ระบบกันน้ำดีเพียงใดถ้าโครงสร้างหลักไม่มั่นคงก็กันน้ำไม่ได้

ผมอยากเน้นว่าอาคารขนาด 4-5 เมตร และมีความสูง 3 ชั้น
เสาเข็มเท่าที่เห็น ค่อนข้างน้อยไปนิดนะครับ ยิ่งบอกว่า
8" ยาว  8  เมตร ยิ่งไม่สบายใจครับ

K. PJ

ผมพอมีแนวทางที่จะจัดการกับห้องผมแล้วครับ แต่มันเป็นแนวทางจากหนังสือเล่มเก่ามาก ก็อยากได้คำแนะนำจากทุกท่านด้วยครับ หากคิดว่ามันไม่น่าจะ Work !!!
1, คำนวณ Axial Mode (Standing Wave) ของด้านสูงได้ 52.2 Hz กว้าง 29 Hz ยาว 21.7 Hz ในความคิดผม 21.7 Hz นี้หูผมไม่น่าจะจับอะไรได้แล้ว และ System ผมอาจทำความถี่ต่ำขนาดนี้ได้ไม่ถึงด้วย ลงทุนไปก็ Waste เปล่าวๆ  ก็ถือว่าจงใจให้ห้องมันช่วย Boot ขึ้นมาก็แล้วกัน… ส่วนปัญหาที่ 29 Hz ใช้ผนังของตู้และเตียงที่พับได้เป็นตัวเก็บ โดยใช้ไม้อัด 20mm, Air Space 43.118cm ตู้กว้างช่องละ 60cm คงต้อง Seal ให้อากาศ Leak ในแต่ละห้องของตู้ได้น้อยที่สุด…ปัญหาที่ 52.2 Hz ให้ผนังด้านหลังลำโพงและด้านข้างจัดการ โดยใช้ไม้อัด 12mm, Air Space 20cm แต่ละช่อง 60cm (อาจทำที่เพดานเพิ่มหากยังพอ)
2, ใช้ผ้าหุ้มพรมอัดที่ผนังด้านหลังลำโพงและผนังด้านข้าง ที่จะสะท้อนเข้าหาจุดนั่งฟังในระดับหูมีขนาด  1m x 1.5m
3, พื้นปูพรมบางส่วนที่หน้าจุดนั่งฟัง
Live หรือ Dead ไปครับขอคำแนะนำด้วยครับ…

เรียนคุณพจน์ ขอบคุณครับอ่านและแนะนำให้แต่เช้าเลย ขนาดไม่ค่อยมีเวลา ยังให้กับผมได้ขนาดนี้  :bow:  ผมคิดว่าที่เขาขายก็น่าจะใช้หลักการนี้ครับ แต่เขาได้มีการทดลองปรับให้ได้ตรงกับ Freq. ต้องการได้ถูกต้องแล้ว แต่เราก็มีเครื่องมือตรวจวัดมันได้ว่า มันเป็นค่าเท่าไรได้อย่างถูกต้องครับ ผมทำงานด้านเกี่ยวกับ Vibration มา 20 ปี ซึ่งมันเหมือนกับคลื่นเสียงแปะเลยครับ ทำมันแล้วเราก็สามรถปรับจูลเปลี่ยนแปลงความถี่ได้อีกด้วยครับ

เรียนคุณธาดา ขอขอบคุณอีกคนครับ บ้านผมอยู่อยุธยาครับ ชั้นดินดานอยู่ลึกประมาณ 6-7ม. ครับ ถ้าเป็นกทม. คงเป็นอย่างที่คุณบอกมา เข็มผมถึงชั้นดินดานรับแรงอยู่ครับไม่ต้องห่วงเรื่องนี้ ผมไม่ได้ตอกเข็มเพื่อหวัง Friction จากเนื้อดินครับ และวิศวกรดูแล้วบอกว่าไม่มีปัญหาครับ คุณดูค่าโบว์เคาท์ได้เลยครับ ผมอยากทราบเรื่อง Water Stop ครับ ทำอย่างไรที่รอยต่อคอนกรีตท์ ผมอาจเข้าไปเดินหาตำราใน กทม สักวันหนึ่ง

K. PJ

Quoteในทางทฤษฎีใช่ครับ

เราต้องทำสองอย่างนี้ให้เป็นสิ่งเดียวกันให้ได้ครับ ต้องหาจุดบกพร่องที่เราละเลยหรือไม่ทราบออกมาให้ได้ (เขาทำได้ … แต่เราอาจทำได้บ้าง 50% ก็คุ้มค่าการลงทุนแล้วครับ ก็จะได้มีอีกวิธีหนึ่ง ที่ไม่น่าทำตามเกิดขึ้นมาให้พวกเราได้รู้กันครับ)

Quoteและจะต้องทำผนังมาหักล้างกันที่ความถี่นั้นได้ชนิดถูกต้องเป๊ะๆน่ะครับ

มันมี Broadband อยู่ครับ ดูจากรูปหน้าที่ 2 ครับ ผมดูแล้วมีวิธีนี้วิธีเดียวที่ทำได้ครับ แล้ว Broadband กว้างอยู่ในช่วงต้องการพอดีด้วย เราทำผิดพลาดได้บ้างครับ ดังจะเห็นว่าที่เขาขายจะมีไม่กี่ขนาดเพราะมันคุมความถี่ได้กว้างพอสมควร เจ้า Broadband นี้เราก็วัดได้ด้วยนะครับว่ามันกว้างครอบคลุม Freq. ที่เท่าใดบ้าง

Quoteในทางทฤษฎีใช่ครับ

เราต้องทำสองอย่างนี้ให้เป็นสิ่งเดียวกันให้ได้ครับ ต้องหาจุดบกพร่องที่เราละเลยหรือไม่ทราบออกมาให้ได้ (เขาทำได้ … แต่เราอาจทำได้บ้าง 50% ก็คุ้มค่าการลงทุนแล้วครับ ก็จะได้มีอีกวิธีหนึ่ง ที่ไม่น่าทำตามเกิดขึ้นมาให้พวกเราได้รู้กันครับ)

Quoteและจะต้องทำผนังมาหักล้างกันที่ความถี่นั้นได้ชนิดถูกต้องเป๊ะๆน่ะครับ

มันมี Broadband อยู่ครับ ดูจากรูปหน้าที่ 2 ครับ ผมดูแล้วมีวิธีนี้วิธีเดียวที่ทำได้ครับ แล้ว Broadband กว้างอยู่ในช่วงต้องการพอดีด้วย เราทำผิดพลาดได้บ้างครับ ดังจะเห็นว่าที่เขาขายจะมีไม่กี่ขนาดเพราะมันคุมความถี่ได้กว้างพอสมควร เจ้า Broadband นี้เราก็วัดได้ด้วยนะครับว่ามันกว้างครอบคลุม Freq. ที่เท่าใดบ้าง

thada

แนวคิดเรื่องระบบกันน้ำ
ให้คิดถึงเรือครับ
เพราะห้องที่อยู่ใต้ดินก็เหมือนกับเรือที่อยู่ในน้ำ
จะต้องป้องกันน้ำจากภายนนอกเข้าภายใน
water stop เป็นเพียงการป้องกันไม่ให้น้ำ
ซึมเข้าทางรอยต่อเท่านั้น
ไม่ได้หมายความว่าจะป้องกันไม่ให้
น้ำไม่เข้ามาจากทางอื่นได้
การป้องกันทางอื่นที่ไม่สามารถคะเนได้  จึงเป็นปัญหาหลัก
เขาจะใช้ water proof memblane

thada

อีกประการ เมื่อมั่นใจในเสาเข็มหนึ่งต้นแล้ว
ตรวจสอบอีกครั้งว่าเสาบ้านหนึ่งต้น
ใช้เพียงเสาเข็มหนึ่งต้นเพียงพอหรือไม่
ถ้าดินรับน้ำหนักได้ ยังใช้เสาเข็มก็ถือว่าเกินความจำเป็น

poj

ถ้าหากมีเครื่องวัดก็จะดีทีเดียวครับ  

อาจจะลองดูก็ได้ครับ  พอทำเสร็จแล้วลองวัดดู  ผสมกับการฟังอีกครั้ง  หากว่า ยังไม่สมบูรณ์ ก็ค่อยหาพวก Bass trap เข้ามาช่วยทีหลัง

แต่ผมคาดว่า มันไม่น่าจะแก้ปัญหาให้เราได้สมบูรณ์ 100%  น่าจะยังต้องหาอะไรมาเสริมในภายหลัง

กรณีของ K.pj จะเป็นกรณีศึกษา ในอีกแนวทางหนึ่ง (หนูลองยา ?)  :P  
ซึ่งจะเป็นประโยชน์ต่อทุกๆคนแน่นอนครับ

หากว่าได้ผลดี  ผมจะก้อปปี้ไปทำที่ห้องผมมั่ง  :)

thada

ผมคิดว่าทุกท่านน่าจะได้ข้อมูล
ประกอบการตัิดสินใจบ้างพอควรนะครับ
รบกวน Admin. ลบหรือตัดข้อความส่วนที่ผม
โพสไว้ ก็จะกลายเป็นกระทู้เครื่องเสียงอย่างเดียวแล้วครับ

ขอบคุณครับ