• Welcome to Thai Audio/Video Club. Please or

09 March 2021, 08:30:37 pm

News:

การลงทะเบียน ผู้สมัครต้องส่งบัตรประชาชน ยืนยันตัวตนครับ (กำกับด้วยว่า ใช้สมัครสมาชิกบอร์ดเท่านั้น  ปิดเลขบัตร ปิด barcode ปิด วันเกิด ปิดที่อยู่  เปิดแค่ชื่อ นามสกุล กับรูปภาพ ก็พอครับ) http://www.thaiavclub.org/Forum/index.php?topic=2816.0

เสื้อสำหรับขี้เมา

Started by poj, 24 March 2004, 01:09:01 am

Previous topic - Next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

poj

เสื้อสำหรับปีศาจสุราครับ ^_^
And in the end, The love you take is equal to the love you make.

พจน์  อุดมลาภสกุล
ผมมีร้านค้าขายอุปกรณ์เครื่องเสียงเป็นของตนเอง ความเห็นของผมอาจไม่เป็นกลาง กรุณาพิจารณาด้วยความระมัดระวัง

Night Owl

พูดถึงเรื่องเมรัยแล้ว
อยากรู้ว่าเครื่องดื่มโปรดของแต่ละคนนี่ คืออะไรบ้างคะ
ของดิฉันชอบ Gin มากที่สุด
ยี่ห้อโปรดก็ Bombay Saffire  :P
อร่อยและหอมที่สุด :daumenpos:

แต่หลังๆนี่แทบจะแขวนนวมไปเลยก็ว่าได้ :P (ไม่ใช่ปีศาจสุราแต่อย่างใดนะ )
เดี๋ยวนี้จะแค่จิบๆเป็นกระษัย :P ให้พอชื่นใจ
ปกติมักจะดื่มเวลาปลอดโปร่งใจมากกว่าเวลาไม่สบายใจ :beer2:
มันรื่นรมย์กว่าเยอะเลยคะ  :D  

poj

ปกติ.. ผมไม่ได้กินเลย
แต่ถ้าจะกิน ก็จะสั่ง แบล๊คน้ำ  หรือไม่ก็ เบียร์ไฮเนเก้น (สิงห์ไม่ไหว แรงเกิน)
เท่านั้นละครับ

ผมเป็นคนเมาเร็วมาก ดื่มทีก็หน้าแดงก่ำ  สภาพดูไม่ได้
สมัยเรียนก็นั่งอยู่ในวงนะ

เหมือนโกวเล้งน่ะ
ผมไม่ได้ชอบเหล้าหรอก ผมชอบบรรยากาศในวงเหล้าน่ะ  ^_^
And in the end, The love you take is equal to the love you make.

ผมมีร้านค้าขายอุปกรณ์เครื่องเสียงเป็นของตนเอง ความเห็นของผมอาจไม่เป็นกลาง กรุณาพิจารณาด้วยความระมัดระวัง

lapath

Depend on what kind of เมรัย we are talking about

Beer - Samuel Adam.  I like the color - amber and a bit of a sweetness from caramel which make it looks brownish vs golden from regular lager beer

Whiskey - I don't like but have to take it as most Thai loves it.  The best way to taste it is by itself which I don't like it anyway.

Wine - I like a kind of white wine called Riesling, mostly from Germany and France like Dr. Loosen.  The US brand that I like is from Chateau Ste Michelle + Dr. Loosen cooperation.  Taste pretty good and goes well with spicy food like Asian dish including Thai food.  Make sure the wine is extremely cold as this is a light body wine.  For wine, glass has a significant impact on wine tasting.  I like Riedel and you don't have to buy expensive one, just entry level (around Bt400/glass) will do.

Cocktail - Dry martini.  It tastes sparkle but really difficult to explain though I like it.

I don't drink often but this is the stuff I like to have if I have to drink.
Yeah we knew we had to leave this town
But we never knew when and we never knew how

Xex

:D กินได้หมดครับ ผม แต่ถ้าให้ดีที่สุด ขอ wine แล้วกัน ไม่ต้องแพงมาก สัก 200-500 เพียงพอแล้วสำหรับผม แต่้ถ้าหาอะไรดื่มไม่ได้ ก็ได้หมด ไม่เลือกครับ บางทีกินกับลูกน้อง ช้างก็ต้องกินครับ แต่เบียร์หลังๆต้องเลิกๆครับ ไม่ไหว มันเพาะพุงมากเหลือเกิน ส่วนเหล้า มันเริ่มไม่อร่อยแล้วครับ พอเราแก่ตัวมากขึ้น ถ้าเพื่อสุขภาพ และ ดี ก็ wine ละครับ สบาย  :D (ปล. ขอไม่กิน wine กระชายดำนะ ไม่ไหว )

meng

ผมแรกๆก็กินวิสกี้ทั้งไทยเทศตั้งแต่แม่โขงแสงโสมยันเรดแบลก์ บางครั้งก็กินเบียร์สิงห์ ไฮเนเก้น จนโรคตับถามหาเลยต้องหยุดกินไปพักใหญ่ครับ  :(
หลังๆหันมากินไวน์ กินวันละแก้วครับ กินไปฟังเพลงไป มีความสุขมากเลยครับจนรู้สึกว่าจะขาดไม่ได้ จนมาเป็นโรคเกาต์เมื่อปีกลายนี่สิครับถึงได้หยุดกินไป แต่นานๆครั้งก็หันมากินอีกครับ มันอดไม่ได้แหละครับ ...แหะๆ..  :P  

supada

^_^ ไฮเนเก้นสักขวดก็พอค่ะ อิอิ
"The more mediocre your music is, the more accessible it is to a larger number of people in the United States." ~ Frank Zappa ~

poj

มีเพลงอะไรสำหรับขี้เมาบ้าง
ผมนึกได้เพลงหนึ่ง Lighting Bar Blues  ฮิตมากสมัยก่อน  ผมยังเคยพยายามเล่น riff ของเพลงนี้เลย

:beer2: :beer2: :beer2:  :musik013:
I don't need no diamond ring
I don't need no Cadillac car
Just want to drink my Ripple wine
Down in the Lightnin' Bar
Down in the Lightnin' Bar

Some people value fortune and fame
I don't care about 'em none
Just want to drink my Ripple wine
I want to have my good time fun
Have my good time fun

CHORUS
When I die don't cry for me
Don't bury me at all
Place my livin', laughin', lovin' bones
In a jar of alcohol
Hundred proof alcohol  

Night Owl

เหมือนโกวเล้งน่ะ
ผมไม่ได้ชอบเหล้าหรอก ผมชอบบรรยากาศในวงเหล้าน่ะ  ^_^

ดิฉันก็ชอบคะ:D
แต่ตอนนี้บรรยากาศที่ว่าแทบจะไม่หลงเหลือแล้ว
หนักไปทางกินกับและน้ำเปล่ากันซะมากกว่า :lol:
หลังๆดิฉันชอบดื่มคนเดียวที่บ้านมากกว่า
ไม่ชอบไปนั่งแช่ที่ไหนนานๆแล้ว
รู้สึกว่ามันเสียเวลา
อยู่บ้านมันสบายดีคะ อยากจะฟังเพลงอะไรก็ฟัง
อยากจะเอกเขนกอย่างไรก็ได้
แต่หลังๆแล้วมักจะดื่มหน้าจอตอนออนไลน์ :P

พูดถึง Dry Martini แล้ว
ดิฉันหัดดื่มเมื่อรุ่นๆก็ด้วยอิทธิพลจากตัวหนังสือของ คุณรงค์ วงษ์สวรรค์ แหละคะ :D  

Xex

:D คุณ meng กิน wine เป็นเก๊า ด้วยเหรอครับ จริงผมก็อยากกินวันละแก้วคนเดียวที่บ้าน แต่ wine มันขวดใหญ่กินคนเดียวก็ไม่ค่อยจะหมด นะครับ น่าจะผลิตมาขวดย่อมๆ บ้างนะผมว่า
สำหรับที่บ้าน เหล้า เบียร์ไม่เคยกินเลยครับ เกรงใจ แม่(ของผม) กับ ลูกสาว แต่ว่าจะหา wine มากิน มันดูเหมือนน้ำผลไม้ดี ยิ่งเวลากินได้ฟังเพลงที่เรา เพลินๆชอบๆละก้อ นิ่มเลยครับ สบายแฮ :)  

pong

ปกติผมไม่ดื่มเหล้าครับ ไม่ชอบ เลยไม่เคยลองเลยครับ เบียร์ซะส่วนใหญ่ เบียร์ตลาดต้องขวดเขียวไฮเนเก้นครับ แต่ตอนนี้กำลังลอง Asahi ดื่มง่ายครับแต่แก๊สเยอะหน่อย ตื่นมาไม่มีอาการตกค้างด้วย

ไวน์ก็ได้ครับทุกชนิดดื่มเพื่อสุขภาพ

เหล้าได้อย่างเดียวคือ Gin มันหอมดีครับ Gin+tonic+มะนาว ยี่ห้อเดียวกับคุณ Night Owl ครับ (อันนี้ดื่มประจำตอนอยู่สิงคโปร์เพราะเบียร์มันแพง :P )
\"Life down to 20 Hz\"

Night Owl

Quoteเหล้าได้อย่างเดียวคือ Gin มันหอมดีครับ Gin+tonic+มะนาว ยี่ห้อเดียวกับคุณ Night Owl ครับ (อันนี้ดื่มประจำตอนอยู่สิงคโปร์เพราะเบียร์มันแพง :P )

โอ้เย......ได้คอเดียวกันแล้วววว :beer2:
Bombay Saffire ที่ชางกีนี่   อย่างถูกเลยนะคะ  500 เศษๆเอง แถมขวดใหญ่ด้วย
ราคาที่ไทยนี่ แพงสุดแล้วในตระกูล Gin :D  

pong

QuoteBombay Saffire ที่ชางกีนี่   อย่างถูกเลยนะคะ  500 เศษๆเอง แถมขวดใหญ่ด้วย
ราคาที่ไทยนี่ แพงสุดแล้วในตระกูล Gin :D

ถูกต้องที่สุดครับ ผมเลยซื้อแทบทุกครั้งที่กลับบ้าน  :D  

lapath

Quoteพูดถึง Dry Martini แล้ว
ดิฉันหัดดื่มเมื่อรุ่นๆก็ด้วยอิทธิพลจากตัวหนังสือของ คุณรงค์ วงษ์สวรรค์ แหละคะ :D

Mine is from James Bond but I didn't go that far to Vodka Martini.
Yeah we knew we had to leave this town
But we never knew when and we never knew how

lapath

Quoteปกติผมไม่ดื่มเหล้าครับ ไม่ชอบ เลยไม่เคยลองเลยครับ เบียร์ซะส่วนใหญ่ เบียร์ตลาดต้องขวดเขียวไฮเนเก้นครับ แต่ตอนนี้กำลังลอง Asahi ดื่มง่ายครับแต่แก๊สเยอะหน่อย ตื่นมาไม่มีอาการตกค้างด้วย

Asahi increases the advertising budget around the area and may make it easier to find.

For Japanese beer, I like Kirin more.  I think Asahi is a bit too bitter for me.

I don't like Heneiken, Corona, carlsberg and all Thai beer.  I like Grolsch from the same country as Heneiken more though it's not that well known.  Oh! for basic beer, Budweiser is my favorite.

I really picky for this alcoholic beverage as I don't really like it so if I need to have one, I would prefer the one I like.

Economically, wine from Australia is price competitive but I haven't really found the one that I like.  I wish I could find it one day as wine from the US is so expensive in this part of the world.

meng

ตอบคุณ Xex ครับ...ที่ผมเป็นเก๊าต์เนื่องมาจากกินเป็ดกินไก่มากเกินไปครับ  :P
ส่วนไวน์เนี่ยมันก็มีส่วนอยู่บ้างเล็กน้อยครับ แต่ก็ยังน้อยกว่าอาหารจำพวกสัตว์ปีกครับ เครื่องดื่มแอลกอฮอลล์ทุกชนิดมีผลต่อโรคนี้ครับ โดยเฉพาะเบียร์นี่ตัวดีเลยครับ  :donot:
รบกวนถามคุณ Pong เคยอยู่ Singapore ทำอะไรครับ? เรียนหรือว่าทำงานอะครับ
ผมเคยเรียนอยู่ Chung Cheng High School แล้วไปจบที่ Catholic Junior College กะจะเรียนต่อ NUS แต่มันดันไม่ยอมรับผมไว้ดูเล่นเลยจำใจต้องกับมารับช่วงกิจการต่อจากปะป๋าผมแหละครับ  :D  

poj

โอ..ตายแล้ว งี้ผมก็เสร็จสิ
ผมกินไก่เป็นหลักเลย
ผมจะเป็นเก๊าท์ไหมเนี่ย  :(

Night Owl

Quoteโอ..ตายแล้ว งี้ผมก็เสร็จสิ

แล้วตอนหวัดนกลง
มิลงแดงแย่เหรอคะ :P  

lapath

Quoteโอ..ตายแล้ว งี้ผมก็เสร็จสิ

I think the uric acid is mostly in internal organ and, maybe, skin.  The meat is OK so I guess you shouldn't worry about it.

Worry more about bird flu then!

pong

ไปทำงานครับคุณ meng ทำอยู่ 5 ปีพึ่งกลับมาปลายปีที่แล้วนี้เองครับ แสดงว่าคุณ meng อยู่นานเลยนี่ครับแสดงว่าได้ภาษาจีนมาด้วย

เบียร์เมกันผมชอบ miller light ครับ เรื่องสุดยอดเบียร์อ่านเจอเค้าให้ลองยี่ห้อ Pilsner Uequell ของเชค แล้วจะรู้ว่าเบียร์ที่ดีรสชาติยังไง เค้าว่าเซ็นทรัลเคยเอามาขาย ไม่รู้ตอนนี้ยังหาลองได้อีกรึเปล่า :beer2: