• Welcome to Thai Audio/Video Club. Please or

23 July 2019, 10:32:02 am

News:

การลงทะเบียน ผู้สมัครต้องส่งบัตรประชาชน ยืนยันตัวตนครับ (กำกับด้วยว่า ใช้สมัครสมาชิกบอร์ดเท่านั้น  ปิดเลขบัตร ปิด barcode ปิด วันเกิด ปิดที่อยู่  เปิดแค่ชื่อ นามสกุล กับรูปภาพ ก็พอครับ) http://www.thaiavclub.org/Forum/index.php?topic=2816.0

สมาชิกใหม่ๆ เข้ามาทักทายกันหน่อยสิครับ

Started by poj, 12 March 2002, 11:04:51 pm

Previous topic - Next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

poj

Quoteจากศิลปินที่ตายไปแล้วเกือบทั้งหมด ทั้งคนแต่ง คนเล่น และคนอัดเสียง

บรื๊อ.. แล้งฟังไป บรรยากาศสยองไป... หรือเปล่าครับเนี่ย...  :P

ยินดีต้อนรับครับ
And in the end, The love you take is equal to the love you make.

พจน์  อุดมลาภสกุล
ผมมีร้านค้าขายอุปกรณ์เครื่องเสียงเป็นของตนเอง ความเห็นของผมอาจไม่เป็นกลาง กรุณาพิจารณาด้วยความระมัดระวัง

pee

ขอบคุณที่ให้การต้อนรับครับคุณพจน์

ฟังเพลงของคนที่เรารู้แน่ๆว่าตายไปแล้ว ไม่สยองเท่าฟังเพลงของคนที่ตายตั้งแต่ยังมีชีวิต
อันนั้นทั้งโหยหวล หดหู่ อัดอั้นใจ เวิ้งว้างอารมณ์ แล้วพลอยทำให้โลกที่เราสัมผัส โหวงเหวงชอบกล
นั่นคือตอนที่ผมฟังอัลบัมเดอะดอรส์ หลังสิ้นมอริสั้น จะมีใครจำแผ่นนี้ได้บ้างใหมหนอ.....

คนตายคนหนึ่ง ที่ผมยังไม่เคยรู้สึกว่าเขา"ตาย"จากไปใหนทั้งสิ้น คือฮอโรวิทส์ไงครับ
แต่แผ่นชุดนี้คนอัดเสียงยังไม่ตาย แหะ แหะ... อาจจะลดความหยองลงสักสองสามขีด
แผ่นของดอยช์ กรามาโฟน
ลองหาฟังดูเถิดท่านครับ ปลายนิ้วของชายชราอายุแปดสิบห้า จะทำให้คุณรู้สึกเหมือนยังมีชีวิตอีกร้อยปี รอคุณอยู่ทีเดียว

นี่ผมเว่อร์ไปใหมครับ

meng

ช่วงที่ผมเริ่มฟังแนวคลาสสิคก็ซื้อแผ่น LD เป็นการแสดงสดของลุง Horowitz มาดู 2 ชุด
แล้วค่อยซื้อซีด๊มาฟังอีก 2 - 3 แผ่นครับ ดูการแสดงสดจะได้อารมณ์กว่านะครับ

ยินดีต้อนรับคุณ Pee ครับ

:ahha: ยินดีต้อนรับ avatar ใหม่ เด็กชายพจน์ ของทั่นประธานด้วยครับ :D

poj

Quoteยินดีต้อนรับ avatar ใหม่ เด็กชายพจน์ ของทั่นประธานด้วยครับ

ตอนแรกว่าจะคาดตาปิดไว้ แต่นึกขึ้นได้ว่า ไม่ได้ส่งไปคอลัมน์มาลัยเสี่ยงรักของลุงหนวดสักหน่อย
ก็เลย.. ไม่ต้องปิดละกัน  :)
And in the end, The love you take is equal to the love you make.

ผมมีร้านค้าขายอุปกรณ์เครื่องเสียงเป็นของตนเอง ความเห็นของผมอาจไม่เป็นกลาง กรุณาพิจารณาด้วยความระมัดระวัง

pee

สวัสดีคุณเมงครับ
แสดงสดของฮอรอวิทส์เคยดูประปรายครับ พอดีที่ดูไว้นั้นระบบเสียงไม่ดีเท่าไร
ชอบชุดที่กลับไปรัสเซีย บางตอนนี่น้ำตาเล็ดเชียว(หมายถึงน้องหนูรัสเซียที่เกาะลูกกรงฟัง-เพลงของชูมันน์)

เฮียเมงเล่นแผ่นเสียง ลองหาแผ่นโมโนของเขามาฟังสิครับ รุ่น hmv คงหายากหน่อย แต่ถ้า angle น่าจะพอหาได้
แกคงมีสิบสี่สิบห้านิ้วนะ ผมว่า
ชอบเปียนนิสต์นี่ ต้องถูกหวยหลายงวดหน่อยนะครับ ถึงจะสมใจอยาก...555
อ้อ ...เร็วๆนี้ บางสำนัก เขาไปค้นเจอมาสเตอร์เก่าๆของทั่นฮอฯ เสียดายทำออกมาเป็นแค่ซีดี
เป็นฝีมือราว 1950 กำลังสุกงอมเลยละครับ แต่เสียงแย่มากเพราะอัดจากแสดงสด
ได้ลองบ้างหรือยังครับ

yot

สวัสดีครับคุณพจน์และสมาชิกรุ่นพี่ทุกท่าน
    นายยศครับ ( yot )  สมาชิกใหม่ซิงๆ เพิ่งจะได้รับอนุมัติวันสองวันนี้เองครับ
    เข้าเป็นสมาชิกโดยการชักชวนของท่าน"ปากคลอง" มาแนะนำตัวเองครับ ตามขนบธรรมเนียมไทยอันดีงาม
    เมื่อเข้ามาแล้ว อะไรที่ไม่รู้ก็จะถามนะครับ อะไรที่พอจะทราบ และคิดว่าน่าจะเป็นประโยชน์กับเพื่อนสมาชิก ก็จะแบ่งปันกันไปครับ
           " yot "

poj

meng

ยินดีต้อนรับครับคุณยศ
ว่างๆแวะเข้ามาคุยบ่อยๆนะครับ  :beer:

DRC

ยินดีต้อนรับครับ ไม่ทราบว่าใช่คุณยศที่อยู่กระบี่มั้ยครับ
ยังไงก็ขอเชิญเข้ร่วมในกระทู้ต่างๆด้วยความเพลิดเพลินครับ :thumbup:
หวังว่าซักวันหนึ่ง จะหยุดเล่นเครื่องเสียงซะที

yot

ขอบคุณมากครับ คุณพจน์ เฮียเม้ง คุณDRC และคุณNIKO
    ต้องมีโอกาสมาซักถาม, มาคุยกะเพื่อนสมาชิกบ้างแน่นอนครับ
       yot
( คุณDRCครับ ผมอยู่จังหวัดกระบี่จริงๆ ครับ )

kornkitj

ผมก็อยู่ใกล้กระบี่ครับ  อยู่สุราษฎร์ธานีห่างกระบี่ 50-60 โลครับ  ยินดีที่ได้รู้จักคุณยศนะครับ  ผมเพิ่งสมัครได้ไม่กี่วันครับ
ผมรักในเสียงดนตรี แต่มิใช่รักที่จะจับผิดเสียงดนตรี
       ความเป็น MUSIC LOVER นั้น จะเป็นแนวทางให้เกิดความรักในเสียงดนตรีนั้นๆ
                แต่บางทีถ้าคนทำเพลงมักง่าย สร้างแผ่นเสียงห่วยๆออกมาเพื่อค้ากำไรเกินควร...ผมก็รับเสียงดนตรีประเภทนั้น...ไม่ได้เหมือนกัน!!

poj

niko