• Welcome to Thai Audio/Video Club. Please or

20 November 2019, 09:24:13 pm

News:

การลงทะเบียน ผู้สมัครต้องส่งบัตรประชาชน ยืนยันตัวตนครับ (กำกับด้วยว่า ใช้สมัครสมาชิกบอร์ดเท่านั้น  ปิดเลขบัตร ปิด barcode ปิด วันเกิด ปิดที่อยู่  เปิดแค่ชื่อ นามสกุล กับรูปภาพ ก็พอครับ) http://www.thaiavclub.org/Forum/index.php?topic=2816.0

ชุดฟังเพลงของผม

Started by vichai, 24 August 2004, 09:55:26 pm

Previous topic - Next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

nattapong

Quoteมีผู้รู้เคยแนะนำว่า สำหรับ Music Lover 10 ปีแรกให้ฟังเพลง Rock 10 ปีต่อมาให้ฟังเพลง Jazz 10 ปีสุดท้ายให้ฟังเพลง Classic

สงสัยผมจะแก่เร็วครับ ตอนนี้เหลือแต่คลาสสิคที่ซื้อและเปิดครับ
ผมมีบริษัทผลิตผลิดภัณฑ์เครื่องนอนยางพารา กระทู้ใดที่เกี่ยวกับเครื่องนอน ท่านผู้อ่านควรใช้วิจารณญานในการอ่านนะครับ

meng

Quoteมีผู้รู้เคยแนะนำว่า สำหรับ Music Lover 10 ปีแรกให้ฟังเพลง Rock 10 ปีต่อมาให้ฟังเพลง Jazz 10 ปีสุดท้ายให้ฟังเพลง Classic

สงสัยผมจะแก่เร็วครับ ตอนนี้เหลือแต่คลาสสิคที่ซื้อและเปิดครับ

:D ผมแย่หน่อยนะ ฟังมันทั้งหมดพร้อมกันแล้วตอนนี้ แต่ก็เริ่มจาก Pop Rock ก่อนนะ

Teerasak

สวัสดีครับ   ห้องของคุณหมอขนาดใกล้เคียงกับห้องผม
และผมก็มีปัญหาเรื่องเสียงเบสเหมือนกันครับ คุณหมอแก้ไข
อย่างไรบ้างครับ เพราะผมว่าเบสของ totem mani2
ก็เอาเรื่องอยู่นะครับ  และเสียงเบสมีผลต่อเครื่องเล่นแผ่นเสียง
บ้างไหมครับ :musik004:  

poj

มีครับ  เครื่องเล่นแผ่นเสียงจะไวต่อแรงสั่นสะเทือนทุกชนิดครับ การพยายาม isolate มัน จึงเป็นสิ่งที่ควรทำครับ
And in the end, The love you take is equal to the love you make.

พจน์  อุดมลาภสกุล
ผมมีร้านค้าขายอุปกรณ์เครื่องเสียงเป็นของตนเอง ความเห็นของผมอาจไม่เป็นกลาง กรุณาพิจารณาด้วยความระมัดระวัง

meng

ได้ข่าวว่ามีมีทติ้งที่บ้านพี่หมอเมื่อคืน ไม่ทราบว่าเป็นไงบ้างครับ รบกวนรายงานด้วยนะครับ :)  

pollpo

Quoteได้ข่าวว่ามีมีทติ้งที่บ้านพี่หมอเมื่อคืน ไม่ทราบว่าเป็นไงบ้างครับ รบกวนรายงานด้วยนะครับ :)

อยู่สุดประเทศแต่ข่าวไวดี  ได้ข่าวว่าวงแตก ร.พ. โทรตาม      :D  :D  :D  

vichai

มีเหตุจำเป็นที่ทำให้ต้องเลื่อนไปก่อน
 แต่วันนั้น ก็พอได้ลองฟังกันเล็กน้อย พอเป็น Idea ครับ เนื่องจากมีเวลาจำกัดครับ
   ปัญหาคือขนาดห้องค่อนข้างเล็ก  ทำให้ต้องแก้ไขเรื่องห้องอีกหลายประการ วิธีที่น่าจะแก้ง่ายที่สุดคือ ขยายห้องให้ขนาดใหญ่ขึ้นครับ  

vichai

Quoteสวัสดีครับ   ห้องของคุณหมอขนาดใกล้เคียงกับห้องผม
และผมก็มีปัญหาเรื่องเสียงเบสเหมือนกันครับ คุณหมอแก้ไข
อย่างไรบ้างครับ เพราะผมว่าเบสของ totem mani2
ก็เอาเรื่องอยู่นะครับ  และเสียงเบสมีผลต่อเครื่องเล่นแผ่นเสียง
บ้างไหมครับ :musik004:

ปัญหาเรื่องเสียงเบสสำหรับห้องขนาดเล็ก วิธีแก้ไขเท่าที่ทราบ (ยังไม่ได้ทำ)
 1. เปลี่ยนขนาดห้อง กรณีห้องฟังของผม มีโอกาสขยายได้ เป็น 3.7 X 6 เมตร  หรือ 3.7 X 8 เมตร
 2. Room Treatment แบบว่า จ้างเขาทำ อะไรทำนองนั้น หรือติดพวกวัสดุซับเสียง
 3. ใช้ Tube Trap
 4. เปลี่ยนขาตั้งลำโพง (กรณีลำโพงวางหิ้ง)
 5. เปลี่ยนสายลำโพง หรือ/และ สายสัญญาณ
 6. เปลี่ยนลำโพง
 7. Set Up ตำแหน่งลำโพง
 8. เปลี่ยน System ทั้งชุด
 9. ทำห้องใหม่อีกห้อง  คงไม่ต้องถึงกับปลูกบ้านใหม่

เสียงเบสมีผลต่อเครื่องเล่นแผ่นเสียงบ้างไหมครับ
 คิดว่ามีผลครับ โดยเฉพาะถ้าแท่นวางไม่นิ่งพอ หรือ Turntable / Tonearm  ที่ Sensitive

meng

Quote2. Room Treatment แบบว่า จ้างเขาทำ อะไรทำนองนั้น หรือติดพวกวัสดุซับเสียง

ของผมใช้แผง Diffusor กับตัว Roomtune แต่ต้องเซ็ทให้ดีรับรองว่าเจ๋งครับพี่หมอ แผ่นกลองจีน แผ่นเก๋าลักเล่นได้ไม่มีหึ่งครับ แต่จะมีความถี่ต่ำี่นึงที่ยังจัดการไม่ได้แค่นั้นเองครับ :P  และมีโด่งในบางความถี่ที่สูงขึ้นไปอีกถ้าเร่งความดังขึ้นไป แต่โดยรวมแล้วดีมากๆครับ :musik004:  

pollpo

13 July 2005, 07:02:03 pm #29 Last Edit: 13 July 2005, 07:23:55 pm by pollpo
ของผมใช้แผง Diffusor กับตัว Roomtune แต่ต้องเซ็ทให้ดีรับรองว่าเจ๋งครับพี่หมอ แผ่นกลองจีน แผ่นเก๋าลักเล่นได้ไม่มีหึ่งครับ แต่จะมีความถี่ต่ำี่นึงที่ยังจัดการไม่ได้แค่นั้นเองครับ :P  และมีโด่งในบางความถี่ที่สูงขึ้นไปอีกถ้าเร่งความดังขึ้นไป แต่โดยรวมแล้วดีมากๆครับ :musik004:

เฮียเม้ง  ผมไม่แน่ใจว่าตัวCaryที่ใช้อยู่ข้างหลังมีกี่รู เพราะตัว  Bไม่แน่ใจ แต่ตัว  C มี2รุ่นมีกลับไม่มี ถ้าเป็นตัวที่ผมเคยเล่นมี 2 ช่อง  ช่อง 1ปรับ bias  ส่วนอีกช่องมันจะปรับช่วยเบส  เหมือนกันการปรับค่า BACK EMS หรือ ค่า Q ของลำโพง เวลาปรับไฟตาแมวมันจะสว่าง ขึ้นหรือลดลง  เท่าที่จำได้ไม่ได้จับมา 2-3 ปีแล้ว ทดลองดู

meng

มีรูเดียวไว้ปรับไบอัสหลอด 300B เองครับ

Teerasak

ขอบคุณทุกท่านที่ช่วยอธิบายนะครับ
แต่ถ้าทำห้องใหม่โดนภรรยาตืบแน่ๆ ผมย้ายบ้านมาใหม่ ห้องที่ได้มาห้องนี้
เป็นห้องเดียวที่ภรรยาผม ให้ทำหัองฟ้งเพลงได้ครับ(กรรมของผมจริงๆ..)

งั้นก็ขอเรียนถามต่อนะครับ
ระหว่าง Diffusor  Roomtune และTube trapที่ทำในประเทศ กับของนอก
ให้ผลเหมือน หรือแตกต่างกันมากหรือไม่?
เพราะผมกะว่าจะหามาใช้แต่ยังตัดสินใจไม่ได้ระหว่างของในกับของนอกครับ

(ขนาดห้องผม  กว้าง 4.1 m ยาว 4.1 m สูง 3 m เป็นขนาดที่แย่มากสำหรับห้อง
เครื่องเสียงครับ และลำโพงของผม Proac response4 ซึ่งมันคับห้องมากครับ)

ขอบคุณครับ

poj

ถ้าดูจากห้อง และ ชุดแล้ว ผมคิดว่าการปรับอคูสติคก็เอาไม่อยู่ครับ  แค่ช่วยได้บ้างเท่านั้น จะไม่สามารถช่วยได้โดยสมบูรณ์

Diffusor หากว่าพอจะมีงบ ผมแนะนำให้ซื้อของ RPG หรือ ASC ดีกว่าครับ  หรือไม่ก็ทำใช้เองเลยก็ได้ครับ
And in the end, The love you take is equal to the love you make.

ผมมีร้านค้าขายอุปกรณ์เครื่องเสียงเป็นของตนเอง ความเห็นของผมอาจไม่เป็นกลาง กรุณาพิจารณาด้วยความระมัดระวัง

vichai

(ขนาดห้องผม  กว้าง 4.1 m ยาว 4.1 m สูง 3 m เป็นขนาดที่แย่มากสำหรับห้อง
เครื่องเสียงครับ และลำโพงของผม Proac response4 ซึ่งมันคับห้องมากครับ)

ลำโพงใหญ่ไปหน่อยครับ สำหรับห้องขนาดนี้ แต่อาจจะแก้ได้นะครับ คงต้องลงทุนปรับ Acoustics เยอะสักหน่อย
 วิธีแก้อีกวิธีหนึ่งคือ เปลี่ยนลำโพงครับ

poj

ผมว่าเปลี่ยนลำโพง ประหยัดกว่า และได้ผลดีกว่าครับ  หรือ ฟังไปก่อนจนกว่าที่จะหาห้องใหม่ได้

poj

ห้องผมเอง ขนาดไม่ใช่ สี่เหลี่ยมด้านเท่า ก็ยังมีปัญหาเบสที่แก้ไม่ตกครับ  ลงทุนซื้อ ASC มา 3 อัน  ก็ยังแก้ไม่ตกโดยสมบูรณ์ครับ  ดังนั้นการแก้ปัญหาในห้องลักษณะนี้ ในความเห็นผม ผมคิดว่า ไม่น่าจะทำได้เลยครับ  อย่างดีที่สุดก็แค่บรรเทาปัญหาลงได้บ้างเท่านั้น

pollpo

งั้นก็ขอเรียนถามต่อนะครับ
ระหว่าง Diffusor  Roomtune และTube trapที่ทำในประเทศ กับของนอก
ให้ผลเหมือน หรือแตกต่างกันมากหรือไม่?
เพราะผมกะว่าจะหามาใช้แต่ยังตัดสินใจไม่ได้ระหว่างของในกับของนอกครับ

ในขนาดห้อง 4.1x4.1x3  มันเป็นสี่เหลี่ยมด้านเท่า โดยที่จริงมันก็ไม่สามารถเป็นห้องฟังที่ดีได้  แต่ถ้าจำเป็นที่จะต้องใช้ห้องนี้จริง ๆ  มันก็สามารถทำให้ดีที่สุดได้ในขนาดของพื้นที่จำกัด  แต่ห้องแบบนี้ผมเสนอให้ใช้ทางวิทยาศาสตร์เข้ามาแก้ไข  แต่การลงทุนจะสูงนิดนึง
  อุปกรณ์ของนอกหรือของในมันไม่แตกต่างกันมาก  เพราะอย่าง Diffusor  ที่มีขายตามท้องตลาดมันเป็นค่าเฉลี่ยทั้งสิ้นส่วนใหญ่จะอยู่ที่ 3000 - 5000 hz  แต่ของนอกเป็นบริษัทใหญ่ ๆ  มันจะได้เปรียบตรงที่ว่าเราสามารถสั่งทำตามความถี่ที่ต้องการได้  แต่เราจะรู้ว่าเราจะใช้ที่ความถี่ไหน เราต้องมีอุปกรณ์วัดภายในห้องว่า 20hz-25000หรือ30000 hz ความถี่ไหนเป็นความถี่เด่นและความถี่ไหนเป็นความถี่ด้อย และจริงคำนวณขนาดร่อง Diffusor อันที่จริงแล้ว Diffusor จะใช้กันอยู่หลังตำแหน่งที่เรานั่งฟัง  ( จากการคำนวณจริง  Diffusor  เป็นโลหะ  แต่ลดต้นทุนจริงใช้ไม้และเทของแข็งลงในช่องว่าง )  ห้องที่คำนวณขนาดและสัดส่วนเป็นอย่างดีจึงไม่จำเป็นต้องใช้อุปกรณ์ปรับอคูสติคมาก  แต่ในกรณีที่ตามบ้านทั่วไปมันไม่ได้จึงต้องปรับกันแบบเต็มที่
 ถ้าคุณ Teerasak ต้องการศึกษา  เราไม่คิดอะไรมากต้องหาบุคคลที่มีความรู้ทางด้านนี้จริง  ซึ่งในการออกแบบผนังจนถึงอุปกรณ์ต่าง ๆ  มันให้ความรู้กับเรามากเลย  ซึ่งมันจะมีเห็นผลทางวิทยาศาสตร์มาอธิบายให้เราฟัง  ถึงทิศทางการวิ่งของเสียง  จะทำอย่างไรจึงหน่วงเวลาการสะท้อนกลับ  และอีกรายเรื่องเลยครับ
 ส่วนปัญหาเรื่องเบส  บางทีมันก็มาจากเพาเวอร์แอมป์ด้วย  เพราะบางทีลำโพงตัวใหญ่แต่แอมป์เล็ก  ซึ่งขนาดของแอมป์อันที่จริงตัวไดเวอร์เป็นกำหนดอยู่แล้ว  อันที่จริงความดัง 10 กว่าวัดต์ เราก็ฟังไม่ไหวแล้ว  แต่ต้องเอาเพาเวอร์เป็นร้อย ๆ วัดต์ มาใช้เพราะขนาดไดเวอร์ของเบส  ( แต่เพาเวอร์บางตัวก็มีแต่ซีซีกับไม่มีแรงม้า ) ซึ่งการเล่นเครื่องถึงต้องบอกว่าความ matching ทางวิชาการกับเสียงต้องไปด้วยกัน ครับ

vichai

Quoteส่วนปัญหาเรื่องเบส  บางทีมันก็มาจากเพาเวอร์แอมป์ด้วย  เพราะบางทีลำโพงตัวใหญ่แต่แอมป์เล็ก  ซึ่งขนาดของแอมป์อันที่จริงตัวไดเวอร์เป็นกำหนดอยู่แล้ว  อันที่จริงความดัง 10 กว่าวัดต์ เราก็ฟังไม่ไหวแล้ว  แต่ต้องเอาเพาเวอร์เป็นร้อย ๆ วัดต์ มาใช้เพราะขนาดไดเวอร์ของเบส  ( แต่เพาเวอร์บางตัวก็มีแต่ซีซีกับไม่มีแรงม้า ) ซึ่งการเล่นเครื่องถึงต้องบอกว่าความ matching ทางวิชาการกับเสียงต้องไปด้วยกัน ครับ

เรื่อง  Matching Power Amp  กับ ลำโพง  แล้วมีผลต่อเบส นี้ ผมมีประสบการณ์เล่าสู่กันฟังได้
 เดิมใช้ Power Amp Bryston 7B ST  ซึ่งเป็นแอมป์วัตต์สูง ใช้ขับ Totem Mani2 รู้สึกว่าเบสเยอะ และก้อง พอเปลี่ยนเป็น Pass Labs X250 ซึ่งเป็นแอมป์กระแสสูง ปรากฎว่าเบสหยุดได้ ปัญหาเบสก้องหายไปเลยและเบสลึกกว่าเดิม ซึ่งแปลกมาก
 ถ้าจะใช้ลำโพงคู่เดิม การแก้ปัญหาโดยการเปลี่ยนแอมป์ก็อาจจะเป็นวิธีแก้ปัญหาที่ดี อีกวิธีหนึ่งก็ได้ครับ

pollpo

15 July 2005, 07:46:11 pm #38 Last Edit: 15 July 2005, 07:50:20 pm by pollpo
ซึ่งมันก็อาจจะมาจากการใช้เพาเวอร์ที่ใหญ่ไป  วัดต์ที่ออกมาหยุดไดเวอร์เร็วไปหรือแดมพ์มากไปทำให้หยุดเร็ว  ซึ่งตรงนี้มันขึ้นอยู่กับชนิดของไดเวอร์ด้วย  หยุดเร็วมาก ๆ บางทีเราฟังแล้วเบส แข็ง เสียงแห้งหรือเสียงกระด้าง ผมตรงนี้มาจากการ matching  ส่วนลำโพงที่มีผลทางด้าน   BACK EMS หรือ ค่า Q ที่ปริมาณตู้ด้วยครับ  บางทีเพาเวอร์มีแต่วัดต์ แต่กระแสต่ำ  พอมาถึงช่วงที่เบสลงลึก ๆ  ค่าความต้านทานเปลี่ยนลดลง เพาเวอร์กับต้องจ่ายกระแสมากขึ้น  ตรงนี้ก็มีผลกับเบสได้ครับ  ขอบคุณครับ

Teerasak

16 July 2005, 07:31:47 am #39 Last Edit: 16 July 2005, 07:35:30 am by Teerasak
ขอบพระคุณทุกท่านครับ ที่ช่วยแนะนำครับ
จากที่อ่านดูผมได้แนวทาง 2แบบครับ  คือจะลองเปลี่ยน
Amp ก่อนและถ้ายังไม่ดีขึ้นก็คงตัองเปลี่ยนลำโพงครับ
เพราะอย่างที่ท่าน poj และท่านvichai แนะนำครับ ผมจืงคิดว่า
ควรเริ่มจากวิธีที่ประหยัดก่อน แล้วค่อยไปวิธีที่แพงขึ้น
แต่จริงๆแล้ว ก็อยากลองปรับ acoustics ของห้องตามที่ท่าน
pollpo แนะนำ แต่กลัว งบประมาณกับสภาพห้องที่เปลี่ยน
จะไม่ผ่านความเห็นของ ผบทบ.ของผมครับ

ถ้าเปลี่ยนแล้วเป็นอย่างไรจะมารายงานให้ทราบนะครับ
ขอบคุณครับ