Author Topic: เราควรจะมี "ห้องรับแขก" ไหม ?  (Read 13057 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline nattapong

• moderators
  • Hero Member
เราควรจะมี "ห้องรับแขก" ไหม ?
« Reply #20 on: 20 September 2004, 10:27:35 AM »
ผมว่าห้องรับแขกก็เป็นไอเดียที่ดี เพิ่มงานบ้างเล็กน้อย แต่อย่างที่คุณ Lapath ว่ากฏในการยอมรับกระทู้นั้นต้องชัดเจน และง่ายต่อการปฏิบัติ เรื่องการซ้ำซ้อนนั้นอาจจะไม่มีปัญหามากนักเนื่องจากเราสามารถย้ายกระทู้เมื่อไรก็ได้ ซึ่งอาจวางเป็นกติกาเอาไว้ เพราะเมื่อย้ายแล้วขาจรก็ไม่สามารถร่วมได้อีกต่อไป ทีนี้ก็อย่างที่คุณ Lapath ว่าอีกนั่นแหละ

ผมคาดว่าสมาชิกที่มีคุณภาพที่มาจากระบบนี้คงมีไม่มากนัก เพราะความจำกัดของบอร์ดนี้จะอยู่ที่ลักษณะนิสัยของสมาชิกโดยส่วนรวมที่ออกจะไม่ค่อยเป็นไปตามสมัยนิยมมากนัก ดังนั้นผมนึกภาพ ห้องรับแขกออกว่าจะออกมาในรูปของบอร์ดอื่น ๆ ที่มีคนมาโพสเรื่อย ๆ แต่ไร้สาระเสียส่วนใหญ่ในมุมของผม คนที่สนใจที่จะเข้าร่วมจริง ๆ นั้น คงไม่ค่อยมี ถ้ามีเขาก็จะเข้าไปอยู่ห้องอื่น ๆ ในระบบสมาชิก อย่างไรก็ตาม ผมไม่คิดว่าเป็นส่วนเสียอะไรมากนัก เพราะการคุยกันนั้นก็ค่อนข้างที่จะเปิดได้

แต่การที่ต้องเซนเซอร์ทุกบทความนั้นมันอาจจะทำให้ไม่เกิดประโยชน์อะไรมากนักเนื่องจากต้องรอพอสมควร ทำให้การสมัครสมาชิกดูเป็นวิธีที่ดีกว่า

แต่พอมารวมกับการที่ต้องตรวจบัตรกันแล้วมันก็อาจจะช่วยได้บ้างในบางส่วนที่จะทำให้บุคคลทั่วไปได้ลิ้มลองรสชาติของบอร์ดก่อนที่จะต้องส่งบัตรมาให้ตรวจน่ะครับ ผมรู้สึกว่าการส่งบัตรมาให้ตรวจนั้นค่อนข้างยุ่งยากพอสมควร ออกจะเรื่องใหญ่ไปเสียด้วยซ้ำในแง่มุมของผม
ผมมีบริษัทผลิตผลิดภัณฑ์เครื่องนอนยางพารา กระทู้ใดที่เกี่ยวกับเครื่องนอน ท่านผู้อ่านควรใช้วิจารณญานในการอ่านนะครับ

Offline pong

• donor
    • http://
« Reply #21 on: 20 September 2004, 10:56:49 AM »
ผมเห็นด้วยนะครับ ถือว่าเป็นการเปิดโอกาสให้คนนอกได้รู้จักบอร์ดเรามากขึ้น จะได้รู้ว่าเราไม่ได้เป็นมาเฟียนะ :D
\"Life down to 20 Hz\"

Offline poj

• Administrator
    • http://www.AVBestBuy.com
« Reply #22 on: 20 September 2004, 11:03:52 AM »
Oh! don't forget one of the accusation.
"what kind of guy this is, he couldn't find a wife" :rolleyes:
That's the "FOURTH" job :expert:
Please prove them wrong ^_^
ฮ่าๆ... :lol:
สงสัยจะแก้ไขลำบากข้อนี้

อันที่จริงผมเป็นคนที่ เห็นแก่ความสุขส่วนตัวเป็นใหญ่
(เคยฟังเพลงของ Queen ไหม ที่ว่า you're so self satisfied, I don't need you)
ผมไม่ค่อยมีเวลาพาใครไป ช้อปปิ้ง กินข้าว ไปเที่ยว
ผมชอบอยู่บ้าน อ่านหนังสือ ฟังเพลง
ไม่ชอบออกไปข้างนอก ไม่ชอบปาร์ตี้ (แล้วจะเจอใครได้ ก็เห็นแต่ฝาบ้านนั่นแหละ) :P
ผมเป็นคนเฉยๆ  แก่แล้ว ไม่หล่อ  ดูไม่ค่อยได้เท่าไร  แถมไม่ค่อยมีเงินอีกต่างหาก
ผมไม่ใช่คนคุยตลก ถูกใจสาวๆ ผมเป็นคนซีเรียส
ผมไม่อยากรับผิดชอบชีวิตใคร  ดูแลแต่ตัวเองมันสบายดี (บอกแล้วว่าผมเห็นแก่ตัว)

ซึ่งนิสัยแบบนี้ เหมาะมากที่จะขึ้นคานครับ :)
And in the end, The love you take is equal to the love you make.

พจน์  อุดมลาภสกุล
ผมมีร้านค้าขายอุปกรณ์เครื่องเสียงเป็นของตนเอง ความเห็นของผมอาจไม่เป็นกลาง กรุณาพิจารณาด้วยความระมัดระวัง

Offline poj

« Reply #23 on: 20 September 2004, 11:06:01 AM »
แต่พอมารวมกับการที่ต้องตรวจบัตรกันแล้วมันก็อาจจะช่วยได้บ้างในบางส่วนที่จะทำให้บุคคลทั่วไปได้ลิ้มลองรสชาติของบอร์ดก่อนที่จะต้องส่งบัตรมาให้ตรวจน่ะครับ ผมรู้สึกว่าการส่งบัตรมาให้ตรวจนั้นค่อนข้างยุ่งยากพอสมควร ออกจะเรื่องใหญ่ไปเสียด้วยซ้ำในแง่มุมของผม
ผมเห็นด้วยครับ  อันที่จริง ไม่จำเป็นก็ไม่อยากทำหรอกครับ
แต่ตอนนี้ คิดว่าจำเป็นแล้วครับ  :(  
And in the end, The love you take is equal to the love you make.

ผมมีร้านค้าขายอุปกรณ์เครื่องเสียงเป็นของตนเอง ความเห็นของผมอาจไม่เป็นกลาง กรุณาพิจารณาด้วยความระมัดระวัง

Offline Night Owl

• No Red Zone
« Reply #24 on: 20 September 2004, 11:10:57 AM »
สักวันคุณพจน์อาจจะต้องร้องเพลง You're My Destiny :musik013: ก็ได้นะคะ
 :wub:  :P

ของอย่างนี้ถึงเวลาแล้วมันวิ่งมาชนเองแหละค่า <_<
ไม่ต้องไปขวนขวายให้เปลืองแรงอย่างไร  อิๆ :D  

Offline meng

• donor
  • ลูกจีนรักชาติ
« Reply #25 on: 20 September 2004, 01:52:17 PM »
เห็นด้วยที่จะให้มีห้องรับแขกครับ ซึ่งอาจจะมีคนที่อยากจะถามความเห็นแต่ไม่อยากจะสมัครเป็นสมาชิก เพราะอาจจะรู้สึกเกร็งๆอย่างที่ว่าแหละครับเวลาที่เค้ามาในนี้ ผมเองใหม่ๆก็รู้สึกแบบนั้นจริงๆน่ะครับ :P

ค่อนข้างเห็นใจคุณ Poj ที่ต้องมาตามล้างตามเช็ดข้อกล่าวหาต่างๆที่เกิดขึ้น แต่ก็ต้องยอมรับครับว่าการที่ต้องใช้สำเนา ID ในการสมัครสมาชิกจะทำให้มีการสมัครน้อยลงตั้งแต่วินาทีนี้เป็นต้นไป แต่การเปิดให้มีห้องรับแขกขึ้นมาก็จะเป็นทางออกที่ดีครับ  

Offline Night Owl

• No Red Zone
« Reply #26 on: 20 September 2004, 02:07:00 PM »
:D  
« Last Edit: 20 September 2004, 03:51:04 PM by Night Owl »

Offline poj

« Reply #27 on: 25 September 2004, 09:05:18 AM »
ไม่ค่อยมีสมาชิกแสดงความเห็นเท่าไรเลยครับ  ผมคิดว่า ลองตั้งดูสักพักแล้วกัน  แล้วลองดูข้อดี-ข้อเสีย  แล้วมาแสดงความเห็นกันอีกครั้ง ว่าจะทำต่อ หรือ เลิกดี

รวมถึงเรื่องการตรวจบัตรประชาชนในการสมัครสมาชิกด้วย  คงต้องรอดูกันสักพัก  แล้วจะให้เปิดอภิปรายทั่วไป เพื่อแสดงความเห็นกัน

Offline Prince_The_Saxist

• Sr. Member
« Reply #28 on: 25 September 2004, 01:29:44 PM »
มีห้องรับแขกก็ดีครับเห็นด้วย  
Jazz saxophonist, Composer

Offline supada

• The Little Prince
    • http://nunaggie.bloggang.com
« Reply #29 on: 03 October 2004, 04:50:08 PM »
ไม่ค่อยมีสมาชิกแสดงความเห็นเท่าไรเลยครับ  ผมคิดว่า ลองตั้งดูสักพักแล้วกัน  แล้วลองดูข้อดี-ข้อเสีย  แล้วมาแสดงความเห็นกันอีกครั้ง ว่าจะทำต่อ หรือ เลิกดี
อืม...แสดงว่าแฟนๆ ยังเหนียมอายกันอยู่หรือเปล่าคะ?
เลยไม่กล้าโพสต์อะไร หรือชอบอ่านอย่างเดียว
บางทีมี traffic เยอะเป็นสิบคนเลยเนอะ  -_-  
"The more mediocre your music is, the more accessible it is to a larger number of people in the United States." ~ Frank Zappa ~

Offline Witti

• donor
    • Witti Channel
« Reply #30 on: 22 October 2004, 09:06:04 AM »
ผมเข้าไปตอบในห้องรับแขกแต่คำตอบไม่ขึ้นครับ :blink:

ปกติหรือป่าวครับ

Offline poj

« Reply #31 on: 22 October 2004, 10:00:07 AM »
ปกติครับ  เพราะทุกคำถาม และ คำตอบ ในนั้น จะต้องให้ moderator  approve ข้อความก่อนครับ  ถึงจะแสดงข้อความให้ทุกคนเห็นครับ

Offline lapath

« Reply #32 on: 22 October 2004, 10:04:17 AM »
For post in the "ห้องรับแขก", approval from moderator is needed before your post can be seen.  I delete one of your duplicate post and left only one post there krub Khun Witti.

Even I need to approve my own post before it can be seen. :woot:  
Yeah we knew we had to leave this town
But we never knew when and we never knew how

Offline pka

• donor
« Reply #33 on: 16 December 2004, 01:01:30 AM »
ปกติครับ  เพราะทุกคำถาม และ คำตอบ ในนั้น จะต้องให้ moderator  approve ข้อความก่อนครับ  ถึงจะแสดงข้อความให้ทุกคนเห็นครับ
อ๋อ งั้นเข้าใจแล้วว่าทำไมข้อความของผกาไม่ปรากฎ

ผกาโพสต์ติดต่อไป 3 ครั้งอ่ะ :Pใน "ล้มเลิกความคิดที่จะเล่นเครื่องเสียงไปแล้วค่ะ, แต่......" เพราะนึกว่าตัวเองเอ๋อ ไม่กด "ตอบ" หน่ะค่ะ    
The beautiful colors of the rainbow can only be seen through the prism of rain

"ในทุก ๆ ความเศร้า ความผิดหวัง เราอาจจะเจอความสวยงาม ของอะไรบางอย่างอยู่ก็ได้
จะเห็นสายรุ้งได้ เราต้องมองผ่านแสงหักเหของละอองสายฝน"

Offline pka

• donor
« Reply #34 on: 16 December 2004, 01:27:50 AM »
อันที่จริงผมเป็นคนที่ เห็นแก่ความสุขส่วนตัวเป็นใหญ่
(เคยฟังเพลงของ Queen ไหม ที่ว่า you're so self satisfied, I don't need you)
ผมไม่ค่อยมีเวลาพาใครไป ช้อปปิ้ง กินข้าว ไปเที่ยว
ผมชอบอยู่บ้าน อ่านหนังสือ ฟังเพลง
ไม่ชอบออกไปข้างนอก ไม่ชอบปาร์ตี้ (แล้วจะเจอใครได้ ก็เห็นแต่ฝาบ้านนั่นแหละ) :P
ผมเป็นคนเฉยๆ  แก่แล้ว ไม่หล่อ  ดูไม่ค่อยได้เท่าไร  แถมไม่ค่อยมีเงินอีกต่างหาก
ผมไม่ใช่คนคุยตลก ถูกใจสาวๆ ผมเป็นคนซีเรียส
ผมไม่อยากรับผิดชอบชีวิตใคร  ดูแลแต่ตัวเองมันสบายดี (บอกแล้วว่าผมเห็นแก่ตัว)

ซึ่งนิสัยแบบนี้ เหมาะมากที่จะขึ้นคานครับ :)
:daumenpos: อยู่บนคานมีความสุขออกจะตายค่ะ ไม่ต้องดูแลใครให้เหนื่อย เรียกได้ว่ามีความสุขที่สุดใน 10 ปีที่ผ่านมา ผกาอยู่มาได้นานพอสมควรแล้ว ติดใจจนไม่อยากลงแล้ว (ถึงอยากลง ก็คงลงไม่ได้แล้วหล่ะ กลัวความสูง ... :P )    
The beautiful colors of the rainbow can only be seen through the prism of rain

"ในทุก ๆ ความเศร้า ความผิดหวัง เราอาจจะเจอความสวยงาม ของอะไรบางอย่างอยู่ก็ได้
จะเห็นสายรุ้งได้ เราต้องมองผ่านแสงหักเหของละอองสายฝน"

Offline supada

• The Little Prince
    • http://nunaggie.bloggang.com
« Reply #35 on: 19 December 2004, 09:52:45 AM »

:supergrin:  :supergrin: แหม แต่เห็นปล่อยมุขแต่ละทีนี่ ฮากันทั้งบอร์ดเลยนะคะพี่  :lol:  :lol:  
"The more mediocre your music is, the more accessible it is to a larger number of people in the United States." ~ Frank Zappa ~

Offline poj

« Reply #36 on: 19 December 2004, 03:03:25 PM »

:supergrin:  :supergrin: แหม แต่เห็นปล่อยมุขแต่ละทีนี่ ฮากันทั้งบอร์ดเลยนะคะพี่  :lol:  :lol:
แหะๆ.. จริงหรือ... :blush:
แต่ตัวจริงผม จะค่อนข้างเงียบๆ.. ขรึมๆ.. พูดน้อย...  
ยิ่งกับสาวๆ  ผมจะยิ่งเงียบลงไปอีกครับ  :)

Offline Prince_The_Saxist

• Sr. Member
« Reply #37 on: 28 December 2004, 03:40:57 PM »
ยิ่งกับสาวๆ ผมจะยิ่งเงียบลงไปอีกครับ

เขินล่ะซี้ ถึงเงียบจนพูดไม่ออกน่ะ เหอๆๆๆ
Jazz saxophonist, Composer

Offline poj

« Reply #38 on: 28 December 2004, 04:06:41 PM »
ไม่เขินหรอก   แต่ไม่รู้จะคุยอะไรด้วยต่างหาก  :)