• Welcome to Thai Audio/Video Club. Please or

20 August 2019, 02:44:03 am

News:

การลงทะเบียน ผู้สมัครต้องส่งบัตรประชาชน ยืนยันตัวตนครับ (กำกับด้วยว่า ใช้สมัครสมาชิกบอร์ดเท่านั้น  ปิดเลขบัตร ปิด barcode ปิด วันเกิด ปิดที่อยู่  เปิดแค่ชื่อ นามสกุล กับรูปภาพ ก็พอครับ) http://www.thaiavclub.org/Forum/index.php?topic=2816.0

My dream audio system .....

Started by meng, 19 September 2004, 03:32:07 am

Previous topic - Next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

meng

19 September 2004, 03:32:07 am Last Edit: 06 April 2010, 01:58:34 pm by meng
ขอร่วมแจมบ้างครับ ปกติผมจะชอบฟังเพลงมากกว่าดูหนังและฝันมาตั้งแต่วัยเรียนแล้วว่าสักวันต้องหาเครื่องเสียงดีๆไว้สำหรับฟังเพลงสักชุดนึง ตอนนี้ก็ได้ชุดที่ลงตัวแล้วครับและคงอีกนานครับที่จะคงไว้ชุดๆนี้ครับ...( hopefully! )

Power Amplifier            : Cary 805B  ( retube  GE 211 , WE 300B , RCA red base 5691

Preamplifier                   : Audio Rrsearch  REF 2  MK II

Analogue Source           : Linn Sondek LP12 , Ekos Tone Arm , Akiva Cartridge

: Radikal Power Supply

Phono Preamplifier        : Audio Research Reference Phono

Speakers                         : ProAc Response 3.8

Digital Source                : dCS Verdi CD/SACD Transport

: dCS Purcell D/D Upsampler

: dCS Elgar Plus D/A Converter

: dCS Verona Master Clock

Power Stabilizer             : Silicon SX-50 Gi  ( Power Amplifier )

Power Conditioner         : Burmester 948  ( Preamplifier and Playback Sources )

Interconnect  Cables      : Nordost Valhalla  XLR , PAD Dominus RevB , PAD Dominus RevC

Speaker Cables              : PAD Dominus RevC

Digital Cables                : Purist Audio Design Dominus Rev B , Illuminati Orchid,
                                     Monster Cable FireLink 300 ieee 1394 ( Verdi->Elgar+)

Power Cords                  : Camelot Technology Sir Bors PM750 , NBS Master , PAD Dominus RevC

Accessories                    : Harmonix Room Tuning Devices , Tuning Feets , Golden Toes

: Bight Star , PRS Sand Base

: RR77 , RIO-5 , Floaters , Cable Elevators  

: VPI HW16.5 Record Cleaning Machine ,  Furutech Disc Demagnetizer RD2

: Wattgate 381 Wall Receptacle , 330 , 350 Power Connectors

ห้องนี้อยู่ที่นี่่ PINตรงกลางรูปครับ

meng

19 September 2004, 03:35:43 am #1 Last Edit: 26 March 2009, 10:33:53 pm by meng
ARC REF2 Mk2

อัพเดจล่าสุดเอาจิ๊กซอว์ออกครับ 03/2009

meng

19 September 2004, 03:38:56 am #2 Last Edit: 03 February 2008, 06:43:08 pm by meng
dCS digital front end ..

meng

19 September 2004, 03:42:24 am #3 Last Edit: 03 February 2008, 06:51:53 pm by meng
Power Amp Cary CAD 805 B

meng

19 September 2004, 03:44:01 am #4 Last Edit: 03 February 2008, 06:52:37 pm by meng
Linn LP12 กับ ARC REF Phono ครับ

meng

19 September 2004, 03:46:18 am #5 Last Edit: 03 February 2008, 06:48:37 pm by meng
อีกภาพใกล้ๆครับ Ekos / Akiva

meng

19 September 2004, 03:48:40 am #6 Last Edit: 03 February 2008, 06:47:47 pm by meng
ตัว jumper ของ MIT ครับ

ProAc Res3.8  Frequenct Response Curve

meng

19 September 2004, 03:52:43 am #7 Last Edit: 03 February 2008, 06:53:41 pm by meng
สภาพห้องค่อนข้างเล็กไปหน่อยครับ 3.60 x 5.00 m. 

poj

wow..
ผมชอบ Cary มากเลยครับ  แต่ไม่มีปัญญาซื้อมาใช้  :)
And in the end, The love you take is equal to the love you make.

พจน์  อุดมลาภสกุล
ผมมีร้านค้าขายอุปกรณ์เครื่องเสียงเป็นของตนเอง ความเห็นของผมอาจไม่เป็นกลาง กรุณาพิจารณาด้วยความระมัดระวัง

DRC

ว้าวววววว..  สุดยอดเลยครับ :aktion033:  
หวังว่าซักวันหนึ่ง จะหยุดเล่นเครื่องเสียงซะที

Witti

GE 211 , WE 300B , RCA red base 5691

DIYer อย่างผมเห็นแล้ว ตาร้อน..ตาร้อนมาก...ครับ  :)  

mong

Wow... another heavyweight system!!!
Congratulations Krub for your superb selection!!!

I used to use 805B (with RCA 211 Vintage got from Hia Pug Hi-Tech Audio) for almost 2 years (back 4-5 years ago). IMHO, it's still the best amp that provides the most palpable & lifelike mid-range i've ever experienced, even better than my current Gamut D200 (in fact, no surprise anyway!?!)

I've never heard full system of dcs digital front end, guess that it must be extraordinary.

May i ask a dump question... which one is better in your opinion; dcs vs. Linn? If not better, how are they sonically different? or they are so close?

Again, a very very fine system kraaaaaab! :daumenpos:

Sorry i type in English, too lazy to try typing Thai na krub  

vichai

สุดยอดเครื่องเสียงจริงๆครับ (CD/SACD)
 ชมด้วยความจริงใจครับ
 แต่..  Analog System ยังเป็นจุดด้อยนะครับ
 ไหนๆรักจะเล่นแผ่นเสียงแล้ว น่าจะลงทุนเล่นให้สุดๆไปเลย และลองเล่นหัวเข็มสุดยอดดูบ้าง  ถ้ารักจะเล่น Source นะครับ
 เป็นความรู้สึกส่วนตัวครับ (ยุยงส่งเสริมครับ)

meng

May i ask a dump question... which one is better in your opinion; dcs vs. Linn? If not better, how are they sonically different? or they are so close?

คห.ส่วนตัวผมก็ยังชอบเสียงของแผ่นเสียง ในแง่ของเนื้อเสียงและความเป็น3มิติ มีบอดี้ที่สมจริงกว่า ส่วน sacd ตัวนี้ให้เสียงที่ใกล้เคียงอนาลอกแต่ก็ยังมีอาการหยาบเล็กน้อยเมื่อเทียบกับแผ่นเสียง ซึ่งอาการก็เหมือนกับการถ่ายรูปด้วยกล้องดิจิตอลเทียบกับการถ่ายรูปด้วยฟิลม์ครับ แต่ dCS นี้ให้ไดนามิกและรายละเอียดเสียงทุ้มที่น่าทึ่งมากครับ ชอบครับ

meng

Quoteสุดยอดเครื่องเสียงจริงๆครับ (CD/SACD)
 ชมด้วยความจริงใจครับ
 แต่..  Analog System ยังเป็นจุดด้อยนะครับ
 ไหนๆรักจะเล่นแผ่นเสียงแล้ว น่าจะลงทุนเล่นให้สุดๆไปเลย และลองเล่นหัวเข็มสุดยอดดูบ้าง  ถ้ารักจะเล่น Source นะครับ
 เป็นความรู้สึกส่วนตัวครับ (ยุยงส่งเสริมครับ)

ขอบคุณครับท่านที่ให้คำแนะนำที่ดี :D

สำหรับ analog front end นี่ผมยังพอใจตัวนี้อยู่ครับ แบบว่างบหมดอ่ะครับ :P

ถ้าผมมีโอกาสไปฟังชุดของคุณ pollpo ไม่แน่อาจจะตบะแตกก็ได้ครับ :D  

apipol

ชุด "ใหญ่" จริงๆ ครับ  :D  
ยังเล่นเครื่องชุดเดิม อยู่ครับ มันแข็งแรงจริงดึจริงๆ :)

pollpo

คุณเม้ง.....   มาแถวบ้านผมไม่ต้องเอาเสื้อเกราะมานะ    แต่แถวบ้านผมต้องขี่รถถังมาเลย  ปลอดภัยกว่า  ฮ่า ๆๆๆๆ   :lol:   :lol:   :lol:    ถ้าจะมาบอกก่อนนะ  จะได้ลี้ภัย
:aktion033:    กลัวสัตว์ป่าแถวบ้านเสื้อหนังมันจะหายหมด   :D   :D  
 :waffen017:   :waffen017:   :waffen017:   :daumenpos:   :daumenneg:  

meng

Quoteคุณเม้ง.....   มาแถวบ้านผมไม่ต้องเอาเสื้อเกราะมานะ    แต่แถวบ้านผมต้องขี่รถถังมาเลย  ปลอดภัยกว่า  ฮ่า ๆๆๆๆ   :lol:   :lol:   :lol:    ถ้าจะมาบอกก่อนนะ  จะได้ลี้ภัย
:aktion033:    กลัวสัตว์ป่าแถวบ้านเสื้อหนังมันจะหายหมด   :D   :D  
 :waffen017:   :waffen017:   :waffen017:   :daumenpos:   :daumenneg:

สงสัยผมคงต้องหาเวลาไประยองบ้างแล้ว ดูท่าทางน่าจะมีสัตว์ป่าเยอะจริงๆ :D

จะได้เอามาทำกระเป๋าหนังขาย ฮ่า ฮ่า.... :aktion033:  

dht_tubes

สวัสดีครับ

ไม่ทราบว่า linn ตัวนี้ซื้อใหม่แกะกล่องหรือเปล่าครับ ถ้าบังเอิญไม่ใช่ลองตรวจเช็คสาย tonearm หน่อยก็ดีนะครับ ผมเคยเจอ turntable บางตัวสายหมดสภาพเสียง drop ไปพอควรทีเดียว

อันนี้เป็นความเห็นจากประสบการณ์นะครับผมใช้แอมป์หลอดเหมือนกันแต่ถ้าต่อผ่านตัวคุมไฟเสียงจะอั้นกว่าไม่ต่อผ่าน ไม่ทราบเคยลองเทียบหรือไม่ครับ

system เยี่ยมนะครับ
I love classical but I play rock'n roll

คำว่า รวย กับคำว่า จน มันคืออะไรกันแน่ เมืองไทย คนจนมีหนี้สินเยอะ เพราะยืมเงินไม่ได้ เค้าไม่ให้เพราะคิดว่าไม่มีปัญญาใช้คืน แต่... เมืองนอก คนรวยมีหนี้สินเยอะ เพราะเค้าให้ยืมเงิน เพราะคิดว่ามีปัญญาใช้คืน  งง..................

เพราะสังคมประเมินค่าคน ที่จนรวย คนจึงสร้างเปลือกสวยไว้สวมใส่ หากสังคมวัดค่าคนที่ภายใน คนจะสร้างจิตใจที่ใฝ่ดี............

meng

ขอบคุณครับคุณ dht _tubes

Linn ตัวนี้ตัวใหม่ถอดด้ามครับ เป็นตัวล่าสุดที่มีการอัพเกรดสาย tone arm แล้ว รู้สึกว่าเป็นสายเงินนะครับถ้าจำไม่ผิด ทางตัวแทนบอกว่าถ้าตัวเก่า arm Ekos จะเปลี่ยนสาย tone arm นี้ต้องเพิ่มอีกหลายตังค์เหมือนกันครับ :)

ส่วนเพาเวอร์แอมป์เนี่ยที่บ้านผมไฟจะวิ่งขึ้นวิ่งลงยังกะ YoYo โน้นแหละครับ ระหว่าง 225 - 240 V มันเคยทำสถิตติสุงสุดที่ 241 V ครับ :D  เลยทำให้ตัวคุมไฟเป็นสิ่งที่จำเป็นอย่างยิ่ง ทั้งๆที่รู้ว่าต่อตรงจะให้เสียงที่ดีกว่าครับ อยากจะให้หลอดมันมีอายุยืนขึ้นครับ :P