• Welcome to Thai Audio/Video Club. Please or

28 October 2021, 03:16:12 am

News:

การลงทะเบียน ผู้สมัครต้องส่งบัตรประชาชน ยืนยันตัวตนครับ (กำกับด้วยว่า ใช้สมัครสมาชิกบอร์ดเท่านั้น  ปิดเลขบัตร ปิด barcode ปิด วันเกิด ปิดที่อยู่  เปิดแค่ชื่อ นามสกุล กับรูปภาพ ก็พอครับ) http://www.thaiavclub.org/Forum/index.php?topic=2816.0

Finally, My A/V System

Started by yithai, 29 November 2004, 10:36:49 pm

Previous topic - Next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

yithai

K. Nattapong  and K. wejprasit

I didn't design this difussor myself.  I bought one from USA for around 13,000 baht per piece.  The dimension is 18 inches x 18 inches (W x L) the height is varied.  I have them copied in Thailand for around 7,000 baht per piece krub.

I think it adds depth to the soundstage tremendously.  Plus I like the look of it alot.

As for the room, I co-design the room with my interior designer krub.  The whole room is made of ไม้สักครับ.  Sound Acoustics is good, but not the best.  I chose not to compromise the atmosphere of the room for the Better Acoustics.  My objective is not to make the room looks like a hard core audiophile's room krub.  I'm very satisfied with the balance aesthetically and performance.

Yithai

pollpo

ห้องสวยมากเลยครับ มีโอกาสขอผมไปชมและขอฟังบางได้ไหมครับ  

yithai

Dear K. Pollpo,

You are welcome.  Please let me know.

Hai
Yithai

santi

คุณ Yithai ครับเสียงของลำโพง Thor เป็นอย่างไรบ้างครับ เป็นลำโพงที่ผมสนใจแต่ยังไม่กล้าลงทุนเพราะยังไม่มั่นใจเรื่อง bass ครับ

yithai

คุณสันติ

ผมว่า THOR เป็นลำโพงเสียงดีนะครับ
สำหรับ Bass ออกจะบางไปนิดนึงแต่สามารถลงได้ลึกครับ
หากคุณสันติ อยากจะลองฟังก็เชิญได้เลยนะครับ

ไฮ่
Yithai

santi

ขอบคุณมากๆครับคุณไฮ่
ผมได้รับอีเมล์แล้วครับ จะหาโอกาสไปรบกวนครับ

nattapong

ผมก็คิดว่าอย่างนั้นเหมือนกันครับผมว่าสำหรับ Diffusor ผมว่าห้องของคุณเนี่ย สวยมากครับ และได้ดุลย์ระหว่างความสวย (แต่เรื่องเสียงผมไม่รู้นะ) กับเสียงที่น่าจะระดับแนวหน้าพอสมควร ชอบมาก ๆ ครับ เอผมมอง ๆ diffusor แล้วหา pattern มันไม่ค่อยเจอครับ รบกวนวงตัว pattern ที่เป็น 18x18 ให้ดูสักนิดได้ไหมครับ แต่ละตัวจะเหมือนกันใช่ใหมครับ
ผมมีบริษัทผลิตผลิดภัณฑ์เครื่องนอนยางพารา กระทู้ใดที่เกี่ยวกับเครื่องนอน ท่านผู้อ่านควรใช้วิจารณญานในการอ่านนะครับ

dht_tubes

สวัสดีครับ
ห้องสวยมากนะครับ ผมก็เป็นคนหนึ่งที่ได้ทำห้องไปแล้วแต่เป็นอีกแบบหนึ่งตามสมัยนิยมของยุคนี้ ถ้าเรื่องเสียงอย่างเดียวทุกอย่างก็ OK นะครับแต่พอเห็นห้องคุณก็นึกเสียดายอยู่ไม่น้อย

อยากทราบว่าแผง diffusor นี้ถ้าใช้เป็นบนเพดานกับด้านข้างเนี่ย ของ original ที่คุณซื้อมาจากนอกจะเป็น แบบเดียวกันหรือเปล่าครับ

ถ้ามีโอกาสอยากไปลองฟังและเยี่ยมบ้างซักครั้งเหมือนกัน

ขอบคุณมากครับ

I love classical but I play rock'n roll

คำว่า รวย กับคำว่า จน มันคืออะไรกันแน่ เมืองไทย คนจนมีหนี้สินเยอะ เพราะยืมเงินไม่ได้ เค้าไม่ให้เพราะคิดว่าไม่มีปัญญาใช้คืน แต่... เมืองนอก คนรวยมีหนี้สินเยอะ เพราะเค้าให้ยืมเงิน เพราะคิดว่ามีปัญญาใช้คืน  งง..................

เพราะสังคมประเมินค่าคน ที่จนรวย คนจึงสร้างเปลือกสวยไว้สวมใส่ หากสังคมวัดค่าคนที่ภายใน คนจะสร้างจิตใจที่ใฝ่ดี............

yithai

System Edited.

Ha!  A friend of mine has been asking me to sell my B&W Matrix set up to hime for a long time.  Finally, I decided to let go.  So I move my other system in the living room to integrate with my AV system.

Replacing Front speakers and amplifers:

Avalon Eidolon
Spectral DMC-30
Spectral DMA 360
MIT 350 Shotgun EVO
MIT 850 Shotgun EVO
MIT Z-Stabilizers

New equipment:

Benchmark DAC1
A pair of GR-Research Subwoofers

Too bad I have not found a replacement center for this AV set up yet, so i run the system with Phantom center channel.  It works out pretty well since Eidolon is great for image placement, I almost feel like I don't need a center channel anymore!!!

The stereo sound so much better in this room, compare to my living room where the acoustics is too live with too much Echo.  So gone the B&W
:cry: , but came the Quad!!!!

Cheers
Hai
Yithai

yithai

Yithai

yithai

Yithai

poj

Eidolon เสียงดีครับ   แต่ต้องใช้ sub ด้วยหรือครับ  เท่าที่เคยฟัง ผมว่าเบสมันก็ดีนะครับ  sub ไม่น่าจำเป็นนี่ครับ  :huh:
And in the end, The love you take is equal to the love you make.

พจน์  อุดมลาภสกุล
ผมมีร้านค้าขายอุปกรณ์เครื่องเสียงเป็นของตนเอง ความเห็นของผมอาจไม่เป็นกลาง กรุณาพิจารณาด้วยความระมัดระวัง

santi

ว้าว... เป็นครั้งแรกหรือเปล่าครับที่ Eidolon ได้เข้ามาอยู่ในห้องนี้ ตอนอยู่ในห้องนั่งเล่นผมว่ามันก็ให้ image ได้สุดยอดอยู่แล้ว พอมาอยู่ในห้องนี้เสียงน่าจะไปได้อีกไกล :woot:  

kong

ห้องสวยมากครับ  :aktion033:  

yithai

Hi

Sub-woofer is not necessary for 2 channel music.  I would only activate these subs for the Movies (LFE) only krub.  Indeed, Eidolon has adequte bass for most music, however listening to some of the Classical musics, I think a lower bass extension will give me more impact and feel.   Fortunately Classical music is not my main favorite, so I am not going to trouble myself to extend the bass.  Good subwoofer that would blend well is hard to find and very expensive indeed.  I have try to extend Eidolon with my Velodyne HGS 18.  It did not integrate too well krub.

Cheers
Yithai

Teerasak

สวัสดีครับ  ห้องสวยมากครับ  systemก็ยอดครับ
เห็นจากรูปแล้วต้องขอชมจากใจครับ