• Welcome to Thai Audio/Video Club. Please or

14 April 2021, 04:04:23 am

News:

การลงทะเบียน ผู้สมัครต้องส่งบัตรประชาชน ยืนยันตัวตนครับ (กำกับด้วยว่า ใช้สมัครสมาชิกบอร์ดเท่านั้น  ปิดเลขบัตร ปิด barcode ปิด วันเกิด ปิดที่อยู่  เปิดแค่ชื่อ นามสกุล กับรูปภาพ ก็พอครับ) http://www.thaiavclub.org/Forum/index.php?topic=2816.0

Your BEST Movies Disc

Started by poj, 23 March 2002, 05:18:59 pm

Previous topic - Next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

poj

23 March 2002, 05:18:59 pm Last Edit: 27 May 2019, 12:29:18 am by poj
กระทู้นี้ ทำไว้เพื่อรวบรวมรายชื่อแผ่นที่คุณเห็นว่า ดีอย่างโดดเด่น ดีมากจนไม่น่าพลาดที่จะซื้อเก็บไว้เป็นเจ้าของ  โดยเน้นเรื่องคุณภาพของภาพและเสียงเป็นสำคัญครับ
And in the end, The love you take is equal to the love you make.

พจน์  อุดมลาภสกุล
ผมมีร้านค้าขายอุปกรณ์เครื่องเสียงเป็นของตนเอง ความเห็นของผมอาจไม่เป็นกลาง กรุณาพิจารณาด้วยความระมัดระวัง

apipol

เรื่องเสียงขอแนะนำ 2 เรื่องครับ
U571
air force one
เป็นเรื่องที่ดูแล้ว อื้อหือ จริงๆ

ส่วนภาพ ก็ขอแนะนำ
the fifth element
bug life
babe
ยังเล่นเครื่องชุดเดิม อยู่ครับ มันแข็งแรงจริงดึจริงๆ :)

siam

แผ่นที่ผมใช้อยู่เสมอๆ   และขอแนะนำครับ
the rock criterion
gladiator :aktion033:

[!--EDIT|siam|Mar. 23 2002,18:35--]

poj

[img src=\"http://images.dvdempire.com/gen/movies/12443t.jpg\" border=\"0\"]
Performance 4/5
Picture 4.5/5
Sound 4.5/5

DVD concert ดีที่สุดแผ่นหนึ่งเท่าที่ผมเคยดูครับ  การแสดงดีครับ ยิ่งหากคุณเป็นแฟนของ Peter framton อยู่แล้ว ยิ่งต้องไม่พลาด  ภาพเป็น anamorphic 16:9  ถ่ายด้วยกล้อง Hi-def  ให้ภาพที่คมชัด สีสันดี รายละเอียดภาพดี

เสียงมีทั้ง DD และ DTS ครับ  แผ่นนี้เคยเห็นลดราคาเหลือแค่ 4-5$ ที่เมืองนอก  หากว่ามีโอกาสซื้อเก็บไว้เถอะครับ ถือเป็นแผ่น reference แผ่นหนึ่ง
And in the end, The love you take is equal to the love you make.

ผมมีร้านค้าขายอุปกรณ์เครื่องเสียงเป็นของตนเอง ความเห็นของผมอาจไม่เป็นกลาง กรุณาพิจารณาด้วยความระมัดระวัง

poj

[img src=\"http://images.amazon.com/images/P/B00003CXHJ.01.MZZZZZZZ.jpg\" border=\"0\"]
Movie 3.5/5
Picture 4.5/5
Sound 5/5 DTS

หนังเกี่ยวกับเรือดำน้ำในสงครามโลกครั้งที่สอง ซึ่งเรือ U boat ของเยอรมันได้ลอบทำลายเรือลำเลียงยุทธปัจจัยของฝ่ายสัมพันธมิตรไปได้มากมาย  การตามล่าเรือ U จึงเกิดขึ้น และเครื่องถอดรหัสคำสั่งก็เป็นสิ่งที่ฝ่ายสัมพันธมิตรต้องการอย่างมาก

พระเอกเป็นทหารเรือฝ่ายสัมพันธมิตรที่ต้องการขึ้นชั้นเป็นกัปตันเรือดำน้ำ แต่ผู้บังคับบัญชาเห็นว่ายังไม่ถึงเวลา  แต่ได้เรียกให้เขาไปทำการชิงเครื่องถอดรหัสจากเรือ U ลำหนึ่งที่จอดลอยลำในทะเลเพราะเรือเสียหายอยู่

แต่เกิดการผิดพลาด มีเรือ U อีกลำหนึ่งเข้ามายุ่งด้วย ปฎิบัติการที่ดูเหมือนง่าย ก็เลยกลายเป็นความท้าทายครั้งใหญ่ของกัปตันมือใหม่โดยจำเป็น  ที่ต้องสั่งการลูกเรือที่ไม่เชื่อถือในตัวเขา และอยู่ในเรือที่ชำรุดของฝ่ายเยอรมันที่เขาไม่คุ้นเคย  พร้อมตอปิโดไม่กี่ลูกที่เหลืออยู่

เขาจะทำยังไง  ไปดูต่อกันเอง

เรื่องนี้ยังสู้หนังเรื่อง Das Boot ไม่ได้ ออกจะเป็นหนังที่ธรรมดาไปหน่อย แต่ก็ดูได้สนุกสนานดี

ภาพดีมากเรื่องหนึ่งครับ เป็น anamorphic  แต่ที่เด่นจริงๆในแผ่นนี้คือ ระบบเสียงครับ  เป็นแผ่นที่สมควรเอาไว้ show off system ของคุณได้อย่างแท้จริงว่า
system ของคุณนั้น รับ dynamic ของเสียงได้ขนาดไหน  
sub-woofer นั้น  ดีไหม  ลงลึกไหม  มีอาการแป๊กหรือไม่

ฉากระเบิดน้ำลึกในหนังเรื่องนี้ อยู่ในระดับที่เรียกว่าเป็นระดับ reference ได้อย่างเต็มปากเต็มคำ  เป็นแผ่นที่ทุกคนสมควรจะมีไว้ครับ  เพื่อเอาไว้เทสต์  เพื่อเอาไว้อวดพรรคพวก  และเอาไว้ดูเล่นสนุกๆครับ

ไม่ควรพลาด

apipol

เห็นด้วยครับพี่ กับฉากระเบิดน้ำลึกที่ว่า แค่ชุดของผมห้องก็สะเทือนเลยล่ะครับ
ยังเล่นเครื่องชุดเดิม อยู่ครับ มันแข็งแรงจริงดึจริงๆ :)

poj

[img src=\"http://images-eu.amazon.com/images/P/B00004RJEG.02.MZZZZZZZ.gif\" border=\"0\"]
The Corrs - Live / Unplugged
Performance 4.5/5
Picture 4/5
Sound 4.5/5 �(LPCM)

วงขวัญใจของใครต่อใครหลายคน �เป็นแผ่น Pal ที่ผมว่าน่าจะติดอันดับขายดีมากแผ่นหนึ่ง �เป็นการแสดงสดของ The Corrs ในรายการ MTV Unplugged � วงดนตรี pop เลือดไอริชนี้ฟอร์มวงมานับสิบปีแล้ว โด่งดังในย่าน ยุโรป เอเซีย �แต่ยังไม่ประสบความสำเร็จในตลาดอเมริกามากนัก

แนวเพลงเป็นเพลง pop ที่เจือแนวดนตรีพื้นเมืองของชาวไอริช และผสมผสานกันได้อย่างลงตัว �การแสดงในแผ่นนี้ เป็นการแสดงเมื่อหลายปีก่อน ผมคิดว่า เท่าที่ดู DVD ของ The Corrs มาทุกแผ่น �แผ่นนี้ The Corrs แสดงได้ดีที่สุด �อาจจะเป็นเพราะเป็นการแสดงสดใน studio และจัดสภาพแวดล้อมได้ดี �การแสดงจึงดีตามไปด้วย

หากว่า คุณชอบฟังเพลง pop สบายๆ เพราะๆ ไม่ว่าคุณจะเป็นแฟนของ The Corrs หรือไม่ �ก็น่าจะซื้อแผ่นนี้ไว้ และหากคุณคิดจะซื้อ DVD ของ The Corrs ไว้เพียงแค่แผ่นเดียว ให้เลือก Unplugged ครับ

ผมคิดว่า The Corrs เป็นวงที่มีความสามารถ แต่งเพลงเองได้ เล่นดนตรีเองได้ �และมี sense ของ pop อยู่ในตัว อนาคตยังเป็นเรื่องอีกยาวไกล เรามารอดูกันว่า The Corrs จะยกตัวเองให้อยู่ในระดับที่เรียกว่า classic ของเพลง pop ได้หรือไม่

ภาพเป็นระบบ Pal �ภาพอยู่ใข้นที่ดีครับ แต่ไม่ถึงกับดีมากๆ เพราะ grain ของภาพ ออกจะหยาบอยู่สักหน่อย

คุณภาพเสียงดีมาก ในระบบ LPCM 2 channel �สำหรับในระบบ surround ก็ดีครับ �แต่ผมไม่ชอบเสียงดนตรีที่มีจาก surround channel นัก �แต่บางคนอาจจะชอบ �ส่วนผมคิดว่ามันบิดเบือนธรรมชาติของเสียง

สรุป
เป็นแผ่นที่แนะนำให้ซื้อเก็บไว้ได้เลย �เอาไว้ฟังเพลงเพราะๆก็ได้ คนร้องก็สวย �และเอาไว้เป็นแผ่น test ก็ได้ �ถึงจะไม่เยี่ยมสุดยอด �แต่ก็เอาไว้โชว์ได้ไม่อายใคร
ไม่ควรพลาดครับ

อ้อ.. อย่าซื้อแผ่นก้อปนะครับแผ่นนี้  เพราะคุณค่าของงานในแผ่นนี้ดีเพียงพอที่คุณควรจะซื้อเป็นแผ่นแท้  ผมเองซื้อมาทีแรกเป็นแผ่นก้อป  แต่ดูไปดูมา ผมก็รู้สึกผิดที่ซื้อแผ่นนี้มาเป็นแผ่นก้อป   ผมก็เลยซื้อเป็นแผ่นแท้ซ้ำมาอีกแผ่นหนึ่ง   ราคาของแผ่นแท้ก็ไม่สูงนัก แค่ 8-900 บาทเท่านั้น ช่วยๆกันซื้อแผ่นแท้ครับ

[!--EDIT|poj|May 09 2002,11:43--]

Nui

ผมชอบเรื่อง Bulworth

ภาพเป็น Wilddcreen (1:85:1)บ
เสียง 5.1 Surround

เสียงของหนังเรื่องนี้อาจจะไม่ค่อยดี แต่ตัวเนื้อหาของเรื่องดีมากครับ เรื่องเกี่ยวกับเสียดสีการเมืองของเมกา
นำแสดงโดย Wareent Betty and Halle Berry ครับ

ผมไม่รู้ว่าจะบรรยายยังไงครับ :P

Cast you vote for scandalous fun with this liberating laugh-fest thet CNN called\"utterly brilliant and totally enteraining..one of the best films in year!\"

http://www.amazon.com/exec/obidos/ASIN/630...4444496-7999056

Look at for Reviews นะครับ                                                                                  

apipol

gandhi ครับ จาก columbia picture ขนาดหนังตั้ง 20 ปีเต็มๆ แล้ว ยังจับมาถ่ายทอดใหม่ได้อย่างสวยงามมาก ผมว่านี่เป็นเสน่ห์ อย่างหนึ่งของ โฮมเธยเตอร์จอใหญ่ ลองคิดดูสิครับ จะวิเศษแค่ไหน ถ้าห้องของคุณ สามารถพาไปคุณย้อนไปยังที่นั่งในโรงภาพยนตร์เมื่อ 20-30 ปีก่อน ได้  :D                                                                                  

ปากคลอง

ผมชอบ Neujahrskonzert 2002 Seiji OZAWA เป็นแผ่น reference ได้เลย ทั้งภาพและเสียง ระบบเสียงมี DTS , DD

เป็นแผ่นConcert ที่ดีมากๆ แถมสนุกกับท่าทางลีลา ของ MR Seiji Ozawa  :cheer: :thrilled: :hb: :party:
ออกจากบ้าน  ตอนอายุ 14  :whistling:

sakorn

Lord Of The Ring - Return of the King Special Extended Version -

ไม่มีคำบรรยายครับ บอกได้แค่ว่า

อิ่มครับ

Dr. John Nach

เรื่องนี้ยังสู้หนังเรื่อง Das Boot ไม่ได้<------ ผมชอบ soundtrack ของ Dass Boot  นะครับ "timeless"

ขอแจมครับ...
ภาพ: Baraka
เสียง: Air Force One
Going in the direction that you're believe, living in the life that you're imagine..