• Welcome to Thai Audio/Video Club. Please or

13 December 2019, 06:19:04 am

News:

การลงทะเบียน ผู้สมัครต้องส่งบัตรประชาชน ยืนยันตัวตนครับ (กำกับด้วยว่า ใช้สมัครสมาชิกบอร์ดเท่านั้น  ปิดเลขบัตร ปิด barcode ปิด วันเกิด ปิดที่อยู่  เปิดแค่ชื่อ นามสกุล กับรูปภาพ ก็พอครับ) http://www.thaiavclub.org/Forum/index.php?topic=2816.0

ฃื้อ pre amp มาแล้วครับ

Started by porapak, 24 March 2002, 09:31:13 pm

Previous topic - Next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

porapak

หลังจากที่ไปอัมรินทร์plaza มาครั้งแรกแล้วค่อนข้างผิดหวังมาก 1 เดือนผ่านไปผมกลับไปอีกครั้ง ทำไงได้ผมติดใจ pre ของ EC มากได้ไปลองฟังมาจากที่อื่นก็ค่อนข้างพอใจ ครั้งนี้กลับไปลองฟัง pre ของ audio research ที่ KS son ( ครั้งแรกไม่ได้ฟังเพราะเขาบอกไม่มี power ให้ลอง???) ครั้งนี้บริการดีมากครับทั้ง son ทั้ง world นี่จงใจแต่งตัวให้เหมือนวันแรกที่ไปแล้วเช็งนะครับ ก็okบริการดีครับ ที่เขียนมาเล่าให้ฟังเพราะคราวที่แล้วเล่นเอาผมเฃ็งไปเลย ครั้งนี้ดีก็ต้องชมกันหน่อยครับ ตอนนี้กำลัง burn อยู่ครับ pre electrocompanient EC 4.7
 เรียนถามคุณ poj นิดนึงครับ mark 331 นี่คุณpoj ฃื้อมาราคาเท่าไหร่ครับ แล้วคุณ poj เคยฟังเทียบกับ 332 ไหมครับ อยากทราบพอเป็นแนวทางน่ะครับ

poj

ผมซื้อมาประมาณ 120,000 - 130,000 ครับ
332 ไม่ได้ฟังเปรียบเทียบเลยครับ
And in the end, The love you take is equal to the love you make.

พจน์  อุดมลาภสกุล
ผมมีร้านค้าขายอุปกรณ์เครื่องเสียงเป็นของตนเอง ความเห็นของผมอาจไม่เป็นกลาง กรุณาพิจารณาด้วยความระมัดระวัง

snoum

นี่ถ้าเป็น  ใครสักคนจากหนังสือ Audiophile ที่ใช้ system แบบพี่พจน์  คงต้องดิ้นรนหา AMP มาเปลี่ยนแน่เลยคับ  เพราะว่าไม่แมทชิ่งด้านราคา  :p

poj

ไม่เข้าใจ  ไม่แมทชิ่งด้านราคายังไงหรือครับ ?  :)
And in the end, The love you take is equal to the love you make.

ผมมีร้านค้าขายอุปกรณ์เครื่องเสียงเป็นของตนเอง ความเห็นของผมอาจไม่เป็นกลาง กรุณาพิจารณาด้วยความระมัดระวัง

worachai

คือเท่าที่อ่านมาน่ะครับ คุณธานี แกมีความคิดว่า ราคาแอมป์เนี่ย เราควรจะลงทุนราวๆ2เท่าของราคาลำโพงน่ะครับ  อย่างคุณพจน์เนี่ย แอมป์ก็น่าจะลงทุนราวสี่ห้าแสนน่ะครับ แล้วก็ควรลงทุนfrontกับสายอีกราวๆเจ็ดแสนกว่า  ถ้าเราเอาตามที่คุณธานีเค้าว่านะ  
คือแกว่างบลำโพงบวกแอมป์ควรจะเท่ากับครึ่งนึงของงบที่มีไงครับ  อย่างงบล้านนึงเนี่ย ยังให้เป็นค่าลำโพงแค่แสนหกเอง  ค่าแอป์ราวสามแสนสาม ที่เหลือเป็นค่าฟร้อนท์กับสาย  ผมเองโดยส่วนตัวก็ไม่ค่อยเห็นด้วยเท่าไหร่นักนะครับ ประเด็นนี้

poj

อ๋อ...  ผมเคยเขียนไปในประเด็นนั้นไปแล้ว  คือ ผมคิดว่า คำแนะนำของคุณธานีก็เป็นการปลอดภัยดี  แต่ไม่จำเป็นเสมอไป และหากเรา matching system เองเป็น  บางทีเราก็ประหยัดเงินลงได้ครับ

อย่างของผม ผมไม่เคยรู้สึกว่ามัน mismatch ตรงไหน
อย่างไรก็ตาม คุณธานี อาจจะมุ่งประเด็นไปที่  การขับลำโพงให้ออกมาเต็มที่เท่าที่มันจะเป็นไปได้  แต่ก็นั่นแหละครับ คือ มันอาจจะใช้ไม่ได้กับทุกกรณี  เพียงแต่มันอาจจะใช้ได้กับกรณีทั่วๆไป และ ต้องใช้เงินเยอะหน่อย

โดยสรุป คือ ผมคิดว่า มันไม่ใช่ทฤษฎีบท แต่ก็ไม่ถึงกับเป็นคำแนะนำที่ไร้เหตุผล  ถือว่ามีเหตุผลพอสมควร  ปลอดภัยดี  แต่เปลืองเงินครับ  ผมยังคิดว่า หากเราได้ทดลองฟังดีๆก่อนซื้อ  matching system เป็น  เราน่าจะประหยัดเงินได้ครับ

snoum

กลายเป็นเรื่องซีเรียสกันไปเลย  ทั้ง ๆ ที่ตั้งใจจะล้อเลียนคุณธานีเท่านั้นเอง  คับ  แต่ส่วนตัวผมก้อเห็นด้วย  สำหรับผู้ที่ต้องการจะจบแค่ชุดนั้นชุดเดียวน่ะคับ

akara

ผมก็ชอบเสียงของ EC เหมือนกันครับ...
Akara..

porapak

ยังไงหรือครับ ไม่เข้าใจครับ ราคา amp นี่ต้องเป็น 2 เท่าของลำโพง แล้วถ้าผมมี power amp อยู่แล้วสมมติว่า ราคา150000 จะไปฃื้อลำโพงใหม่ก็ต้องราคา ไม่เกิน 75000 หรือครับ เหมือนคำแนะนำของ TAS เลยเคยอ่านนานแล้ว แล้วถ้าเลือกราคาเกินแล้วมันจะเป็นอย่างไรครับ แล้วจะยึดราคาประเทศไหนเป็นตัวกลางครับ  อย่าง EC 4.7 ีนี่บ้านเราขายถูกกว่าของ USA อีก งงงงง

KS

ElectroCompaniet นี่รู้สึกว่าจะผลิตที่ทางยุโรปใช่ไหมครับ  ถ้าทาง KS Sons เขาสั่งจากยุโรปโดยตรงก็จะถูกกว่าราคา US ได้ครับ  ของทางฝั่งยุโรปหรือญี่ปุ่นเมื่อเข้าไปอเมริกาแล้ว มักจะราคาแพงกว่าราคาที่เราสั่งซื้อจากประเทศผู้ผลิตโดยตรง อย่างเช่นหัวเข็มหลายๆยี่ห้อของญี่ปุ่น (lyra , Dynavector) สั่งจากทางญี่ปุ่นถูกกว่ากันเกือบ 40%

poj

ก็ทำนองนั้นละครับ คุณ porapak  แต่ก็เป็นแบบคร่าวๆนะครับ ไม่ถึงขนาดต้องเป๊ะๆ  สำหรับกรณีที่ไม้ได้ทำตามนั้น ก็อาจจะมีผลในแง่ที่ว่า ลำโพงยังไม่ได้แสดงความสามารถออกมาเต็มที่ เท่าที่มันควรจะเป็น  เพราะแอมป์ไม่ถึงพอ (ตามแนวคิดของคุณธานีครับ)

ส่วนจะยึดราคาของที่ไหนเป็นหลักนั้น ผมก็ไม่แน่ใจ อาจจะหมายถึงราคาในท้องถิ่นก็ได้ครับ

snoum

จากที่เข้าใจนะคับ  คุณธานีเขาพยายามจะบ่งบอกว่าราคาจะเป็นตัวกำหนดคุณภาพของเครื่องเสียง  ก็เลยแนะนำมาอย่างนั้น เพื่อที่ลำโพงจะได้แสดงคุณภาพได้อย่างเต็มที่

จากประสบการณ์ที่เคยลองครั้งนึงของผม  ผมเคยใช้ลำโพง Magnet LS 521 ราคา 7500  กับ NAD 310 ราคา 5 พันกว่ามาขับ  คุณภาพก้อได้ในระดับราคานะคับ  แล้วมีปัญหา Set up อยู่ช่วงนึงว่า มิติมันไม่ยอมออกมาข้าง ๆ เลย  เสียงนักร้องก็เหมือนนั่งคุกเข่าร้อง  ก็เลยลองนึกสนุกไปเอา Conrad PV 10B กับ NAD 208 THX มาลองต่อดูราคา 2 อย่างรวมกันก็ร่วมแสน  ปรากฏว่าคุณภาพเสียงที่ได้  ถ้าไม่ได้เห็นด้วยตาตัวเองจะไม่เชื่อว่ามาจากลำโพงราคานั้นเด็ดขาด  ทุกอย่างที่เคยขาดหายก้อได้มาหมด (ไม่ได้หมายความว่าดีกว่าลำโพงราคาแพง ๆ นะคับ)  จากประสบการณ์นี้ก็เลยเชื่อคุณธานีในแนวความคิดนี้เหมือนกันคับ