• Welcome to Thai Audio/Video Club. Please or

08 April 2020, 03:16:29 pm

News:

การลงทะเบียน ผู้สมัครต้องส่งบัตรประชาชน ยืนยันตัวตนครับ (กำกับด้วยว่า ใช้สมัครสมาชิกบอร์ดเท่านั้น  ปิดเลขบัตร ปิด barcode ปิด วันเกิด ปิดที่อยู่  เปิดแค่ชื่อ นามสกุล กับรูปภาพ ก็พอครับ) http://www.thaiavclub.org/Forum/index.php?topic=2816.0

Car Power-amp in the house

Started by mark, 08 January 2005, 06:00:24 pm

Previous topic - Next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

mark

What if I buy 2 set of 2 ch powerful car power-amp and bridge MONO.
and I get very high power like 500 watt/power-amp after bridging.
then I use these two to drive speaker in my house.

Do you think it's good?
as we get very high power with spending less money.
I mean it's cheaper than good home-use power-amp.
I do not worry about power supply as I have 30 Amp. 0-15 Volt adjustable power source.

Oh. Can I use home-use pre-amp with the car power-amp?

Kindly share your opinion.

santi

08 January 2005, 09:11:19 pm #1 Last Edit: 08 January 2005, 11:18:47 pm by santi
เรื่องราคาถูกกว่าผมไม่ค่อยเห็นด้วยครับ ผมรู้สึกว่าแอมป์รถกับแอม์บ้านถ้าคุณภาพเดียวกันแอมป์บ้านน่าจะถูกกว่ามาก
แต่หากว่าจะตัดสินด้วยจำนวนวัตต์/ราคา แอมป์บ้านหม้อหรือแอมป์จีนแดงคงจะเป็นผู้ชนะอย่างแน่นอนครับ

แอมป์รถถ้าใช้ในบ้านต้องผ่าน power supply หลายขั้นตอนมากแอมป์บ้านครับ
220vac --> xx vac --> xx vdc --> แอมป์บ้าน
220vac --> xx vac --> 12-15 vdc --> xx vac --> xx vdc --> แอมป์รถ
และการแปลงจาก vdc --> vac นั้นยุ่งยากกว่าแปลงจาก vac --> vdc ครับ ซึ่งคงจะมีผลทั้งต่อคุณภาพและราคาด้วย

DRC

เราสามารถใช้เครื่องเสียงในรถมาเล่นในบ้านได้ครับ โดยต้องดัดแปลงเรื่องไฟที่ใช้  ในทางกลับกันเราเอาเครื่องบ้านไปใช้ในรถได้โดยต้องดัดแปลงเรื่องไฟเช่นกันแต่จะมีปัญหาเรื่องเครื่องบ้านที่มักไม่ทนการสั่นสะเทือนมากและจะทนต่อสภาพแสงและความร้อนในรถได้นานมั้ย

แต่เรื่องคุณภาพของเสียงยังเป็นปัญหาว่าจะดีเหมือนที่มันทำได้เมื่อมันอยู่ที่เดิมหรือไม่อันนี้ไม่ทราบครับ  ผมรู้จักคนที่เอาเครื่องรถมาเล่นในบ้าน  บางคนนะครับไม่ใช้หม้อแปลงด้วยแต่เขายอมเอาแบตเตอรีรถยนต์มาเล่นเลยครับ ไม่ต้องแปลงไฟเลยแค่คอยชาร์ตแบตครับ  แต่ตัวแบตต้องวางนอกห้องนะครับกันปัญหาด้านสุขภาพแล้วโยงสายไฟเข้ามาในห้องอีกทีครับ
หวังว่าซักวันหนึ่ง จะหยุดเล่นเครื่องเสียงซะที

lapath

Quoteผมรู้จักคนที่เอาเครื่องรถมาเล่นในบ้าน  บางคนนะครับไม่ใช้หม้อแปลงด้วยแต่เขายอมเอาแบตเตอรีรถยนต์มาเล่นเลยครับ ไม่ต้องแปลงไฟเลยแค่คอยชาร์ตแบตครับ  แต่ตัวแบตต้องวางนอกห้องนะครับกันปัญหาด้านสุขภาพแล้วโยงสายไฟเข้ามาในห้องอีกทีครับ

Sound really hard core to me.   :huh:

How's the sound quality krub Khun DRC?  How about other component in the system?
Yeah we knew we had to leave this town
But we never knew when and we never knew how

DRC

รายนี้เขาไม่ได้เล่นแบบที่ว่าเน้นเสียงอะไรมากครับ  เขาเล่นเพียงแต่ว่าอยากเอาของที่ไม่ได้ใช้มาใช้เท่านั้นครับ  เขาเปลี่ยนชุด Cd changer เลยเอาอันเก่าออกมาใช้ต่อกับ receiver ในบ้านกับลำโพงธรรมดาเท่านั้นครับเขาว่ามันสดวกดี เปิดไปทั้งวันเลย แตต้องให้ช่างทำแบตรถยนต์มาทำระบบชาร์ตไฟให้ครับ  ส่วนเสียงดีมั้ย ผมว่าพอฟังได้ครับ เพราะว่า receiver+ลำโพงมันไม่ดีครับ
หวังว่าซักวันหนึ่ง จะหยุดเล่นเครื่องเสียงซะที

mark

เรื่องทั้งเรื่อง มันก็คือว่า ผมอยากรู้ว่า Power-Amp รถยนต์ที่เขาว่ามันดีนักดีหนาเนี่ย
พอเอามันมา drive ลำโพงที่เราฟังอยู่ทุกวัน คุ้นหูอยู่แล้วเนี่ย มันจะเป็นยังไง
เผื่อว่ามันดี ก็....คงหาเรื่องมีเครื่องเสียงเพิ่มอีกชุดนึงละครับ