• Welcome to Thai Audio/Video Club. Please or

02 December 2020, 01:31:57 am

News:

การลงทะเบียน ผู้สมัครต้องส่งบัตรประชาชน ยืนยันตัวตนครับ (กำกับด้วยว่า ใช้สมัครสมาชิกบอร์ดเท่านั้น  ปิดเลขบัตร ปิด barcode ปิด วันเกิด ปิดที่อยู่  เปิดแค่ชื่อ นามสกุล กับรูปภาพ ก็พอครับ) http://www.thaiavclub.org/Forum/index.php?topic=2816.0

ปฎิทินคอนเสิร์ทไทย-เทศ

Started by Night Owl, 28 March 2002, 09:42:33 am

Previous topic - Next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

dht_tubes

Quote from: Krairerk on 12  December  2014, 05:18:35 pm
เรื่องตั๋ว เดี๋ยวถามเพื่อนให้ครับ

เผื่อผมใบนึงครับพี่หมอ
I love classical but I play rock'n roll

คำว่า รวย กับคำว่า จน มันคืออะไรกันแน่ เมืองไทย คนจนมีหนี้สินเยอะ เพราะยืมเงินไม่ได้ เค้าไม่ให้เพราะคิดว่าไม่มีปัญญาใช้คืน แต่... เมืองนอก คนรวยมีหนี้สินเยอะ เพราะเค้าให้ยืมเงิน เพราะคิดว่ามีปัญญาใช้คืน  งง..................

เพราะสังคมประเมินค่าคน ที่จนรวย คนจึงสร้างเปลือกสวยไว้สวมใส่ หากสังคมวัดค่าคนที่ภายใน คนจะสร้างจิตใจที่ใฝ่ดี............

pee

Quote from: dht_tubes on 13  December  2014, 12:15:43 am
Quote from: Krairerk on 12  December  2014, 05:18:35 pm
เรื่องตั๋ว เดี๋ยวถามเพื่อนให้ครับ

5 หน่อแล้ว

จัดมิตติ้งดีกว่า...รับปีใหม่อีกต่างหาก

Krairerk

Quote from: dht_tubes on 13  December  2014, 12:15:43 am

ผมก็รอคุณเบิ้น น้องชายเฮียน่ะแหละ แกจะลองถามพวกสปอนเซอร์ให้ว่ามีตั๋วไหม
ถ้าไม่มี ผมจะไปหาซื้อ บางกอกโพลต์ สักสองฉบับ เพราะเขาว่า ลดได้ 25%

klao

แหม..ถ้าคุณเตี่ยผมยังอยู่ จะให้ช่วยเบ่งขอบัตรจาก BSO มาแจกเพื่อน ๆ ซัก 10 ใบ : )

ยังไงซื้อบัตร ก็คงถูกกว่าต้องบินไปฟังที่สิงค์โปร์ครับ

แล้วพบกันในงาน หรือก่อนหน้า ถ้ามีนัดกัน นะครับ

Genzo

โอโห วันนี้จะเข้าไปกดซื้อตั๋ว ปรากฎว่าบัตร 800 กับ 1000 เรียบไปแล้ว  :'(
สุวิชาโน ภวํ โหติ

pee

Quote from: Genzo on 15  December  2014, 09:14:52 am
โอโห วันนี้จะเข้าไปกดซื้อตั๋ว ปรากฎว่าบัตร 800 กับ 1000 เรียบไปแล้ว  :'(

แว๊ก

อดเรยตรู....

:'( :'( :'( :'(

Genzo

สวัสดีครับ มา Update ให้ทราบ พอดีผมเพิ่งเข้าไปซื้อบัตรราคา 800 มาได้แล้วครับ ว่างเพียบเลย

ไปถามทาง TTM บอกว่า ตอนแรกที่เห็นว่า บัตร 1000 กับ 800 เต็มหมด เพราะผู้จัดยังไม่เปิดขายบัตรสองราคานี้ในช่วงแรกครับ

ซื้อถ้าจองตั๋วก่อน 31 ธค 57 จะได้ลดอีก 20% ด้วย แต่ว่า สาขาของที่เป็นเค้าเตอร์ของ TTM เปิดทำการถึงพรุ่งนี้เป็นวันสุดท้าย ถ้าจองวันที่ 30-31 ธค ต้องไปกด ผ่าน Web แล้วครับ

เรียนมาเพื่อทราบครับ

Genzo

Genzo

สรุปแล้วไม่แน่ใจว่าวันนี้ใครไปฟัง Concert Zimerman มาบ้าง ผมพยายามกวาดตา มองหาว่าจะมีใครรู้จักบ้างมั้ย 555

Zimerman เล่น Concerto ของ Brahms ได้อย่างน่าตื่นตาตื่นใจครับ เสียดายที่ BSO พละกำลังสู้เปียโน 1 หลังไม่ได้ จังหวะโหมๆ เลยไม่สุด แถมพวกเครื่องเป่าก็ออกทื่อๆ ไม่พริ้วหวาน

ส่วน Beethoven Nr.5 นี่ ห่วยบรม ไม่ต้องบรรยาย สงสัย Conductor จะรีบกลับ :stupid:

pee

Genzo

แหม ผมก็อุตส่าห์ลุ้นว่าที่เดินผ่านไปผ่านมา คนไหนพี่ pee

ตื่นเต้นซะยิ่งกว่าเจอ Zimerman อีก  :rof:

pee

Quote from: Genzo on 28  January  2015, 08:15:11 am
แหม ผมก็อุตส่าห์ลุ้นว่าที่เดินผ่านไปผ่านมา คนไหนพี่ pee

ตื่นเต้นซะยิ่งกว่าเจอ Zimerman อีก  :rof:

มีคนเคยพูดทำนองนี้เหมือนกัน

แต่มันยังพูดต่อ หลังจากเห็นตัวเป็นๆ ของผมว่า

อ๋อ

ไอ้ เอี้ยนี่เอง

55555555

ไว้เจอกันคราวหน้าครับ  :bowdown:

klao

ไปฟังมาครับ อยู่แถว P ฝั่งขวา โซโลอิส เล่นดีมากคร้าบ  :thumbup:

วงนี้น่ะ ไล่ตะครุ้บโซโลอิส ไม่ค่อยทัน มาหลายปีดีดักแล้ว

เรื่องเร่งไม่ขึ้นนี่ หรือเสียงไม่ดีนี่ ผมว่าสาเหตุุนอกเหนือจาก technique ของนักดนตรีแล้ว คงเป็นเรื่องความห่วย ของ instruments ที่ใช้กันด้วย

ตอนที่ปะป่าผม ยังช่วยเขาบริหาร-เป็นที่ปรึกษา ก็เคยแนะนำไปแล้วเรื่องจัดตั้งกองทุน ให้ซื้อของดี ๆ มาให้ loan ไว้กับนักดนตรีในวงที่มือถึง ได้ใช้กัน ก็ไม่ทราบดำเนินการหรือไม่

ฟังวงนี้มาตั้งแต่ concert ครั้งแรกเลยของ BSO เมื่อ 30 กว่าปีก่อน ก็ได้แต่ปลง อนิจจัง ๆ ความเสื่อมมีจริง นี่ก้ไปรับจ้าง Play Boy เล่นอีก...เฮ้อ

prisna

เมื่อวานมีโอกาสได้ไปดูเหมือนกันครับ อาศัย connection ของพี่นกฮูก

นั่งอยู่แถว B ริมซ้าย ใกล้เวทีมากๆ เห็นมือของ Zimerman ตอนเล่นค่อนข้างชัด
แต่เสียงเปียโนกลับหุบๆ เพราะตำแหน่งนั่งใกล้ไป เอาวะ เห็นแค่มือพลิ้วๆ ก็ยังดี
ส่วนวง BSO เร่งไม่ขึ้นเลยครับ

ฟังจากที่คุณ Genzo เล่ามา ตำแหน่งด้านบนๆ คงได้ยินเสียงเปียโนเต็มๆ กว่านี้

ดู Brahms จบ กลับบ้านเลย เพราะ Sym 5 ของเบโธเฟน คงคาดหวังอะไรไม่ได้
"ถ้าไม่มีฝีมือ, แรงบันดาลใจก็เป็นเพียงต้นอ้อที่โอนเอนไปตามสายลม." โยฮันเนส บราหมส์

sw

ต้องขยันปั่นเว็บให้คนฟังเพลงคลาสสิคกันเยอะๆ จะได้มีเงินไปซื้อเครื่องดนตรีดีๆ ใครจะนึกว่าเมืองไทยเราเดี๋ยวนี้มีนักกีฬาอาชีพที่ร่ำรวยกันแล้ว ต่อไปอาจมีนักดนตรีคลาสสิคที่ร่ำรวยบ้าง

Genzo

ที่ผมว่า No.5 มันบรมห่วย ที่จริงผมว่าเป็นเพราะ Conductor แก ตีความประหลาดนะครับ

อย่างแรกคือ เล่นเร็วมาก ทุกท่อนเล่นเร็วหมด แถมอีกอย่างคือ ความเร็วทั้งสาม Movement แรก ลองเคาะตามแทบไม่ต่างกันเท่าไร นอกจากนี้ยังมีจุดเน้นประหลาดๆอีกหลายแห่ง โดยเฉพาะ movement ที่ 4

พอเพลงนี้เล่นจบ ผมไม่ได้ประมือซักแปะเดียว :thumbdown:

Krairerk

Quote from: Genzo on 29  January  2015, 05:14:41 am
ที่ผมว่า No.5 มันบรมห่วย ที่จริงผมว่าเป็นเพราะ Conductor แก ตีความประหลาดนะครับ

อย่างแรกคือ เล่นเร็วมาก ทุกท่อนเล่นเร็วหมด แถมอีกอย่างคือ ความเร็วทั้งสาม Movement แรก ลองเคาะตามแทบไม่ต่างกันเท่าไร นอกจากนี้ยังมีจุดเน้นประหลาดๆอีกหลายแห่ง โดยเฉพาะ movement ที่ 4

พอเพลงนี้เล่นจบ ผมไม่ได้ประมือซักแปะเดียว :thumbdown:

โห เลวร้ายปานนั้นเชียวหรือเนี่ย

Genzo

จริงๆแล้ว Beethoven No.5 นี่ถือเป็นเพลงที่ โน๊ตไม่ยากเลยนะครับ แม้ว่าจะเป็นนักดนตรีระดับ Semi pro น่าจะเล่นได้สบายมาก ยิ่งได้ข่าวว่า BSO เล่นเพลงนี้ออกจะบ่อย ก็ไม่น่าจะมีปัญหากับเพลง แล้วผมฟังๆก็ไม่มีจุดที่เล่นผิดให้สังเกตุได้เลย(เว้นแต่โน๊ตตัวแรก ที่ขึ้นมาได้ไม่สามัคคีกันซักเท่าไร)

มาได้ Guest Conductor น่าจะทำอะไรให้เพลงนี้ฟังดูพิเศษขึ้นได้บ้าง แต่ออกมาแบบนี้ Conductor น่าจะรับไปเต็มๆ

pee

ฝีมือแค่นี้ กล้าเล่นบราหมส์
โอย

เปงลม

ดนตรีเหลวเป๋วราวกับตลิ่งชายเฟือย
สงสารซิมเมอร์มานน์ ไม่น่าเอาฝีมือมาทิ้งกับคอนดัคเตอร์ระดับนี้เร้ยยย

Genzo

มีคนดังในแวดวง วิจารณ์ดนตรีบ้านเราท่านนึง นั่งอยู่ห่างผมไป 3 เก้าอี้ ผมกำลังรออ่าน ท่านเขียนให้อ่านเหมือนกัน เห็นจบ Concert ท่านหันไปบ่นกับหลานที่มาด้วยชุดใหญ่เหมือนกัน 555