• Welcome to Thai Audio/Video Club. Please or

05 August 2020, 09:15:51 am

News:

การลงทะเบียน ผู้สมัครต้องส่งบัตรประชาชน ยืนยันตัวตนครับ (กำกับด้วยว่า ใช้สมัครสมาชิกบอร์ดเท่านั้น  ปิดเลขบัตร ปิด barcode ปิด วันเกิด ปิดที่อยู่  เปิดแค่ชื่อ นามสกุล กับรูปภาพ ก็พอครับ) http://www.thaiavclub.org/Forum/index.php?topic=2816.0

ใช้ Fostex FE127E fullrange ทำลำโพงตู้เล็กๆ ดีไหม

Started by poj, 29 March 2005, 10:03:14 pm

Previous topic - Next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

poj

ผมดูวงจร filter อันนี้ไม่เข้าใจครับ  ทำไมถึงต่ออีกขั้วหนึ่งของลำโพงให้ไปลง ground ล่ะครับ  แล้วจะไปลง ground ที่ไหนได้ ในตู้ลำโพง
And in the end, The love you take is equal to the love you make.

พจน์  อุดมลาภสกุล
ผมมีร้านค้าขายอุปกรณ์เครื่องเสียงเป็นของตนเอง ความเห็นของผมอาจไม่เป็นกลาง กรุณาพิจารณาด้วยความระมัดระวัง

prop

masterat

สวัสดีครับ

ผมมี Fostex 127 อยู่คู่นึงครับ สั่งมาจาก Medisound ที่หลังลำโพงพิมพ์ข้อความว่า
Made in China แล้วครับ ผมว่าถ้าหา ซื้อได้ในเมืองไทยที่เป็น Stock เก่า ทำในไต้หวัน
น่าจะรีบหามาเก็บไว้นะครับ ดูงานแล้วจะผิดกันนะครับ

poj

Quoteก็ขั้วลบนั่นแหละครับ

อ้อ... ครับ  งั้นเข้าใจแล้วครับ  วงจรไม่ได้ยากอะไร
อาจจะทำตัว Hi-Vi B3Sนี้ก็ได้ เพราะขนาดมันเล็กดีครับ
And in the end, The love you take is equal to the love you make.

ผมมีร้านค้าขายอุปกรณ์เครื่องเสียงเป็นของตนเอง ความเห็นของผมอาจไม่เป็นกลาง กรุณาพิจารณาด้วยความระมัดระวัง

poj

Quoteสวัสดีครับ

ผมมี Fostex 127 อยู่คู่นึงครับ สั่งมาจาก Medisound ที่หลังลำโพงพิมพ์ข้อความว่า
Made in China แล้วครับ ผมว่าถ้าหา ซื้อได้ในเมืองไทยที่เป็น Stock เก่า ทำในไต้หวัน
น่าจะรีบหามาเก็บไว้นะครับ ดูงานแล้วจะผิดกันนะครับ

ตัวแทนในไทยไม่มีรุ่นนี้ครับ เข้าใจว่า ไม่มีสต้อคเก่าอยู่ครับ

charoen.p

เรียน คุณ poj  ถ้าเป็นตระกูล Sigma ราคาในเมืองไทยเกือบเท่าราคาเมืองนอกเลยครับ เช่น รุ่น FE208E Sigma ราคาประมาณ 174 $US ราคาในไทย 8,000 บาท ครับ รุ่น FE108E Sigma   85 $US = 3,600 บาท ครับ

charoen.p

ไม่น่าแปลกใจหรอกครับ เรื่อง Made In China  พี่สาวผมหิ้วลำโพง NHT มาจาก USA บ้านเกินของ NHT แท้ครับ ผมใช้อยู่เกือบปี เพิ่งเห็นที่ข้างกล่อง  " Made In China "  ครับ..............แห่ะๆๆๆๆๆ :mf_tongue:  

poj

ขอบคุณครับ  แต่คงไม่เล่นรุ่นใหญ่ครับ เพราะตั้งใจจะทำลำโพงเล็กๆเป้นหลักครับ  คิดว่าคงหาซื้อจากเมืองนอกดีกว่า

kva

เรียนคุณ พจน์  ผมว่าน่าลองครับ แต่ในความคิดเห็นของผม FE 103 E น่าจะลงตัว
กว่าในหลายๆด้านครับ (ถ้ายังไม่ได้ซื้อ 127) ผมเคยสั่งชื้อ FE 103 E มาลองอยู่เมื่อซัก
ประมาณ 3-4 ปีที่แล้ว ในกล่องที่บรรจุดอกลำโพงจะมีแบบตู้มาให้ 2 แบบ เป็นแบบ-
Load horn หรือ Transmission line (ไม่แน่ใจว่าเรียกถูกหรือปล่าว) และอีกแบบจะเป็น
ตู้เล็กๆ (ถ้าจำไม่ผิดจะถูกจูนไว้ที่ 50 Hz) ครั้งแรกผมนำไปลงตู้ TQWP ที่สั่งประกอบไว้
ลองเล่นได้ปีกว่าๆก็ย้ายไปลงใน Load horn ตามแบบของ Fostex เสียงของตู้ทั้งสองแบบมีทั้งความเหมือนและแตกต่างอยู่ในตัวเอง ด้วยบุคคลิกของ Fostex ซึ่งให้ความ
ละเอียดได้ดีในตู้ทั้งสองแบบ แต่ย่านเสียงทุ้ม และ speed ของเสียงแตกต่างกันอยู่หลาย
ช่วงตัว ตู้ TQWP ให้ความกระฉับกระเฉงกว่า Load horn ซึ่งให้ความนุ่มนวล เอาอกเอาใจผู้ฟังกว่า ส่วนตู้อีกแบบผมยังไม่ได้ลองครับเพราะคอผมเอียง(เกือบหัก)เพราะเพื่อนแวะเอาหลอดมาให้ที่บ้านโดยมี FE 103 E ของผมติตมือกลับไปด้วย? แต่ดูจาก
ลักษณะแล้วน่าจะให้ speed เสียงที่ไวกว่า Load horn ครับ สร้างง่าย ลงทุนน้อยกว่า
      ทั้งหมดที่กล่าวมาเป็นประสบการณ์ส่วนตัวที่เคยลองเล่นมา ผิดพลาดประการใด
ข้าน้อยมือใหม่ ขอท่านจอมยุทธช่วยชี้แนะ
                                                        KVA (มือใหม่หัดmoฯ)                        

poj

ขอบคุณครับ แต่ผมสั่งซื้อ Hi-vi ไปแล้วครับ  คงเปลี่ยนใจไม่ได้แล้ว

PKL

ที่ไหนมีขาย Fostex FE103   อยากได้!!! แล้วมีรุ่นอื่นแทนม๊ะคับ...

charoen.p

มีรุ่น FE108E Sigma,    FE126E  (4.5 นิ้ว)    FE127E ชีล (4.5 นี้ว)  ครับ  

PKL

ใน กทม มี fostex ขายไม๊ครับ หรือว่า สั่งจาก เว็บ เค้านิยมสั่งที่ไหนกัน รวม ทั้งพวก audex หรือ seas , vifa ด้วยคับ....

sakorn

ติดต่อร้านมิวสิค คอนเซ็ปท์ เวิรล์เทรด ครับผมอาจจะยังมีเหลือ ผมก็ได้จากที่นี่ครับ

charoen.p

สวัสดีครับคุณพจน์

ลำโพง Hi-Vi  เสร็จหรือยังครับ POST  ให้ดูบ้างครับ  และแนวเสียงเป็นอย่างไรครับ
            ผมได้ Fostex  FE126E  มาแล้วครับ  คิดว่าจะต่อแบบตู้เปิด เขาจูนไว้ที่ 61 Hz  ขนาดตู้ 295 X 295 มม. เอาไว้เปรียบเทียบกับ NHT SB1  ของผม ซึ่งขนาดตู้ใกล้เคียงกัน และจูนที่ 68 Hz ความไว 86 dB

poj

ลำโพงยังอยู่ที่อเมริกาอยู่เลยครับ คงอีกนานพอสมควรครับ แต่หากเสร็จเมื่อไร จะเอามาให้ดูกันครับ

pangpond

อยากเลิกสูบบุหรี่ลองเข้าไปดูบางทีเผื่อจะเป็นอีกหนทางหนึ่งที่ช่วยคุณได้ที่ www.hs1pmq.com/ash.htm

poj

สั่งทำตู้ลำโพงไปแล้วครับ 2,600
รวม driver และอะไหล่แล้ว  สงสัยจะแพงกว่าไปซื้อสำเร็จนะเนี่ย  :)

อีก  1 อาทิตย์ ตู้ถึงจะเสร็จครับ

poj

ทำเสร็จแล้วครับ  รูปนี้เป็นวงจร filter ข้างในตู้ลำโพง

poj