• Welcome to Thai Audio/Video Club. Please or

08 April 2020, 03:33:25 pm

News:

การลงทะเบียน ผู้สมัครต้องส่งบัตรประชาชน ยืนยันตัวตนครับ (กำกับด้วยว่า ใช้สมัครสมาชิกบอร์ดเท่านั้น  ปิดเลขบัตร ปิด barcode ปิด วันเกิด ปิดที่อยู่  เปิดแค่ชื่อ นามสกุล กับรูปภาพ ก็พอครับ) http://www.thaiavclub.org/Forum/index.php?topic=2816.0

เครื่องเล่นซีดีในรถยนต์

Started by Cherokee, 03 June 2005, 02:02:50 pm

Previous topic - Next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Cherokee

เพิ่งติดเครื่องเล่นซีดีในรถครับ  ต่อไปจะได้มีเวลาฟังแผ่นที่ซื้อมากขึ้นแล้ว (ไม่ค่อยเห่อเลยนิ :D )
ใส่ได้ครั้งละ 6 แผ่นทางด้านหน้าเลย ไม่ต้องใส่ในท้ายรถเหมือนรุ่นเก่า  

อยากถามสมาชิกท่านอื่นว่ามีข้อแนะนำอย่างไรบ้างไหมครับ อย่างเช่น คนที่ติดตั้งให้บอกว่าไม่ควรเล่นแผ่นก๊อปเพราะคุณภาพแผ่นไม่ดี ถ้าใส่ไว้ในรถนานๆ และรถร้อน แผ่นจะบิด ทำให้เครื่องเล่นพัง จริงไหมครับ เคยอ่านว่ามีบางท่านก๊อปแผ่นแท้ไว้ฟังในรถ มีประสบการณ์อย่างไรบ้างไหมครับ

เวลาจอดรถไว้กลางแดดนานๆ ถ้าค้างแผ่นไว้ในเครื่องจะมีปัญหาไหมครับ

ช่วยแนะนำมือใหม่หัดเล่นหน่อยครับ  :bow:

lapath

Depend of the type of disc and I don't know what they use more for pirated disc.

Some CD-R is rather sensitive to light and could deteriorate as fast as six months time due to its dye.
Yeah we knew we had to leave this town
But we never knew when and we never knew how

mark

เท่าที่ผ่านมา ไม่เคยพบปัญหาเรื่องแผ่น cd-r บิด แล้วทำให้เครื่องเล่นเสียนะครับ

ผมเองก็ copy แผ่นไว้ฟังในรถเหมือนกัน เพราะว่าบางทีเปลี่ยนแผ่นไปมา แล้วแผ่นเป็นรอยบ้าง ถ้าเป็นแผ่นแท้ก็เสียดายแย่เลย

ปกติผมจะเลือกแผ่น cd-r คุณภาพดีนิดนึง เช่น verbatim เพื่อที่ว่าแผ่นจะไม่บางนัก จะได้ไม่บิดตัวง่ายๆ
แล้วก็เลือกให้สีของ media ออกเป็นสีทอง หรือสีเงิน เพราะเชื่อว่าการสะท้อนแสง (laser) จะดีกว่าแผ่นที่มี media สีฟ้า สีน้ำเงิน หรือสีอื่นๆ

ทั้งนี้เป็นความเชื่อส่วนบุคคลนะครับ อาจจะถูกหรือไม่ถูกตามหลักวิชาการแต่อย่างใด แต่ผมก็ไม่เคยเจอปัญหา การที่เครื่องไม่เล่นแผ่น copy บางแผ่น หรือเครื่องเสีย แม้ว่าในรถของเรา (ที่จอดตากแดด) จะมีอุณหภูมิสูงถึงกว่า 50 องศาเซลเซียส เลยที่เดียว

:P  

phokha

ผมก็ ก็อปจากแผ่นแท้ ไปฟังในรถครับ
เพราะ ปกติขับรถคนเดียว ต้องใส่แผ่นเอง ทำร่วงบ่อยๆ

แล้วก็เคยวางแผ่นซีดี ลืมไว้บนคอนโซลด้วย
กลับมาเปิดรถอีกที ทั้งกล่องทั้งแผ่น บิดไปแล้ว เสียดายอ่ะ :x
I dont like pop music.

apipol

เมือ่ไรมันจะออกแบบเป็น USB ซะทีละครับเนี่ย น่าจะเวิร์คมากเลยนะ  :D  
ยังเล่นเครื่องชุดเดิม อยู่ครับ มันแข็งแรงจริงดึจริงๆ :)