• Welcome to Thai Audio/Video Club. Please or

05 March 2021, 06:39:07 am

News:

การลงทะเบียน ผู้สมัครต้องส่งบัตรประชาชน ยืนยันตัวตนครับ (กำกับด้วยว่า ใช้สมัครสมาชิกบอร์ดเท่านั้น  ปิดเลขบัตร ปิด barcode ปิด วันเกิด ปิดที่อยู่  เปิดแค่ชื่อ นามสกุล กับรูปภาพ ก็พอครับ) http://www.thaiavclub.org/Forum/index.php?topic=2816.0

ช่วยบอกวิธีรับมือกับตะขาบหน่อยคะ

Started by Night Owl, 01 July 2005, 01:32:50 am

Previous topic - Next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

bhisma

ที่บ้านก็มีหลงเข้ามาครับ เป็นตะขานเด็ก กับเจ็บมากครับแต่ไม่สาหัส
ผมมีทางแก้ดังนี้ครับ

๑) ปิดจุกซิ้งค์ล้างจาน จุกอ่างล้างมือ/หน้า และฝาท่อระบายทุกชนิดที่ปิดได้ทันทีเมื่อใช้งานเสร็จ ขอย้ำครับว่า ทันที เพื่อปิดโอกาสไม่ให้ตะขาบเข้ามาในบ้านได้ เพราะเข้ามาทีไรเป็นต้อง ....... แล้วเศษที่เหลือของมันก็กระจายเต็มบ้าน

๒) ผมได้คุยกับ My Better Half แล้วเห็นว่าประตูเลื่อนบางจุดที่ไม่ใช้ก็ยาด้วยกาว ซิลิโคนครับ เพื่อปิดช่องทางมุด

ผมไม่อยากทำร้าย แต่เมื่อผมได้เลือกแล้วว่าจะป้องกันคนในครอบครัวและเด็กเล็กข้างบ้านไม่ให้ไปพบตะขาบผู้ใหญ่ที่มีขนาดเป็นฟุต ผมจึง

๓) ฉีดยาฆ่าแมลง เชลไดร์ ทุกๆ ๔ เดือนลงไปในรอยร้าวตึกของเพื่อนบ้าน รอยร้าวใต้ตึกของเพื่อนบ้านและที่อับชื้อใก้ลบ้านทุกจุด แทบทุกครั้งที่ผมฉีดผมมักจะทำลายตะขาบผู้ใหญ่ขนาดยักษ์ได้ น่าเกียมากครับ

ผมว่าทางการก้คงจะช่วยเราได้ หรืออย่างน้อยก็คงจะมีคำแนะนำครับ แต่ผมไม่รู้ว่าหน่วยงานไหนที่ดูแลทางด้านนี้ สาธรณะสุขรึ?
Audiophile is Technology
Music is Art

udomdog

ไม่เคยเจอตะขาบกะตัวคับ เจอบ่อยสุดคือแมลงสาบโดยเฉพาะเวลาฝนตกหนักๆ พวกมันจะหนีตามท่อระบายน้ำขึ้นมาที่ห้องน้ำเป็นประจำ (โอย ... เล่าไปขยะแขยงไป) ส่วนมากผมกำจัดทันทีครับด้วยการใช้น้ำผสมผงซักฟอก หรือจะใช้แชมพูหรือสบู่เหลวราดไปบนตัวมัน แป๊บเดียวมันก็จะค่อยๆ สิ้นใจอย่างสงบน่ะคับ มีอยู่ครั้งนึงนับศพแมลงสาบได้เกือบสี่ยิบตัวครับ แต่ถ้าเจอในบ้านนี่ผมเหยียบไว้ก่อนครับ เพราะไปหาม้วนหนังสือพิมพ์มาตีทีไรกลับมาหายตัวไปละ <_<  
อัพเดทข่าวภาพยนตร์จากทั่วโลกได้ที่นี่จ้า \\^o^// PopcornMag.Com
Udomdog's Blog ขอเกาะกระแสกับเขาหน่อยน่ะ >_<

จ๊อด ฟุลเรนจ์

Kill'em All
by
Metallica ครับ
:D

ในทางธรรมะ แล้ว เขามาหาเราถึงบ้านยังไงก็คงมีเวรมีกรรมมาแต่ชาติปางก่อนแหละครับ
เขาอาจต้องเกิดมาให้เราฆ่าอีกห้าร้อยชาติก็ได้ครับ
ทำนองเดียวกัน เราอาจต้องโดนเขาฆ่าในชาติต่อๆไปเหมือนกัน

แต่ขอให้เรามีสติรู้ไว้ ถ้าหากจำเป็นต้องทำ ควรจะตั้งจิตอธิษฐานขออโหสิกรรมเขาซะ
และอธิษฐานเผื่อไว้ด้วยว่า หากเขามีเวรต่อเรามาก่อน เราก็อโหสิให้เขาแล้ว ไม่ต้องมา
ชดใช้ให้เราอีก..
:angel:  
ผมอาจจะไม่มีพรสวรรค์ หรือทักษะที่สูงส่ง แต่สิ่งที่ผมมีคือ ผมไม่เคยยอมแพ้ต่อสิ่งใด
--ปาร์ค จี ซอง