• Welcome to Thai Audio/Video Club. Please or

23 July 2019, 07:07:22 pm

News:

การลงทะเบียน ผู้สมัครต้องส่งบัตรประชาชน ยืนยันตัวตนครับ (กำกับด้วยว่า ใช้สมัครสมาชิกบอร์ดเท่านั้น  ปิดเลขบัตร ปิด barcode ปิด วันเกิด ปิดที่อยู่  เปิดแค่ชื่อ นามสกุล กับรูปภาพ ก็พอครับ) http://www.thaiavclub.org/Forum/index.php?topic=2816.0

LCD หรือ Plasma ดีกว่ากัน

Started by poj, 02 July 2005, 08:39:09 pm

Previous topic - Next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

pakorn

Quote from: dusit on 09  May  2007, 04:44:34 am
ผมคงหาข้อมูลมากไปหน่อย อาจจะจำสลับกัน ขอบคณที่ย้ำเตือนครับ
ก็ยังติดใจเจ้าตัวที่ว่า 42 นิ้ว 35,000.-อยู่นะเนี่ย
เปิดดูบ้างไม่ดูบ้าง ครบสิบปี 3650 วัน เฉลี่ยแล้ววันละไม่ถึง 10 บาท คุ้มสุดคุ้มจริง ๆ

ยังโปรโมชั่นอยู่นะครับ .... ลุยเลยครับ

"โลกร้อน ธรรมเย็น"

DRC

ผมไปถอย samsung 42Q7h มาแล้วครับ  ภาพละเอียดใช้ได้เลยครับ  แต่ด้วยสายตาของผมมันก็ยังห่างจาก CRT เวลาดู free TV ครับ 

ว่าแต่มีใครคุ้นเคยกับเครื่องเล่น DVD ที่ปล่อยสัญญาณ HDMI มั่งมั้ยครับ จอที่ผมซื้อมามันรับสัญญาณทางนี้ได้ครับ  เลยอยากหาเครื่องเล่นที่มันเข้ากันได้ครับ
หวังว่าซักวันหนึ่ง จะหยุดเล่นเครื่องเสียงซะที

HEAVYTOY

Quote from: DRC on 15  May  2007, 07:28:14 pm
ว่าแต่มีใครคุ้นเคยกับเครื่องเล่น DVD ที่ปล่อยสัญญาณ HDMI มั่งมั้ยครับ จอที่ผมซื้อมามันรับสัญญาณทางนี้ได้ครับ  เลยอยากหาเครื่องเล่นที่มันเข้ากันได้ครับ

ล่าสุดออกเวอรชั่น 1.3 สำหรับ hdmi ไม่แน่ใจว่าบ้านเรามีเครื่องจำหน่ายยัง

ข้อดี-ข้อเสีย lcd เห็นมีนำเสนอใน what av ของไทย ฉบับเดือน พค นี้ จบข่าว ทราบแล้วเปลี่ยน :D

phokha

เพื่อนผม ถอย lcd32" กับ DVD recorder มาเมื่อช่วงสงกรานต์ (ราคา 25000+6000 เศษ)
ของซัมซุงทั้งคู่ี มี hdmi ด้วย

แกเลยต่อ hdmi เทียบดูกับ คอมโพเนนต์
สรุปว่า คอมโพเนนต์ ภาพสวยกว่า สีอิ่มกว่า (ผมก็แปลกใจนะครับ)
แต่ลึกๆผมยังเชื่อว่า hdmi น่าจะดีกว่า
อย่างไรเสีย ผมคิดว่า ให้หาเครื่องมาลองดูให้มั่นใจก่อนซื้อ จะดีกว่านะครับ
I dont like pop music.

lapath

I saw htg2.net webboard talked about Oppo 981 which is recommended by hometheaterhifi.com.

HDMI + DCDi
Yeah we knew we had to leave this town
But we never knew when and we never knew how

จ๊อด ฟุลเรนจ์

ช่วยอัพเดทหน่อยครับ  ตอนนี้ แอลซีดี  ถูกวาง โพสิชั่นไว้เหนือกว่าพลาสม่าแล้วครับ(จากที่ได้ถามๆพนักงานขาย)
แล้วโละพลาสม่าในราคาสุดเร้าใจ   แต่ผมยังสงสัยว่าจะเหนือกว่าจริงรึเปล่า
เพราะผมเข้าใจ(เอาเอง) ว่า ข้อดีของแอลซีดีที่ยังไงก็ชนะพลาสม่า(ในแง่คนขาย)คือ  ต้นทุนถูกกว่า ครับ

ได้เวลาเก็บพลาสม่าราคาถูกเอาไว้รึยัง ???

แหะ กำลังจะมีบ้านเล็กครับ  เล็กจริงๆ  เลยต้องหาอะไรแบนๆมาดู  ขี้เกียจหิ้วอีแก่ยี่สิบห้านิ้วไป :whistling:
ผมอาจจะไม่มีพรสวรรค์ หรือทักษะที่สูงส่ง แต่สิ่งที่ผมมีคือ ผมไม่เคยยอมแพ้ต่อสิ่งใด
--ปาร์ค จี ซอง

lapath

27 February 2008, 01:11:46 pm #46 Last Edit: 27 February 2008, 01:15:39 pm by lapath
I get this from Ultimateavmag.com review

from here,
Samsung FP-T5884 Plasma TV, Feb 08

QuoteLCD flat panels may be the hot ticket in the TV market these days, but plasmas shouldn't be counted out by any means. For example, they offer superior off-axis viewing and generally better black levels. Not only that, large plasmas are often less expensive than LCDs of similar size

and from Samsung LN-T4671F LCD TV, Feb 08

Quote"Sometimes, a black frame is inserted between each real frame in a process called, logically enough, "black-frame insertion." A variation of this technique inserts a darkened copy of each frame immediately after the real one. This lowers the black level—another common bugaboo of LCDs—and masks any motion blur with darkness"

When I talked to my friend who is not really into videophile, they said that the sales rep indicated that LCD is better than plasma, "always". 

Their reasons are mostly based on higher resolution (1920x1080).  It's obvious at that time as even tiny LCD has this resolution vs. plasma huge lower resolution though I doubt about its benefit in smaller screen sizes. 

Nobody mentioned about black level, digital picture, etc which could not be easily seen on showroom floor or one just doesn't look at it, (I saw some who knows but avoid looking for these obvious flaws of their sets)
Yeah we knew we had to leave this town
But we never knew when and we never knew how

phokha

Quote from: จ๊อด ฟุลเรนจ์ on 27  February  2008, 06:24:28 am
แหะ กำลังจะมีบ้านเล็กครับ 

ยี้.... คนเจ้าชู้ :P
I dont like pop music.

jtr

Quote from: phokha on 27  February  2008, 03:14:07 pm
Quote from: จ๊อด ฟุลเรนจ์ on 27  February  2008, 06:24:28 am
แหะ กำลังจะมีบ้านเล็กครับ 

ยี้.... คนเจ้าชู้ :P

อิจฉาหรืออ้น..
Music is a universal language, and needs not be translated, with it soul speaks to soul.

lapath

One more from Sound and Vision krub

Bottom Line
We saw some pretty impressive pictures from both TVs in this face-off. But in the end, there was no question that the plasma was our winner, based largely on the incredible strength of its reproduction of blacks.

It's hard to know what LCD might have up its sleeve. I've seen some outstanding LCD prototypes in the last year that suggest the technology has a lot richer blacks to offer than we've seen to date. And I do know there will soon be more LED-driven panels that should improve on this first-generation model. But for now at least, with Pioneer continuing to drive the state of the HDTV art, one more round goes to plasma.

http://www.soundandvisionmag.com/features/779/plasma-vs-lcd-round-ii-contrast-and-bottom-line-page4.html

ขอบคุณสำหรับข้อมูลจากทุกท่านครับ
ผมอาจจะไม่มีพรสวรรค์ หรือทักษะที่สูงส่ง แต่สิ่งที่ผมมีคือ ผมไม่เคยยอมแพ้ต่อสิ่งใด

DRC

สำหรับผมแล้ว  plasma ที่เดินๆดูเทียบกับ LCD ผมก็ยังให้ภาพของ plasma ดูดีกว่า  แต่ดูๆแล้วทางฝั่งผู้ผลิตเขาคงอยากจำทำรายได้จาก LCD มากกว่า  เพราะมันทำตลาดได้หลายขนาด มีให้เลือกลูกค้าได้หลายราคา  ทำให้ขายได้ง่ายกว่า  และในทางเทคนิคผมคิดเอาเองว่าจอ LCD น่าจะพัฒนาต่อไปได้ง่ายกว่า ทำให้กระแสเทมาทางนี้กันหมด

การเดินดูในห้างถ้าดูผ่านๆหลายคนจะชอบ LCD ครับ เพราะภาพที่เขาโชว์มันดูสว่าง ใส ซึ่งคนเราจะรับรู้ตรงนี้ได้ง่ายกว่า  เหมือนเครื่องเสียงที่ออกไปทาง bright จะทำให้คนชอบได้ง่ายกว่าที่ออกไปทาง dark  แม้ว่าเวลาใช้งานในห้องฟังบางคนจะชอบแบบ dark (จริงๆแบบ neutral ดีที่สุด แต่มันหายาก)
หวังว่าซักวันหนึ่ง จะหยุดเล่นเครื่องเสียงซะที

visanvit

ขอบคุณสำหรับความรู้ครับ ส่วนตัวชอบ LCD เพราะห้องที่ดูไม่ใช่ห้องแอร์  :)

Quote from: visanvit on 15  December  2008, 10:12:28 pm
ขอบคุณสำหรับความรู้ครับ ส่วนตัวชอบ LCD เพราะห้องที่ดูไม่ใช่ห้องแอร์  :)

O0 O0

งงอ่า...

lapath

Quote from: visanvit on 15  December  2008, 10:12:28 pm

So one can open the window without little consideration to the light, I guess.

I recently helped my friend buy a Samsung LA40A550.  It's watchable, considering his room, ie TV directly facing the window.

However, in the process of selecting one, my eye was so painful and, some time, I had headache so much so that I wanted to throw up after scanning through all those LCD units due to the harsh lighting on show room floors.

If you have one, set the unit to cinema/movie mode to reduce the light output.  Even better, adjust the backlight to the lowest that you can still see the picture with decent punch.

To me, plasma still rules if the environment allows

meng

QuoteTo me, plasma still rules if the environment allows

:nod: อีกเสียงครับ

ผมไปดูตัว Full HD ของพี่ชายเป็นห้องนั่งเล่นไม่มีการคุมแสงเปิดกับบลูเรย์แล้วอึ้งเลย :wow:
ต่อไปผมคงเปลี่ยนไปเป็นตัว Full FD เหมือนกัน

pakorn

Quote from: meng on 16  December  2008, 01:57:43 pm
ผมไปดูตัว Full HD ของพี่ชายเป็นห้องนั่งเล่นไม่มีการคุมแสงเปิดกับบลูเรย์แล้วอึ้งเลย :wow:

Full HD ยี่ห้อไหนครับ เฮียเม้ง?

"โลกร้อน ธรรมเย็น"

meng

พานา 50" ครับ เห็นภาพแล้วอยาก  :dribble:
ของผมตัว 42" รุ่นพิมพ์นิยมก็ไม่ใช่ย่อย คุณภาพเกินราคาจริงๆ  :ahha:

apipol

ตอนนี้ อยากเห็นภาพของ lcd ที่มี led backlight ครับ เห็นรีวิวแล้วบอกว่าคุณภาพดีมากแต่ราคาแสนแพง ใครอยากเล่น lcd ก็น่าจะรอดูภาพตัวนี้ก่อน samsung ออกมาแล้ว แต่ sony ยังรีๆ รอๆ อยู่ อยากเห็นตัวจริงครับ ว่าจะสมคำร่ำลือไหม

ถ้าเทียบราคาต่อนิ้ว และต้องการ full hd ผมว่าพานา ตัว 50y850 ก็ยังน่าเล่นที่สุดอยู่ดี ส่วน kuro รุ่นสุดท้าย เสียดายมากที่ pioneer thai ทำราคาไม่ค่อยจะดี แถมไม่ยอมเอาตัวที่เป็นมอนิเตอร์มาขายอีก เสียดายมากครับ พลาสมา samsung full hd ก็ราคาน่าสนมากๆ ครับ เห็นสมาชิก htg2 เล่นกันเยอะมากๆ
ยังเล่นเครื่องชุดเดิม อยู่ครับ มันแข็งแรงจริงดึจริงๆ :)