• Welcome to Thai Audio/Video Club. Please or

09 March 2021, 08:52:19 pm

News:

การลงทะเบียน ผู้สมัครต้องส่งบัตรประชาชน ยืนยันตัวตนครับ (กำกับด้วยว่า ใช้สมัครสมาชิกบอร์ดเท่านั้น  ปิดเลขบัตร ปิด barcode ปิด วันเกิด ปิดที่อยู่  เปิดแค่ชื่อ นามสกุล กับรูปภาพ ก็พอครับ) http://www.thaiavclub.org/Forum/index.php?topic=2816.0

LOGO jaaaaaaaaaaaa

Started by Dr. John Nach, 06 July 2005, 01:54:05 pm

Previous topic - Next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Dr. John Nach

Just for sketch na krup... B&W.  I would like to hear for all comments first.  So far, I just came out with whatever my idea first krup.

For the color and fonts, just wait for DD. (design development)...  : )
Going in the direction that you're believe, living in the life that you're imagine..

Idea #1 I came out with the felling with who’s join in “Jub Chai” topic.  As fun and enjoy as you can also reminding with “Audio Icon” as a headphone.  
Going in the direction that you're believe, living in the life that you're imagine..

Idea #2 Came after I think the first one looks too informal. Transfering the headphone to the note of music and add more sound..

06 July 2005, 01:57:22 pm #3 Last Edit: 06 July 2005, 02:02:07 pm by Dr. John Nach
Idea#3 I juts came out with something should be really graphically and related with two thing Music + Stereo (as the first concept of this website for)  The music note with the nop of Volume control.  In my opinion the nop is something indicated about Audio system more than anything else which are the begging and the ending you will turn here.. and merge with note icon.

06 July 2005, 01:58:44 pm #4 Last Edit: 06 July 2005, 02:03:38 pm by Dr. John Nach
Idea#4 Simplify and add more difference perspective to axiomatic from #3,  the nop looking more as it is and music note looks more graphically than the last one..

DRC

โอ้ idea บรรเจิดจริงๆครับ ผมไม่มีหัวทางนี้ เห็นอะไรก็สวยไปหมดครับ :aktion033:  :aktion033:  
หวังว่าซักวันหนึ่ง จะหยุดเล่นเครื่องเสียงซะที

lapath

06 July 2005, 02:20:29 pm #6 Last Edit: 06 July 2005, 02:23:06 pm by lapath
Same as Khun DRC krub as everything you post are greaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaat...  :daumenpos:

The headphone logo looks very good and I like it a lot.

However, not sure whether this kinda implied something more like headphone societies than thaiavclub, ie hifi/hometheater/music/DIY, etc.  
Yeah we knew we had to leave this town
But we never knew when and we never knew how

meng

QuoteThe headphone logo looks very good and I like it a lot.

ผมชอบอันนี้เหมือนกันครับ :)

คุณ John นี่มีไอเดียเยอะมาก น่าชื่นชมจริงๆ :aktion033:  

poj

เยี่ยมมากครับ  :daumenpos:
ไอเดียแบบนี้ผมคิดเองไม่ออกจริงๆ
ขอบคุณสำหรับเวลาและแรงกาย แรงสมองที่สละให้กับบอร์ดครับ

เท่าที่ดู #2 ดูเป็นทางการมากไป

ผมชอบ #1 มากที่สุด  ตามมาด้วย #4 และ #3

ว่าแต่เราควรจะมี url ของเรา ใน logo ไหมครับ
หรือว่า มันจะรกรุงรังเกินไป

คำย่อ TAVC ก็ดีครับ

ส่วนคำขวัญนั้น ตัดออกไป คงไม่เสียหายอะไร

ท่านอื่นๆ มีความเห็นยังไงบ้างครับ
And in the end, The love you take is equal to the love you make.

พจน์  อุดมลาภสกุล
ผมมีร้านค้าขายอุปกรณ์เครื่องเสียงเป็นของตนเอง ความเห็นของผมอาจไม่เป็นกลาง กรุณาพิจารณาด้วยความระมัดระวัง

poj

QuoteHowever, not sure whether this kinda implied something more like headphone societies than thaiavclub, ie hifi/hometheater/music/DIY, etc.

ก็มีบ้างครับ ที่ logo ไม่ได้สื่อถึง ชุมชนของคนที่เล่นเครื่องเสียง  ดูคล้ายๆพวกชอบฟังเพลง หรือ พวกชอบหูฟัง

แต่ผมชอบ logo นี้นะครับ  ผมคิดว่า  คนข้างนอกนั้น มองพวก audiophile เป็นพวกเพี้ยน หลุดโลก  บ้าๆบอๆ  เชื่อในสิ่งไร้สาระที่ไม่มีอยู่จริง  และฟังเพลงไม่เป็น  วันๆเอาแต่ฟังเครื่อง  แล้วก็อวดรวย

logo แบบนี้ น่าจะสื่อกับคนภายนอกที่เห็นเป็นสิ่งแรกว่า  เราชอบฟังเพลง ดูหนัง  และเรามีความสุขกับงานอดิเรกของเรา  ส่วนเรื่องอื่นๆเป็นเรื่องที่ตามหลังมา คือ ทำยังไงให้เสียงดี ภาพดี  จะซื้อเอง หรือจะสร้างเอง  ก็ว่ากันไป แต่เราจะเปิดกว้างกับทุกความเห็นและประสบการณ์

ข้อเสียของ logo นี้ก็อาจจะอยู่ที่ เราไม่ได้สื่อให้เห็นว่า มีพวกที่เล่นเครื่องเสียงอย่างจริงจังอยู่ในนี้  มีกลุ่ม DIY ระดับเซียนของไทยอยู่ที่นี่   ถ้าดูเฉพาะ logo อย่างเดียว คนที่ดูก็อาจจะเข้าใจไปอย่าสงที่คุณ lapath ว่าก็ได้ครับ

คนอื่นว่าไงครับ มาระดมสมองกัหนหน่อย :)
And in the end, The love you take is equal to the love you make.

พจน์  อุดมลาภสกุล
ผมมีร้านค้าขายอุปกรณ์เครื่องเสียงเป็นของตนเอง ความเห็นของผมอาจไม่เป็นกลาง กรุณาพิจารณาด้วยความระมัดระวัง

nattapong

ทีแรกก็จะคอมเมนท์ว่ากลุ่มเล่นเครื่อง หรือ DIY หรือ แม้กระทั่งดูหนัง เนี่ยจะโวยเอา เพราะผมชอบอันแรกเหมือนกันครับ มันดู relax และ have fun ดีครับ กับ entertainment ที่สื่อด้วย ตัวโน๊ตเขบ็ดหนึ่งชั้นที่ serve as headphone แล้วหน้าตาอ่อนเยาว์ ขี้เล่นแบบนั้นแต่พออ่านที่พี่พจน์เขียนก็ค่อนข้างเห็นด้วย

ผมเข้าใจว่าขั้นแรกเราพูดถึงตัวโลโกก่อน หลังจากนั้น development ที่มีชื่อเวป tagline และอื่น ๆ ค่อยตามมาทีหลังครับ โลโกคงไม่ต้องมีรายละเอียดขนาดนั้นครับ แต่ในการใช้งานแรก ๆ คงต้องใช้อุปกรณ์เสริมเป็นธรรมดาครับ

ถ้าฝั่งเล่นเครื่อง DIY และ ดูหนังไม่ว่าอะไร ผมว่าอันแรกเนี่ยสวยดีครับ น่าจะยกไป develop ต่อ  
ผมมีบริษัทผลิตผลิดภัณฑ์เครื่องนอนยางพารา กระทู้ใดที่เกี่ยวกับเครื่องนอน ท่านผู้อ่านควรใช้วิจารณญานในการอ่านนะครับ

Night Owl

06 July 2005, 06:22:07 pm #11 Last Edit: 06 July 2005, 09:12:03 pm by Night Owl
ชอบอันแรกที่สุด
เพราะมันดูการ์ตูนๆดี
แบบว่าชอบตามวัยอะ :P  :popcorn: ฮ่าๆ.... :lol:

เรื่อง url เดี๋ยวเรามาว่ากันอีกที
ซึ่งจริงๆจะมีหรือไม่มีก็ได้
แต่ถ้าแทรกเข้าไปแล้วลงตัว
ก็แจ๋วไปเลย :D

ขอบคุณนะคะ
ที่อุตส่าหสละเวลาเพื่อบอร์ด
ว่าแต่ว่า
อย่าลืมโลโก้ของ Night Owl Bread นะจ๊ะ :P (ชาตินี้จะได้ขายไหมเนี่ย...เรา <_< )

supada

Quoteชอบอันแรกที่สุด
เพราะมันดูการ์ตูนๆดี
แบบว่าชอบตามวัยอะ :P  :popcorn: ฮ่าๆ.... :lol:

:lol: ขอเลือกตามวัยด้วยคนค่ะ อันแรกน่ารักดี  
"The more mediocre your music is, the more accessible it is to a larger number of people in the United States." ~ Frank Zappa ~

alexboo12

Lovely krub Dr. Nach.
Personally, i like the first one best too krub.
Cheers,
AP
Five more mins then i am out of here

pakorn

ชอบ แบบที่ 1 เหมือนกันครับ

.. เห็นแว่บแรก นึกถึง โน๊ตตัวเขบ็ดหนึ่งชั้นอย่างที่คุณณัฐฯ บอกเลยครับ

คิดว่าเกือบลงตัวแล้ว ขาดอะไรอีกนิดเดียวเอง จะสมบูรณ์
(อาจขาดความหมายของการออนไลน์ไปหรือเปล่า ช่วยกันคิดหน่อยครับ)

"โลกร้อน ธรรมเย็น"

pakorn

ว่าแต่ว่า
อย่าลืมโลโก้ของ Night Owl Bread นะจ๊ะ :P (ชาตินี้จะได้ขายไหมเนี่ย...เรา <_< )

ลองแปะรูปเจ้าของ คุณNight Owl ตัวจริง (version หน้าตาอิ่มเอิบอุดมสมบูรณ์) ลงไปในlogo ด้วยนะครับ

น่าจะขายได้น่า  ....  :D  

"โลกร้อน ธรรมเย็น"

Night Owl

ว่าแต่ว่า

ลองแปะรูปเจ้าของ คุณNight Owl ตัวจริง (version หน้าตาอิ่มเอิบอุดมสมบูรณ์) ลงไปในlogo ด้วยนะครับ

น่าจะขายได้น่า  ....  :D

5555 :D
โอ....มันใช่เลย
ยังกะมีตาทิพย์แนะ :P
ตอนนี้อุดมสมบรูณ์มั่กๆ :D
เพราะตระเวณกินไม่หยุดเลย :P
แถมอ่านคู่มือที่กินก่อนนอนตลอด  ...อิๆ :popcorn:  :drool:  

kris9999

Quotelogo แบบนี้ น่าจะสื่อกับคนภายนอกที่เห็นเป็นสิ่งแรกว่า  เราชอบฟังเพลง ดูหนัง  และเรามีความสุขกับงานอดิเรกของเรา  ส่วนเรื่องอื่นๆเป็นเรื่องที่ตามหลังมา คือ ทำยังไงให้เสียงดี ภาพดี  จะซื้อเอง หรือจะสร้างเอง  ก็ว่ากันไป แต่เราจะเปิดกว้างกับทุกความเห็นและประสบการณ์

As K Poj say,We try to enjoy our hobby so I Think all logo look so cool all krub. :daumenpos:  

Thank you very much krup for all comments.. I think, I like the first one too. I made this sketch the first.. by first impression...hahha.  I agree with should be read more as ..โน๊ตตัวเขบ็ดหนึ่งชั้น .. In term of meaning and graphically, it should be more simplify krup.. : )

If everyone think more about meaning for DIY.  #4 is not too bad na krup, but  should be running by vote : )

today I have no job...so slow at the office.. -_-