• Welcome to Thai Audio/Video Club. Please or

07 December 2021, 02:36:00 pm

News:

การลงทะเบียน ผู้สมัครต้องส่งบัตรประชาชน ยืนยันตัวตนครับ (กำกับด้วยว่า ใช้สมัครสมาชิกบอร์ดเท่านั้น  ปิดเลขบัตร ปิด barcode ปิด วันเกิด ปิดที่อยู่  เปิดแค่ชื่อ นามสกุล กับรูปภาพ ก็พอครับ) http://www.thaiavclub.org/Forum/index.php?topic=2816.0

ชุดเทิร์น เล็กๆ

Started by phokha, 22 July 2005, 07:45:39 pm

Previous topic - Next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

phokha

ฤกษ์งามยามดี
ซื้อมาตั้งนานแล้ว เพิ่งได้โอกาสเหมาะ
ประกอบร่าง ฟังกันซะที
ตามประสาคนจน

Turn= stanton str8-30
Int amp = carver cm-1090
ลำโพง = whafedale diamond 9.1
สายลำโพง = Canare biwire
I dont like pop music.

paganini

เยี่ยมยอดครับ

เสียงที่ได้น่าจะสะอาด กลางชัด มีมวลความอิ่ม

ชอบหน้าตาแอมป์จังเลย

pollpo

ยินด้วยครับ  มีเพื่อนสมาชิกคอ Turn อีกหนึ่งท่าน  

poj

ยินดีด้วยครับ

ลองหาอะไรมาหนุนลำโพงนะครับ  ให้สูงขึ้นมาหน่อย แต่อย่าให้สูงเกินกว่าระดับหูเมื่อนั่งฟัง อาจจะประมาณ 5 นิ้ว  จุดประสงค์คือ  ให้ที่รองลำโพงมีขนาดเท่ากับหรือเล็กกว่าก้นลำโพงครับ  อย่าวางลงไปตรงๆบนโต๊ะครับ
And in the end, The love you take is equal to the love you make.

พจน์  อุดมลาภสกุล
ผมมีร้านค้าขายอุปกรณ์เครื่องเสียงเป็นของตนเอง ความเห็นของผมอาจไม่เป็นกลาง กรุณาพิจารณาด้วยความระมัดระวัง

Paiboon Pokpoon

สวัสดีครับ ขอแสดงความยินดีด้วยคน ชุดเครื่องเสียงของคุณเรียบง่าย (เบสิค) ดีครับ ผมชอบการเล่นในแนวของคุณแบบนี้ล่ะครับ  :aktion033:  
Paiboon P.

phokha

Quoteลองหาอะไรมาหนุนลำโพงนะครับ  ให้สูงขึ้นมาหน่อย แต่อย่าให้สูงเกินกว่าระดับหูเมื่อนั่งฟัง อาจจะประมาณ 5 นิ้ว  จุดประสงค์คือ  ให้ที่รองลำโพงมีขนาดเท่ากับหรือเล็กกว่าก้นลำโพงครับ  อย่าวางลงไปตรงๆบนโต๊ะครับ

คิดว่าจะปั้น บลูแทค เม็ดสักปลายนิ้วก้อย
วางใต้ลำโพงข้างละสักสี่จุด

โอเคไม๊พี่
หรือว่าจะ รองลำโพงเพื่อจุดประสงค์อื่นครับ

phokha

อ้อ...ขอขอบคุณ พี่ๆทุกท่านด้วยครับ

เอ่อ...ผลเสีย ของที่วางลำโพง ใหญ่กว่า ลำโพงคืออะไรครับพี่
ไม่ทราบมาก่อนจริงๆ

เห็นบ่อยๆว่า ที่ตั้งมักจะเล็กว่าลำโพง
แต่ผมไม่รู้เหตุผลครับ

meng

Quoteลองหาอะไรมาหนุนลำโพงนะครับ  ให้สูงขึ้นมาหน่อย แต่อย่าให้สูงเกินกว่าระดับหูเมื่อนั่งฟัง อาจจะประมาณ 5 นิ้ว  จุดประสงค์คือ  ให้ที่รองลำโพงมีขนาดเท่ากับหรือเล็กกว่าก้นลำโพงครับ  อย่าวางลงไปตรงๆบนโต๊ะครับ

คิดว่าจะปั้น บลูแทค เม็ดสักปลายนิ้วก้อย
วางใต้ลำโพงข้างละสักสี่จุด

โอเคไม๊พี่
หรือว่าจะ รองลำโพงเพื่อจุดประสงค์อื่นครับ

Blu Tac ไม่น่าจะเวิร์คในกรณีแบบนี้ครับ ผมว่าใช้ทิปโทหน้าหนึ่งหลังสองน่าจะทำให้อิมเมจและเบสกระชับขึ้นกว่าครับ

poj

25 July 2005, 09:53:36 pm #8 Last Edit: 25 July 2005, 09:54:41 pm by poj
เพราะจะเกิดคลื่นเสียงสะท้อนและไปกวน ทำให้การตอบสนองความถี่เพี้ยนได้ครับ อีกทั้งมีผลต่อ image ด้วย

การใช้ blu tac ก็จะช่วยยึดให้ลำโพงนิ่งขึ้นครับ แต่ไม่ได้ช่วยดูดซับแรงสั่นสะเทือนครับ
And in the end, The love you take is equal to the love you make.

ผมมีร้านค้าขายอุปกรณ์เครื่องเสียงเป็นของตนเอง ความเห็นของผมอาจไม่เป็นกลาง กรุณาพิจารณาด้วยความระมัดระวัง

phokha

อ่า....อย่างงี้นี่เอง

ขอบคุณพี่ทั้งสองมากครับ  :D

phokha

ผมไปซื้อน้ำยาป้ดปลายเข็ม ที่ร้าน Hi Res ของ ออดิโอเทคนิก้า มาขวดนึง 950บาท
รู้สึกว่าแพงไป แต่ก็ซื้อมาแล้ว

เมื่อวานเดินเล่นที่ fortune อีกรอบ
ไปเจอที่อีกร้านนึง จำชื่อร้านไม่ได้
เป็นร้านใหญ่ ที่มีหมานั่งฟังแผ่นเสียงเป็นกระเบื้อง ตัวใหญ่ในตู้โชว์หน้าร้าน
ก้มลงไปดูเจอ ขวดเหมือนกันเปี๊ยบ ขาย ห้าร้อย
โอ๊ย อยากเขกหัวตัวเอง

เป็นอุทาหร นะครับ
เดินดูทั่วๆ ก่อนตัดสินใจซื้อ
เสียตังค์ไม่ว่า เสียฟอร์มนี่ สุดจะทน  :x

poj

ร้านเสี่ยเปา  จะขายในสไตล์เสี่ยเปาครับ :)

meng

พูดถึงร้านนี้เคยไปถามแผ่นแล้วรีบวางลงเลยครับ :angry:

ทั้งชีวิตคงไม่ข้องแวะด้วยหรอกครับ :^   55 ขอใช้ซะหน่อย

เสียดายที่ซื้อมาแล้วไม่งั้นอยากแนะนำตัวนี้ครับ ผมเพิ่งได้รับตัว Zerodust มา ขอบอกว่าเจ๋งมากๆครับ ราคาล่อใจอีกต่างหาก อีกอย่างน้ำยาพวกนี้กลัวจะมีผลกับก้านเข็มในระยะยาวนะครับ  

phokha

ผมเห็น zerodust ก็สนใจนะครับ
สักพัก คงจะรบกวนสอบถามจากพี่meng ครับ

ตอนนี้ ใช้เจ้าน้ำยาไปก่อน
ผมใช้หัวเข็มธรรมดา เลยไม่ห่วงมากนัก เดี๋ยวก็คงเปลี่ยน

ถ้าซื้อหัวดีๆมาแล้ว คงจะต้องทนุถนอมมากขึ้นกว่าหัวเข็มเดิมครับ