• Welcome to Thai Audio/Video Club. Please or

20 November 2019, 09:27:12 pm

News:

การลงทะเบียน ผู้สมัครต้องส่งบัตรประชาชน ยืนยันตัวตนครับ (กำกับด้วยว่า ใช้สมัครสมาชิกบอร์ดเท่านั้น  ปิดเลขบัตร ปิด barcode ปิด วันเกิด ปิดที่อยู่  เปิดแค่ชื่อ นามสกุล กับรูปภาพ ก็พอครับ) http://www.thaiavclub.org/Forum/index.php?topic=2816.0

The Return of Jedi

Started by jtr, 15 August 2005, 04:54:39 am

Previous topic - Next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

santi

Quoteเริ่มจาก การสังเกตุว่า ทวีตเตอร์ ของลำโพงดีๆ นั้น
จะไม่มีเลนส์

ผมมีความเห็น (ส่วนตัว) ที่แตกต่างครับ
ผมคิดว่า tweeter ส่วนใหญ่ที่ไม่มีเลนส์นั้นจะเป็นโดมผ้าซึ่งมักจะไม่มีปัญหาเรื่อง
การ resonance ส่วนโดมโลหะมักจะมีเลนส์เพื่อกำจัด resonance ของตัวโดม

jtr

B)
อืมม์ ข้อมูลน่าสนใจครับ
ขอบคุณครับคุณสันติ

ว่าแต่ตอนนี้ น้องยูฯ ของผม
มีอันต้องจากไปเสียแล้ว
หลีกทางให้น้องใหม่ไฟแรง หุ่นสวยเพรียว
น่ารักมั่กๆๆ  :wub:

:jedi:  
Music is a universal language, and needs not be translated, with it soul speaks to soul.

jtr

น้องใหม่ไฟแรง หุ่นเพรียว น่ารักมั่กๆๆ
ขาว หมวย สวย เอ็กซ์
น้องเคของผมครับ
ค่าตัวน้องเขา ยังไม่ได้อาร์มของคุณพจน์เลย :P

กว่าเธอจะรับประทาน(ไฟ)ได้ที่
คงจะเป็นเดือน ทีเดียว
คนสวยเธอช่างเล่นตัวเหลือเกินครับ
เฮ้อ...

Music is a universal language, and needs not be translated, with it soul speaks to soul.

outto

น้อง Krell KAV 400 x1 ใช่ไม๊ครับ สวยมากเลยครับ ได้ข่าวว่าเสียงดีมากด้วย ยินดีด้วยครับ :)  

meng

Quoteกว่าเธอจะรับประทาน(ไฟ)ได้ที่
คงจะเป็นเดือน ทีเดียว
คนสวยเธอช่างเล่นตัวเหลือเกินครับ
เฮ้อ...

^_^  ส่งมาให้ผมช่วยป้อน(ไฟ)ก็ได้ ยินดีเสมอ จะเลี้ยงดูปูเสื่อให้อย่างดีเลยนะ แหะ ๆ

jtr

Quote^_^  ส่งมาให้ผมช่วยป้อน(ไฟ)ก็ได้ ยินดีเสมอ จะเลี้ยงดูปูเสื่อให้อย่างดีเลยนะ แหะ ๆ

แฮ่ๆ ป้อนไฟ ทำไมต้องปูเสื่อด้วยน้า.. สงสัยจัง
:mf_tongue:

ตอนนี้เอายายแน็ด5425 ป้อนข้าวอยู่ครับ
พรุ่งนี้ค่อยย้ายเธอหลบออกไป
ฐานมาบังหน้าน้องเคคนสวยของผม

ท่าทางยายแน็ดคงจะอยู่กันไม่ยืดเสียแล้ว
แต่เธอหนังเหนียวเหลือเกินครับ
มาทำท่าน้อยใจ เมื่อผมหันไปเหล่น้องซี(อีซี)

ก็น้องซีก็ขาวเพรียว แถมใส่สายเดี่ยว(ท็อบโหลด)
และมีช่องพิเศษด้วย ช่องเอ็กซ์ด้วยนะ เอ้อ..
ค่อยสมกับน้องเคเธอหน่อย
ติดตรงค่าตัวตั้ง50K นี่แหละ
เฮ้อ...

jtr

12 December 2005, 07:20:39 am #26 Last Edit: 21 December 2005, 06:02:51 am by jtr

ไล่น้องแน็ดไปอยู่หลังน้องเค
ฟังเพลง สบายตาขึ้นเป็นกอง

อาการของน้องแน็ด
เธอขี้หลงขี้ลืมครับ
จะป้อนอาหาร ก็หุบปากเสียดื้อๆ
แต่สุ้มเสียง ก็ยังชนกับพวกเด็กใหม่ได้อยู่
ผมก็ยังงง เพราะเสป็คเธอสุดเก่างั่กๆ
DAC - MASH, 18-bit res.
Digital filter - 4 times over-samp, linear phase with 18-bit coefficients
Analogue filter - 5-pole active
ไม่รู้ว่ายังมีใครเล่นรุ่นนี้อยู่มั้ยครับ

สายสัญญานเสียงต่ำ-เปลี่ยน
เป็นสาย 3 ตร.มิล ขวั้นด้วยฉนวนเป็นตาข่าย
หุ้มด้วยเปลือกพีวีซี
แล้วพันรอบด้วยโลหะบร็อนซ์
ก่อนจะหุ้มทับด้วยปลอกแกนนอกอีกชั้นนึง

เสียงนะหรือครับ
มันเปลี่ยนไปครับ
เปลี่ยนจนผมงงไปเลย  :crazy:

คือเบสกระชับ เป็นตัวเป็นตน
เสียงเบสที่ทื่อๆค้างๆยานๆ รำคาญหู หายไปครับ
คิดว่าน่าจะได้มาจากน้องเคเธอ..

jtr

Quoteน้อง Krell KAV 400 x1 ใช่ไม๊ครับ สวยมากเลยครับ ได้ข่าวว่าเสียงดีมากด้วย ยินดีด้วยครับ :)

สวัสดีครับคุณเอ้าท์โต้
ตอนแรกก็นึกว่ายังโสดเหมือนคุณจ๊อดแกว่า
เดี๋ยวจะแอบมา"กิ๊ก"น้องเคเธออีกคน
(ยืนต่อจากเฮียเม้งและคุณภิษมะ)

ที่โน่นเป็นไงบ้างครับ ที่นี่กำลัง"สนุก"ครับ

outto

สวัสดีครับคุณพี่ jtr ก็น้องเคเธอหน้าตาน่ารักออกขนาดนั้น ขอยืนต่อแถวด้วยคนครับ :wub:

ที่นี่ก็ดีครับ แต่ฝนตกติดๆกันหลายวันแล้วเหมือนกัน อยากไปสนุกแถวนู้นด้วยเหมือนกันครับ :supergrin:

เรื่องน้องเคเนี่ย มีความหลังกันนิดหน่อยครับ เพื่อนที่ออฟฟิศ นั่งในกล่องใกล้ๆกัน เธอชอบฟังเพลงคลาสสิกมาก ผมก็เลยยุให้เธอถอยชุดดีๆสักชุด เจ้เธอก็เลยถอยน้องเครุ่นเดียวกันกับคุณพี่ jtr เนี่ยครับ  แถมจับคู่กับหนุ่มฝรั่งเศส Focal JMlab speakers เล่นเอาผมอึ้งไปเลย แถมเธอดันย้ายบ้านไป East coast ซะอีก อดฟังเลยครับ ได้แต่ฟังเธอโทรมาเล่าให้ฟังว่าน้องเค ดียังไง   :cry:  

jtr

น้องสาวผมเคยไปแบกจ็อบที่ซานฟรานครับ
แบบว่า..ตามอาจารย์ไปทำตกแต่งสวนน่ะครับ
อยู่ได้แค่6เดือนตังค์หมด
ตอนนี้กลับเมืองไทยมาแล้วครับ
ไม่งั้นจะให้ไปขอข้าวกินบ้านคุณเอ้าท์โต้ซักมื้อ

ถ้ายังอยู่ที่ซานฟรานฯแล้วสนุก ก็อยู่ต่อเถอะครับ
อยู่ที่นี่ ต้องทำใจเยอะครับ เยอะมาก เกินกว่าที่คาดไว้มหาศาล

"แล้วเจ๊เธอโทรมาเล่าว่าน้องเคไงบ้างครับ" :D อยากรู้ด้วย(อีกคน)

jtr

ส่งยัยแน็ทไปทำสาว เอ้ย..ทำสาย
ยกปู่โท มาฟังครับ ช่วงนี้

outto

กินหลายมื้อก็ได้ครับ ใครผ่านมาทางนี้ก็เชิญนะครับ เดี๋ยวจะพาไปเสียตังค์ที่ร้านขายแผ่นร้านโปรด :supergrin:

นี่ก็ลังเลมาหลายปีแล้วครับ ว่าจะอยู่ไหนดี นี่ก็กะไว้ว่าทำไปกินไปอยู่ไปเรื่อยๆ ตามประสามนุษย์เงินเดือนหนะครับ

ส่วนเรื่องน้องเคเนี่ย เจ๊เธอเป็นคนไม่สนใเรื่องเครื่องเสียงเท่าไหร่ แต่ผมชอบเป่าหูว่า เธอน่าจะลองไปฟังที่ร้านเครื่องเสียงดู :nod:

ล่าสุด หลังจากถอยน้องเคมา เธอโทรมารายงานว่า (คำนี้ได้ยินอยู่บ่อยๆ) "ไม่น่าเชื่อเลย เสียงเล็กๆน้อยๆที่ไม่เคยได้ยินก็มาได้ยิน จากแผ่นซีดีที่ฟังอยู่บ่อยๆ แถมเหมือนยกเอาวงทั้งวงมาไว้ในห้อง" ผมก็เลยถามว่าจัดลำโพงยังไง เธอกลับบอกว่า "ก็วางไปงั้นๆ" ผมก็เลยอึ้งไปเลย นี่ก็กะลังยุให้เธอซื้อ turntable ชักตัว

เอ่อ ยินดีกะ Pro-ject tube phono ด้วยนะครับ

คุณพี่ jtr เนี่ยน้องๆหน้าใหม่เยอะจัง    ^_^  

jtr

ขอบคุณครับ คุณอ็อตโต้
ในที่สุด
"น้องพี"ขาว ใส ปานน้ำมะพร้าวอ่อน
เธอมาเยือนเคหสถานของผมอย่างไม่คาดฝัน...
ทำให้บรรยากาศอับสลัวในห้องกระต๊อบอันซอมซ่อ
สว่างสดใสขึ้นมาพลัน...

jtr

น้องพี กำลังเจ๊าะแจ๊ะกับ น้องเค
:hitu:  

meng

:woot: ว้าาวว ชั้นวางสีสันแสบทรวงเหลือเกิน  :D  

blackmore

เห็นด้วยกับคุณเม้ง   ร้อนแรงมาก :wow:  
ฝรั่งไม่ได้ฉลาด....ไปกว่าคนไทย   you know!!!

"There is no expedient to which a man will not resort to avoid the real labor of thinking."  Sir Joshua Reynolds

outto

น้องพี น้องเค  Hot Hot  :drool:  

jtr

เรียนเฮีย
ผมยึดคติ "จะถูกหรือแพง เอาสีแดงไว้ก่อน" ครับพี่

เรียนคุณแบล็คมอร์
ฟังเพลงแจ๊สยิ่งสดใสซาบซ่ามากครับ

เรียนคุณเอ้าท์โต้
สามสาวในห้องฟังเพลง ร้อน ร้อน ร้อน
น้องเค น้องพี น้องเลลา
:wub:  :heart:  :love3:  

meng

Quoteผมยึดคติ "จะถูกหรือแพง เอาสีแดงไว้ก่อน" ครับพี่

แต่ภาพที่ลงสีมันเพี้ยนไปออกส้มนาครับ

เวลาเล่นแผ่นเอาฝาครอบออกเสียงน่าจะดีกว่านะครับ ท่านเจได ...  :)  

bhisma

Congratulation for your new components including miss K and miss P.

I really like the way you set up your system and I really happy for you that you have space enough to serparate audio from video, what I cannot.

I sense that you really like Pop Art, do you?

What is your opinion about quality between Thorends and Miss P, please? I once used TD 126 MKII + SME (and Beogramm tangential arm model 2000-somethings) and I really like them.

Off context a bit :D

Quoteนี่ก็ลังเลมาหลายปีแล้วครับ ว่าจะอยู่ไหนดี นี่ก็กะไว้ว่าทำไปกินไปอยู่ไปเรื่อยๆ ตามประสามนุษย์เงินเดือนหนะครับ

I had been caught up with though of where about do I belong. Where is my home. It took me almost 6 years to find out. Whe I told friends that I would like to spend rest of my life in Thailand. Many friends told me that I would never be able to adapt to Thai society and tha the infrastructor is not well organized and the pollution etc. And that it is hard to take destructive of many things here in Bangkok or in Thailand in general for granted. On the other hand, Bangkok is not Thailand. There are many places in Thailand where I could possibly face my last sunset into my eyes.
Finally, I planned my Thailand trip as holiday and remain here since.

I went to Germany when I was almost 15, stayed there (including other European countries) for almost 15 years and never came back. Now, I have been living in Thailand for almost 15 years.

Funny! Isn't it. Once to experience the culture shock is might be alright. It is acceptable. I could make the stand and survive.  But culture shock for twice...

I am sorry that I went off the context.

I once listened to PSB Image 25 and I really like freshness, dimension and accent of it's sound. Unfortunately, it could not modulate Mahler properly. I still cannot find loudspeakers that would ive adequate quality to my system.

Audiophile is Technology
Music is Art