• Welcome to Thai Audio/Video Club. Please or

30 November 2021, 04:40:27 pm

News:

การลงทะเบียน ผู้สมัครต้องส่งบัตรประชาชน ยืนยันตัวตนครับ (กำกับด้วยว่า ใช้สมัครสมาชิกบอร์ดเท่านั้น  ปิดเลขบัตร ปิด barcode ปิด วันเกิด ปิดที่อยู่  เปิดแค่ชื่อ นามสกุล กับรูปภาพ ก็พอครับ) http://www.thaiavclub.org/Forum/index.php?topic=2816.0

The Return of Jedi

Started by jtr, 15 August 2005, 04:54:39 am

Previous topic - Next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

jtr

Quote from: pee on 05  July  2013, 12:59:13 am
เป็นแอมป์โลวโปรไฟล์ครับ
ยินดีที่ได้ครอบครอง

อิจฉาว้อย

เอ แล้วทามมายต้องมาแปะในห้องตาแจ๊คล่ะ
เหยียบย่ำกันนี่นา

ของผม ก็เหมือนของอุ้ม
ฉะนั้น ของอุ้ม ก็เหมือนของผม (ฮา)

เด๋ววันเสาร์ จะเอาแผ่นเสียงไปให้ ต้องขอฟังซะหน่อย อิๆ  :wacko:
Music is a universal language, and needs not be translated, with it soul speaks to soul.

prisna

Quote from: jtr on 05  July  2013, 01:15:01 am
Quote from: pee on 05  July  2013, 12:59:13 am
เป็นแอมป์โลวโปรไฟล์ครับ
ยินดีที่ได้ครอบครอง

อิจฉาว้อย

เอ แล้วทามมายต้องมาแปะในห้องตาแจ๊คล่ะ
เหยียบย่ำกันนี่นา

ของผม ก็เหมือนของอุ้ม
ฉะนั้น ของอุ้ม ก็เหมือนของผม (ฮา)

เด๋ววันเสาร์ จะเอาแผ่นเสียงไปให้ ต้องขอฟังซะหน่อย อิๆ  :wacko:

มาเลยครับพี่แจ๊ค เสาร์นี้ออฟฟิศหยุด แล้วพี่จะตะลึง
อันที่จริงส่วนหนึ่งมาจากตำแหน่งลำโพงค่อนข้างลงตัวด้วยครับ ถึงฟังได้เรื่องได้ราว
ซิสเต็มสามารถแยกความต่างของการบันทึกเสียงได้ชัดเจนมากๆ ครับ
นี่ถ้าได้ Quad ESL 57 มาอีกตัว จะเป็นซิสเต็มในดวงใจเลยล่ะครับ
Quad ESL 57 + Quad CD-67 + Sugden A21a  :beer:
"ถ้าไม่มีฝีมือ, แรงบันดาลใจก็เป็นเพียงต้นอ้อที่โอนเอนไปตามสายลม." โยฮันเนส บราหมส์

pee

Quote from: jtr on 05  July  2013, 12:49:32 am

เอ๊ะ.. เราไม่ได้เปลี่ยน ลำโพงมานานแล้วนะเนี่ย
:P

ฝากไปเอาแพลตตินั่มที่ท่านปู่หน่อยดิ

jtr

Quote from: pee on 05  July  2013, 05:27:01 am
Quote from: jtr on 05  July  2013, 12:49:32 am

เอ๊ะ.. เราไม่ได้เปลี่ยน ลำโพงมานานแล้วนะเนี่ย
:P

ฝากไปเอาแพลตตินั่มที่ท่านปู่หน่อยดิ

ค้าบบบพี่  :reiter:
Music is a universal language, and needs not be translated, with it soul speaks to soul.

jtr

เดินเล่นพันทิพ-แจ้งวัฒนะ
ได้แอมป์ ซันซุย AU-70 มาฟังเล่นตัวนึงครับ

เอามาจัดชุดในห้องทำงาน ที่บริษัทฯ
ลำโพงคุณbrisma ส่งเสียงกระหึ่มตะลึงงันกันเลยทีเดียวเชียวนา  :heart:

สภาพกริ๊บไม่มีสนิมเลย เสียงดีเกินอายุมากครับ
http://www.sansui.us/AU-70.htm

trens

ได้ของดีราคาถูกน่ะสิ
เขาไม่มี...แต่ผมมี
ທ່ານບ່ມີ...ແຕ່ຂ້າພເຈ້າມີ

pee

เทียบกับฟลั้ๆผ๋และคิลเลอร์ของมันหรือยัง

55555

jtr

Quote from: pee on 21  June  2014, 02:50:22 am
เทียบกับฟลั้ๆผ๋และคิลเลอร์ของมันหรือยัง

55555

พี่จ๋า แปลหน่อยจ้า..

Quote from: trens on 21  June  2014, 02:22:27 am
ได้ของดีราคาถูกน่ะสิ

ไม่ถูกนะ
เพราะเมื่อ 2ปีที่แล้ว เล่นกันหลักพันเอง

แต่สภาพมันสวย เกินห้ามใจอ้ะ  :heart:

pakorn

Quote from: jtr on 21  June  2014, 12:30:23 am
เดินเล่นพันทิพ-แจ้งวัฒนะ
ได้แอมป์ ซันซุย AU-70 มาฟังเล่นตัวนึงครับ

เอามาจัดชุดในห้องทำงาน ที่บริษัทฯ
ลำโพงคุณbrisma ส่งเสียงกระหึ่มตะลึงงันกันเลยทีเดียวเชียวนา  :heart:

สภาพกริ๊บไม่มีสนิมเลย เสียงดีเกินอายุมากครับ

:cheer: :thumbup:

"โลกร้อน ธรรมเย็น"

pee

Quote from: pee on 21  June  2014, 02:50:22 am

55555

อ่านง่า หลี่ไป๋และคิลเลิร์จ้า

แหม เข้ารหัสหน่อย แปลไม่ออกแระ

sw

สวยงาม...ขอรีวิวหน่อยครับ  :)

bhisma

30 June 2014, 01:32:02 pm #231 Last Edit: 30 June 2014, 01:41:47 pm by bhisma
ไหน ใครจะมาเอา ประตุน้ำ ที่ผมยึดไว้ได้นานสองนาน ผมก็ไม่มีอะไรที่ใช้ฟังซิครับ ท่าน

เอาหละ มาถึงจุดนี้ผมก็ต้องสารภาพก่อนฟังข้อกล่าวหา (โง่อีกแล้ว ฮา) ผมว่าเสียงของ ประตูน้ำ มันดีมากสำหรับลำโพงแบบ วางหิ้ง  เลยไม่รู้จะโมมันอย่างไรดี......คือมันเป็นลำโพงเล็กที่ให้เสียงทุ้มได้ดีที่สุดเท่าที่ฟังมา มีคน (พระ) มาบอกว่าเขาทำลำโพงวางหิ้งที่ให้เสียง bass เหมือนลำโพงวางพื้น ผมก็ไม่ได้ตื่นเต้นอะไร เพราะเคยได้ยินมาแล้ว ไม่มีลำโพงวางหิ้งใดที่จะสามารถเทียบเคียงเสียง bass ของประตูน้ำได้ เสียงกลางและเสียงแหลมมันก็ไม่ใช่ข้อด้อย มันนาฟังอยู่แล้ว หลังจากที่ผมนวด (ฟัง) มันอย่างจริงจังก็รู้สึกว่าขับง่ายขึ้นครับ

แต่มันฟังได้ไม่ดีทุกแนวสำหรับหากเราจะเรียกร้องจากลำโพงคู่นี้ ดข่นการนำมาฟัง classic ผมก็คงต้องลุกขึ้นเพื่อเปลี่ยนลำโพง หากฟังพวกดนตรีประเถทอื่นก็ไม่ต้องไปเปลี่ยน เพราะ ประตูน้ำ เอาอยู่  อาการนี้เป็นปัญหาของลำโพงวางหิ้งและลำโพงขนาดเล็กทั่วๆไป

Platinum ใช้ฟังดนตรีประเถท classical ได้ไม่ดีเท่าที่ควร เพราะว่าเสียง violin  1  และ 2 จะจมมีปริมาณน้อย (Amplitude ต่ำ)  แต่ฟังเพลงอื่นๆก็จะไม่รู้สึกว่าเสียงกลางมันขาดหายไป

:whistling:

จะให้คืนดีไหมหว่า
Audiophile is Technology
Music is Art

pee

ผมเคยบอกพ่อต้าคนนึงว่า โซโล่เป็นลำโพงที่ไม่มีจุดอ่อน ถ้าเทียบกับลำโพงขนาดกล่องรองเท้าทั้งหลาย....พี่แกทำหน้าเวทนาใส่ผม 55555

แผนโมดีฟายที่คิดคือเติมแท่นให้มัน เหมือน AB1 ของ 3/5 เพื่อเติมเสียงกลางสำหรับฟังคลาสสิค โดยตาดว่ามันควรจะให้รูปวงที่สมจริงอย่างลำโพงใหญ่ให้ได้ โดยไม่เปลี่ยนความเป็นลำโพงเล็กดั้งเดิมของมัน อั

นนี้สุกแท้แต่ท่านปู่จะเห็นควร

ปล
ยังยืนยันว่า ซิงเกิ้ลแอมป์ขับมัน เบสจะมีคุณภาพเพียงครึ่งเดียวครับ
มันต้องการ 200 วัตต์ ไบแอมป์เป็นอย่างน้อย

ปล2
ผมไม่รับกลับบ้าน ปู่กับเจไดไปเป่ายิ้งฉุบกันเอาเอง  :wacko:

bhisma

30 June 2014, 04:36:44 pm #233 Last Edit: 30 June 2014, 09:00:30 pm by bhisma
Quote from: pee on 30  June  2014, 03:53:38 pm

แผนโมดีฟายที่คิดคือเติมแท่นให้มัน เหมือน AB1 ของ 3/5 เพื่อเติมเสียงกลางสำหรับฟังคลาสสิค โดยตาดว่ามันควรจะให้รูปวงที่สมจริงอย่างลำโพงใหญ่ให้ได้ โดยไม่เปลี่ยนความเป็นลำโพงเล็กดั้งเดิมของมัน อั

นนี้o:

ตรงนี้แหลำครับที่สิ้นสุดความสามารถของผมที่จะ tune ท่อ bass reflex ของเดิม โดยใช้ขาคั้งหรือฐานใหม่เพื่อเพิ่มพลัง bass
SS 18w ก็ดูหนังสนุกในห้องเล็กๆแล้วครับ แต่ผมเคยใช้ power amplifier 2x250 watts อัดประตูน้ำ เบสดีขึ้นมาก กลางแหลมก็เด่นขึ้นครับ
ถึงแม้ผมเสียโอกาสคว้า New Class A รุ่น SE 5A ในราคา 12K เพราะเดินทางไปโคราช  แต่ได้ฟัง Oberon ผ่าน Technics SE-3A ด้วย ซึ่งใหญ่กว่า SE-5a ครับ

เสียงของ SE-3A (+Preamplifier N BAD 1300) มีความสะอาดและพละกำลังเหลือเฟือ น่าทึ่งที่ เม็จๆ เต็จๆ ของ  Oberon ในห้องใหญ่ๆนี่ฟังดีกว่าในห้องเล็กที่ VOX Studio มากๆ วงใหญ่มากๆ ผมได้ฟัง SE-3A เทียบกับ Aragon (+ preamplifier ของ AYRE Series &)  ทางหลังคาย่อมุม เลยต้องขอกล่าวว่า ไม่แพ้กันเท่าไหร่ 3A จะออกหวานกว่า แต่ว่า tempo ดีกว่า แม่นในจังหวะมากกว่า มีช่องไฟ***ที่ชัดเจนกว่า และฟ้องคุณภาพของ source และอุปกรณ์พอควร ฟัง youtiube ก็เป็นอย่าง ฟัง CD (Wadia) ก็อีกอย่าง ฟัง 32/64 bit... ก็ (heavenly)  ไปอีกอย่าง ดีขึ้นอย่างผิดสัง้กตครับ

*** ไม่ใช่ช่องไฟของเวทีเสียงเท่านั้นที่ชัดกว่า หากเป็นช่องไฟใน tempo/ timing ด้วยครับ

Quote from: pee on 30  June  2014, 03:53:38 pm

ปล2
ผมไม่รับกลับบ้าน ปู่กับเจไดไปเป่ายิ้งฉุบกันเอาเอง  :wacko:

พี่พีตัดสินใจได้ wisely มากๆครับ LOL!
Joda Master กับผม duel กันด้วย light sabers แล้วว่าใครจะได้ครึ่งไหนของประตุน้ำ ฮา เป็นอันว่า พี่พีหมด executive power กับเจ้า ประตูน้ำแล้ว แต่

ปล
infinity กำลัง bloom ครับ คู่นี้คงต้องคืนให้กระมังครับ

ท่าน  เจได  Master Yoda ฟัง VOX รุ่น Gustav Klimt แล้วเป็นไงบ้างครับ ตอเตียนกันหน้อยครับ คือ มันเป็นกล่อง้สียงที่เอาไว้ดู ตามที่ักเล่นเขาชอบทำกัน คืแ ซื้อมาดู ครับ

jtr

Quote from: bhisma on 30  June  2014, 04:36:44 pm

ท่าน  เจได  Master Yoda ฟัง VOX รุ่น Gustav Klimt แล้วเป็นไงบ้างครับ ตอเตียนกันหน้อยครับ คือ มันเป็นกล่อง้สียงที่เอาไว้ดู ตามที่ักเล่นเขาชอบทำกัน คืแ ซื้อมาดู ครับ

ทุกคน เข้ามาในห้อง เจอรูปภาพที่ส่งเสียงได้ เป็นต้องถามว่า ลำโพงนี้ มาจากไหน
ผมก็ยืดอกว่า เพื่อนผมเป็นคนทำเองครับพี่

แต่ข้อมูลอะไรมากกว่านี้
ต้องขอรบกวนท่านผู้สร้าง ส่งประวัติ และสเปค มาให้ผม ได้โม้ต่อด้วยครับ
และเครดิต ฝรั่งที่ออกแบบต้นคิดลำโพง วอย์-ไปป์-ก้นหอย-สไปรูจิน่า ด้วยครับ
ผมจะได้ รีวิวแบบเต็มๆ

เพราะ เป็นลำโพง+แอมป์ ที่ฟังมากที่สุดในหนึ่งสัปดาห์
คือ 5วัน ต่อสัปดาห์ กันเลยทีเดียวครับ
ในขณะที่ชุดที่บ้าน เปิดฟังแค่ เสาร์-อาทิตย์ 2วันเอง
:thumbup:

pee

bhisma

ขอบคุณมากครับพี่ พี ที่ช่วยทำlink ให้ เพื่อ credit คนออกแบบ Cornu รุ่น Spiralis ไม่ใช่ สไปรูวาจิน่า อะไรทำนองนั้นของท่าน Master Jedi ครับ  :P

ส่วนภาพวาดนี่ มันต้องทำแต่แรกคือ ติดดอกลำโพงไปให้จิตกรเลย แล้วให้เขาวาดลงที่ดอกลำโพงด้วย ซึ่งผมเห็นว่าไม่จำเป็นต้องทำถึงขนาด perfection เช่นนั้น ในขณะเดียวกันผมต้องขอโทาท่าน JEdi MAster ที่ดอกลำโพงเดิมที่ออกแบบให้มัน ไม่เหมาะ จึงมีการถอดเปลี่ยน ทำให้เพิ่ม imperfection ขึ้นมาอีกหลาย ดีกรี  :bowdown: :bowdown:

ผมว่า upper bass มันจะยัง okay สำหรับดอกขขนาด 3 นิ้วในตู้ Cornu Spiralis นี่ผมถิอว่าเป็น bass ทีี่มีเนื้อหนังมังสามากสุดแล้วครับ

pee

แบบเดียวกัน แต่เมื่อประกอบสร้าง มีแฟคเตอรฺใหม่อีกเพียบ
กว่าจะมาจบที่หูคนสร้าง

ลองเอาตัวนี้มาเทียบดูเด่ะ

sw

Cornu Spiralis คิดแบบออกมาได้ไงนะนี่  :huh: ผมอยากรู้ว่าเค้าคำนวณปริมาตรและความยาวของท่อด้วยรึเปล่า หรือกะๆเอา ถ้าตัวเลขความกว้างยาวผิดเพี้ยน จะทำให้เกิดเฟสหักล้างกันรึไม่ ถ้าเกิดคำนวณไม่ละเอียดพอ เกิดเฟสหักล้างกันคงทำให้เสียของเสียแรงฟรีไปเยอะเลย แต่คิดว่างานระดับนี้ คงจะคำนวณอย่างละเอียดแล้ว ก่อนจะทำแบบออกมา

bhisma

ผมก็ไม่รู้เหมือนกัน เพราะ cornu ไม่ได้เปิดเผยว่าอัตราส่วนของเขาเป็นอย่างไร

ผมเคยทำฮอร์นมาก่อนที่จะทำแบบหลายๆทาง
ปริมาตร Compression Chamber สำหรับดอกลำโพงก็ตาม spec ได้ ส่วนจุดเริ่มต้นของ คอ จะนิยมใช้ครึ่งหนึ่งของพื้นที่กรวย A x 0.5

ความยาวและความกว้างของ Horn มักจะเป็นอัตราขยายแบบ exponential ตรงนี้ทำกันหลากหลายมาก เมื่อก่อนผมใช้สูตรสำเร็จครับ

การทำ VOX Klimt ก็ใช้หลักการนี้ครับ
ตัวอย่าง Horn Loaded (Backloaded) ที่เคยทำในอดีต

คู่นี้ใช้ดอก philips ขนาด 8"
Compression Chamber สำหรับดอก Philips 45 Litres
ตวามยาวของฮอร์น ราวๆ L = 95 cm
A  ที่คอราวๆ 140 qcm และ
A ตรงปากมีพื้นที่ราวๆ 2300 qcm