• Welcome to Thai Audio/Video Club. Please or

20 November 2019, 09:28:21 pm

News:

การลงทะเบียน ผู้สมัครต้องส่งบัตรประชาชน ยืนยันตัวตนครับ (กำกับด้วยว่า ใช้สมัครสมาชิกบอร์ดเท่านั้น  ปิดเลขบัตร ปิด barcode ปิด วันเกิด ปิดที่อยู่  เปิดแค่ชื่อ นามสกุล กับรูปภาพ ก็พอครับ) http://www.thaiavclub.org/Forum/index.php?topic=2816.0

The Return of Jedi

Started by jtr, 15 August 2005, 04:54:39 am

Previous topic - Next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

outto

อิ อิ คุณพี่ jtr ไม่เห็นเล่า pro-ject tube phono เลย เสียงเป็นไงบ้างครับ :)

รบกวนกระทู้คุณ jtr นอกเรื่องนิดนึงนะครับ

Thanks for sharing your experience krub khun Bhisma.  Even though I haven't been here that long as you were in Europe but I think I know what you mean.  Originally, I was planning to be here for school just only two years, then I ended up got a job here and wanted to give it a try before I go home.  But now, I have been here for about eight years and still thinking where should I live.  Don't get me wrong, I love Thailand and want to spend the rest of my life there too (especially because most of my family still living there).  I believe I attach to the comfortable life and the system here.  It is so convenient krub.  I think I will need to make up my mind pretty soon though because I'm getting old :sprachlos002:  

jtr

เข้ามาอ่านคุณ"ภิษมะ"กับคุณ"หลี่หมิงซ้วน"คุยกัน
ก็เข้าใจทั้งสองท่านเลยนะ ผมก็เคยอยู่ในสถานะนั้นๆมาก่อน

คุณว่าไหมว่าหลังจากเราขบคิดปัญหาอะไรมาตั้งนาน
อยู่ๆ เราจะร้องออกมาว่า"ใช่แล้ว"
"ซาโตริ" "ยูเรก้า"...
ผมคิดว่าเวลาของ"การตกผลึก"ของแต่ละคนไม่เท่ากันครับ
ผมถึงบอกให้คุณ"หลี่หมิง" สนุกไปเถอะ ที่ไหนก็ได้ ในโลก/นอกโลกก็ได้-ถ้ามีปัญญา
ส่วนคุณ"ภิษมะ" ก็คงไม่อยากให้พลาดจังหวะสนุกๆ ในเมืองไทยไปนะ
เลยชักชวนให้"ตกผลึก"ไวๆ ก็ถือว่าดีเหมือนกัน ที่มีคนทักเสียบ้าง

แต่การตัดสินใจนั้นอยู่ที่ตัวเราครับ
ใครจะรู้ตัวแปรต่างๆ เท่ากับตัวเรา
"งาน" "แฟน" "ความอิสระ" "ญาติ" "Racist" "friends" 108/1009

ผมขออย่างเดียว คุณ"หลี่หมิง" ทำให้สุดๆ ไปเลย
อย่าทำไม่เต็มที่ (ไม่ว่าเรื่องสนุก/ชอบหรือ ไม่สนุก/ไม่ชอบก็ตาม)
ห้ามกลับมานึกเสียใจ แล้วพูดทีหลังว่า
" รู้ยังงี้.. ตอนนั้นเราทำไม ถึงไม่ทำ..."

* Tell a man there are 300 billion stars in the universe and he'll believe you. Tell him a bench has wet paint on it and he'll have to touch to be sure. *

โชคดีนะ โดโรธี คลิ๊กรองเท้าแดงซิ ฉันจะพาเธอกลับบ้าน... :blush:  
Music is a universal language, and needs not be translated, with it soul speaks to soul.

outto

อิ อิ ของผมนี่ มักจะ "รู้ยังงี้ ไม่น่าทำเลย..." อยู่บ่อยๆ ^_^  (ล้อเล่น นะคร้าบ )

ขอบคุณครับสำหรับคำแนะนำ ผมมักจะเต็มที่อยู่แล้วครับถ้าสนใจจะทำอะไร ผมถือคติว่า "จงทำในสิ่งที่เรากลัว เพื่อรสนิยมแห่งความกล้าหาญ" ตอนวัยรุ่นใช้คตินี้บ่อยไปหน่อย B)  แต่ตอนนี้เพราๆลงบ้างแล้วครับ ตามวัย

เห็นด้วยจริงๆครับว่า พี่ jrt "positive" "สนุก" แล้วก็ "อารมณ์ดี" ดีจริงๆนะครับ    :)  

akokgolok

nad5425ผมก็มีครับ 2เครื่อง เครื่องหนึ่งไม่ค่อยดีแล้วอ่านแผ่นแล้วตกtrackบ่อยลองใช้แผ่นcdเป่าผุ่นก็แล้ว ไม่ดีขึ้น เครื่องเก่ามากๆแล้วซื้อจากสิงค์โปรเมื่อก่อนเคยมีnad5000 monitor serieใช้จนเจ๊งไปเลยครับซ่อมไม่คุ้ม ทิ้งลงถังขยะไปเลย (ผมเป็นแฟนขาประจำnad เหนียวแน่นมาก)

jtr

23 May 2006, 04:09:12 am #44 Last Edit: 23 May 2006, 04:18:13 am by jtr
Quotenad5425ผมก็มีครับ 2เครื่อง

:o
ผมชอบเสียงที่บอดี้หนาๆครับ ฟังเพลงร็อคมันส์ดี
แต่มีอาการ อ่านเพลงกระโดด ถาดรับเปิดไม่สุด
เมื่อต้นปี ผมเลยเอาไปโคไนซ์ผ่าตัดครับ
1. เปลี่ยนสายไฟโลราด หรือโลแรด 2ม.
2. เปลี่ยนสายพานถาดรับ
3. จูนหัวเลเซอร์ให้แสงเข้มขึ้น
ตอนฟังเอาหินแกรนิตทับ แล้วจูนด้วยฮาร์ดดิสเก่าอีกที
เทียบกันระหว่างทับหม้อแปลง กับทับภาคดี/เอ ครับ... :crazy:

ตอนนี้กำลังสนใจ ดี/เอ หลอดครับ แบบนอน-แซมปลิ้ง
คงต้องพึ่งพาอาศัยเพื่อนๆในบอร์ดดีไอวายครับ :bow:  
Music is a universal language, and needs not be translated, with it soul speaks to soul.

santi

คุณ jtr รีบหา PCB กับ chip CS8414, TDA1541A มาเก็บไว้ก่อนเลยครับ
มันชักจะหายากแล้ว

ผมก็เริ่ม DIY DAC ตัวนี้เป็นโครงงานแรกครับ

jtr

The Return of Jedi / Jedi The Returner / jtr / jack the ripper
BACK TO THE FUTURE
แปลไปได้ไงครับ เจาะเวลาหาอดีต ม่ายช่าย..
มันต้อง ตะกายสู่อนาคต สิ :P

ผมกลับไปอดีตครับ
เพื่อแก้ไขสิ่งที่จะเกิดขึ้นในอนาคต :worshippy:

คู่หู-ดูโอ้(บางกระชับ)
PIONEER C-77

PIONEER M-22

ใช้ไฟ100 โวลท์ ของญี่ปุ่น ไม่ใช่ 110 นะครับ
อยากเรียนถาม ท่านที่ใช้เครื่องเสียง ที่แปลงไฟอยู่
ว่าควรดูแลป้องกันส่วนไหนเป็นพิเศษไหมครับ  :worshippy:

dht_tubes

คู่นี้เล่นยากครับพี่

มือใหม่ๆ ไม่ควรเล่น หรือแม้กระทั่งเก็บไว้

จะนัดให้ผมไปรับมาดูแลวันไหนดีครับพี่
I love classical but I play rock'n roll

คำว่า รวย กับคำว่า จน มันคืออะไรกันแน่ เมืองไทย คนจนมีหนี้สินเยอะ เพราะยืมเงินไม่ได้ เค้าไม่ให้เพราะคิดว่าไม่มีปัญญาใช้คืน แต่... เมืองนอก คนรวยมีหนี้สินเยอะ เพราะเค้าให้ยืมเงิน เพราะคิดว่ามีปัญญาใช้คืน  งง..................

เพราะสังคมประเมินค่าคน ที่จนรวย คนจึงสร้างเปลือกสวยไว้สวมใส่ หากสังคมวัดค่าคนที่ภายใน คนจะสร้างจิตใจที่ใฝ่ดี............

pee

Quote from: dht_tubes on 18  April  2011, 03:16:58 am
คู่นี้เล่นยากครับพี่

มือใหม่ๆ ไม่ควรเล่น หรือแม้กระทั่งเก็บไว้

จะนัดให้ผมไปรับมาดูแลวันไหนดีครับพี่

ไม่ควรหลอกเพื่อนฝูงนะ ท่านทิ้วป์

คู่นี้เก่ามากๆ ไม่ควรเก็บในบ้านคน ควรนำมาฝากที่พิพิธภัณฑ์ของผม
ผมคิดค่าดูแลไม่แพงหรอก

blackmore

แว๊บบบบบบบบบบบบบ

จอง M22  ผมพูดคนแรกนะคร๊าบบบบบ  :supergrin: :supergrin:
ฝรั่งไม่ได้ฉลาด....ไปกว่าคนไทย   you know!!!

"There is no expedient to which a man will not resort to avoid the real labor of thinking."  Sir Joshua Reynolds

trens

พูดในบอร์ดน่ะคนแรก ... ส่วนผมจองตอนไปซื้อ แฮะๆๆ ขอโทษด้วย
เขาไม่มี...แต่ผมมี
ທ່ານບ່ມີ...ແຕ່ຂ້າພເຈ້າມີ

blackmore

Quote from: trens on 18  April  2011, 03:37:05 pm
พูดในบอร์ดน่ะคนแรก ... ส่วนผมจองตอนไปซื้อ แฮะๆๆ ขอโทษด้วย

แหมๆๆๆ 
ฝรั่งไม่ได้ฉลาด....ไปกว่าคนไทย   you know!!!

"There is no expedient to which a man will not resort to avoid the real labor of thinking."  Sir Joshua Reynolds

blackmore

Quote from: jtr on 18  April  2011, 01:49:56 am
The Return of Jedi / Jedi The Returner / jtr / jack the ripper
BACK TO THE FUTURE
แปลไปได้ไงครับ เจาะเวลาหาอดีต ม่ายช่าย..
มันต้อง ตะกายสู่อนาคต สิ :P

ผมกลับไปอดีตครับ
เพื่อแก้ไขสิ่งที่จะเกิดขึ้นในอนาคต :worshippy:

คู่หู-ดูโอ้(บางกระชับ)
PIONEER C-77

PIONEER M-22

ใช้ไฟ100 โวลท์ ของญี่ปุ่น ไม่ใช่ 110 นะครับ
อยากเรียนถาม ท่านที่ใช้เครื่องเสียง ที่แปลงไฟอยู่
ว่าควรดูแลป้องกันส่วนไหนเป็นพิเศษไหมครับ  :worshippy:

ป้องกันขาครับพี่  เดินๆมืดๆไปเตะมันจะเป็นบาททะยักนะครับ  555

bhisma

ผมได้ยินว่าหากเรามีหม้อแปลงไฟ 100 V อีกลุกหนึ่งสามารถนำมาทำเป็นแบบ dual stage transformer ที่สามารถนำมาใช้กับกระแสไฟ 220 ได้เลยครับ ไม่ต้อง step down เขาบอกว่าแรงดันก็จะเสถียรกว่าด้้วยครับ
Audiophile is Technology
Music is Art

trens

ทำยังไงครับ ผมสนใจ คุณภีษมะช่วยเฉลยอีกหน่อย
เขาไม่มี...แต่ผมมี
ທ່ານບ່ມີ...ແຕ່ຂ້າພເຈ້າມີ

bhisma

Quote from: trens on 20  April  2011, 06:02:51 pm
ทำยังไงครับ ผมสนใจ คุณภีษมะช่วยเฉลยอีกหน่อย

ขออณุญาติท่าน JTR กระทำ treadnapping สักนิดส์ครับ
ตรงนี้ผมต้องไปถามรายละเอียดกับคนที่ทำหม้อแปลงครับ แล้วจะเข้ามาตอบครับพี่ trens และเพื่อนๆที่สนใครับครับ

jtr

Quote from: bhisma on 22  April  2011, 01:51:33 am
Quote from: trens on 20  April  2011, 06:02:51 pm

ขออณุญาติท่าน JTR กระทำ treadnapping สักนิดส์ครับ
ตรงนี้ผมต้องไปถามรายละเอียดกับคนที่ทำหม้อแปลงครับ แล้วจะเข้ามาตอบครับพี่ trens และเพื่อนๆที่สนใครับครับ

ยินดีครับ
Tread on the heels of bhisma's wit.
ไม่ได้ เทร็ด ออน มาย โทส์ ซะกาหน่อย ฮิๆ

เรื่องหม้อแปรงก็ต้องสารภาพว่า
ทำหม้อแปลงไฟ 220 เป็น 110 ไหม้ไปตัวนึงแล้วจ้า... :'( :no:
ฉะนั้น ต้องขอความรู้โดยด่วนๆๆ  :bowdown:

bhisma

Quote from: jtr on 22  April  2011, 04:08:25 am
Quote from: bhisma on 22  April  2011, 01:51:33 am

ยินดีครับ

ไม่ได้ เทร็ด ออน มาย โทส์ ซะกาหน่อย ฮิๆ

น่าเสียดาย เลยอดดูคุณ JTR เต้นบัลเล่

bhisma

ผมได้สอบถามคุณสามารถที่ชำนาญเรื่องหม้อแปลงแล้ว เขาบอกว่าเราสามารถนำหม้อแปลงสองตัวมาอนุกรมกันได้ เช่น 100+100 V แต่ไม่สามารถนำอุปกรณ์ที่มีีหม้อแปลงในตัวมาทำได้ เช่นในกรณี power amplifier ที่ใช้ไฟ 100V วิธีที่ดีที่สุดคือใช้ isolated transformer ครับ

ต้องขอโทษที่นำความหวังแบบ ลมๆแร้งๆ แล้วทำให้เข้าใจผิด

bhisma

[/quote]

เรื่องหม้อแปรงก็ต้องสารภาพว่า
ทำหม้อแปลงไฟ 220 เป็น 110 ไหม้ไปตัวนึงแล้วจ้า... :'( :no:
ฉะนั้น ต้องขอความรู้โดยด่วนๆๆ  :bowdown:
[/quote]
คุณ JTR ได้รับ PM ครับ