• Welcome to Thai Audio/Video Club. Please or

18 November 2019, 09:22:06 pm

News:

การลงทะเบียน ผู้สมัครต้องส่งบัตรประชาชน ยืนยันตัวตนครับ (กำกับด้วยว่า ใช้สมัครสมาชิกบอร์ดเท่านั้น  ปิดเลขบัตร ปิด barcode ปิด วันเกิด ปิดที่อยู่  เปิดแค่ชื่อ นามสกุล กับรูปภาพ ก็พอครับ) http://www.thaiavclub.org/Forum/index.php?topic=2816.0

ผมกำลังจะย้าย website ร้านค้าของผมกลับ host ไทย

Started by poj, 16 September 2005, 03:37:58 pm

Previous topic - Next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

poj

ตามที่ทราบกันนะครับ  ผมได้ฝาก ThaiAVclub.org ไว้กับ pair.com มีค่าใช้จ่าย USD$18 ต่อเดือน   รวมทั้ง Website ร้านค้าของผมก็ฝากไว้กับ Pair.com เช่นกัน

ตลอดระยะเวลาที่ผ่านมา ผมคิดว่า pair เป็น host ที่ดีมาก ไม่เคยมีปัญหาให้จุกจิกรำคาญใจเลย  ไม่เหมือน host ก่อนที่เราเคยใช้มา

แต่ปัญหาอย่างหนึ่งที่เกิดขึ้นบ้างคือ ความเร็วในการเข้าชม  ซึ่งจะช้าบ้าง เร็วบ้าง  แล้วแต่ การแย่ง bandwidth ไปต่างประเทศของ isp แต่ละแห่งที่ user ใช้

สำหรับร้านค้าของผม ปัญหาดังกล่าวก็มาถึงจุดที่ต้องปรับปรุงแล้วครับ  เพราะลูกค้าคือคนสำคัญที่สุดของผม  หากว่ามีคนเริ่มบ่นว่ามันช้า หน้าที่ของผมคือหาทางปรับปรุงให้ดีขึ้น

ซึ่งตอนนี้ผมก็หา host ไทยที่เหมาะสมเจอแล้ว

แต่ข้อเสียของ host ไทย คือ  ราคามันแพงกว่าเยอะทีเดียว
จาก USD$18 ต่อเดือน กลายเป็นเดือนละ 1250 บาท  แทน
แถมยังลดเนื้อที่จาก 1000 MB ลงเหลือ 600 Mb อีกด้วย

หากว่าจะเอาให้ได้เนื้อที่เท่าเดิม ก็จะยิ่งแพงขึ้นไปอีก
ซึ่งในอนาคตที่เราจะใช้เนื้อที่มากขึ้นๆ  ค่าใช้จ่ายก็จะยิ่งแพงขึ้นเป็นเงาตามตัว

ต่อให้ใช้ reseller plan แล้วแบ่งเนื้อที่กัน ระหว่าง website ทั้งสอง  ก็ยังแพงถึง 1000 บาทต่อเดือน

ดังนั้น ผมจึงตัดสินใจที่จะทิ้ง ThaiAVclub ไว้กับ Pair.com ต่อไป  เพราะความเร็วคงไม่ใช่เรื่องคอขาดบาดตาย สำหรับ webboard ที่เอาไว้คุยกันแบบนี้  เอาแค่ว่าไม่ให้ down ก็น่าจะเพียงพอแล้วครับ  การประหยัดค่าใช้จ่ายน่าจะสำคัญกว่า

จึงเรียนมาให้ทราบเป็นที่ทั่วกันครับ
เพื่อไม่ให้เข้าใจผิดว่า ผมตัดช่องน้อยแต่พอตัว  เอาตัวรอดไปเพียงคนเดียวครับ  :)
And in the end, The love you take is equal to the love you make.

พจน์  อุดมลาภสกุล
ผมมีร้านค้าขายอุปกรณ์เครื่องเสียงเป็นของตนเอง ความเห็นของผมอาจไม่เป็นกลาง กรุณาพิจารณาด้วยความระมัดระวัง

ปัน

Quoteผมคิดว่า pair เป็น host ที่ดีมาก ไม่เคยมีปัญหาให้จุกจิกรำคาญใจเลย ไม่เหมือน host ก่อนที่เราเคยใช้มา

ผมเคยใช้ pair.com อยู่ 5 ปีครับ ตอนนี้ผมปิดเว็บไซต์ที่ผมทำไปซะแล้วครับ แต่ยอมรับจริงๆว่า เขาให้บริการได้ดีจริงๆ ..   แต่ราคาของ pair ไม่ใช่ราคาถูกสุดนะครับ ราคาเขาอยู่กลางๆ แต่ถ้าเทียบเรื่องบริการแล้ว ผมว่าเขาเยี่ยมครับ..  อ้อ แม้ว่า ราคาเขาจะไม่ลดลง แต่ทุกๆปี เขาจะเพิ่มเนื้อที่ให้ เพิ่ม feature ต่างๆให้ครับ

อีกอย่าง เขาแฟร์มากๆเลยครับ ขอยกเลิกก็ยกเลิก ไม่งอแง ไม่จุกจิก ไม่น่าเชื่อว่า คนละซีกโลก แต่ดันวางใจได้ .. โฮสต์ในเมืองไทยซะอีก เวลาจะขายพูดดีจริงๆ พอเจอปัญหาอะไร โทรไปก็ปรึกษาไม่ได้ ไม่ถูกจุด

ในเมืองไทย ตอนนี้ที่ผมใช้  hostpacific.com ครับ รวมถึง domain ผมก็ใช้กับ  jotdomain.com ราคาไม่ถูกสุดเช่นกัน แต่ว่าเรื่องบริการโอเคครับ .. คุยกันรู้เรื่อง

ทุกชีวิตดิ้นรน ค้นหาแต่จุดหมาย
ใจในร่างกาย กลับไม่เจอ ทุกข์ที่เกิดซ้ำ
เพราะใจนำพร่ำเพ้อ หาหัวใจให้เจอ ก็เป็นสุข

poj

ผมกำลังจะย้ายไป hostpacific เหมือนกันครับ  หวังว่าผมจะตัดสินใจถูก  :)
And in the end, The love you take is equal to the love you make.

ผมมีร้านค้าขายอุปกรณ์เครื่องเสียงเป็นของตนเอง ความเห็นของผมอาจไม่เป็นกลาง กรุณาพิจารณาด้วยความระมัดระวัง

ปัน

:rolleyes:  ไม่กล้าบอกว่า เอาหัวเป็นประกันนะ เพราะการทำธุรกิจ บางที บางอย่างอาจจะเปลี่ยนแปลงไปได้  แต่โดยส่วนตัวแล้ว ผมเชื่อ hostpacific พอๆกับเชื่อ avbestbuy อ่ะ  :D
IMHO เป็นความเชื่อส่วนบุคคล

ทุกชีวิตดิ้นรน ค้นหาแต่จุดหมาย
ใจในร่างกาย กลับไม่เจอ ทุกข์ที่เกิดซ้ำ
เพราะใจนำพร่ำเพ้อ หาหัวใจให้เจอ ก็เป็นสุข

poj