Author Topic: สารคดีส่องโลก ที่ถูกห้ามฉาย  (Read 19768 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline kris9999

• Hero Member

ดูแล้วคงรู้นะครับ ว่าทำไมห้ามโดนฉาย

เอ้าใครอยากแปรรูปยกมือหน่อย....

Offline dht_tubes

• ThaiAV-40up
ไม่รู้หาซื้อเป็น DVD VCD  ได้หรือเปล่า มีใครทราบพอแนะนำได้ไหมครับ

คอมผมมันเก่า เลยอยากหามาเก็บเป็น DVD VDC ซะเลย
I love classical but I play rock'n roll

คำว่า รวย กับคำว่า จน มันคืออะไรกันแน่ เมืองไทย คนจนมีหนี้สินเยอะ เพราะยืมเงินไม่ได้ เค้าไม่ให้เพราะคิดว่าไม่มีปัญญาใช้คืน แต่... เมืองนอก คนรวยมีหนี้สินเยอะ เพราะเค้าให้ยืมเงิน เพราะคิดว่ามีปัญญาใช้คืน  งง..................

เพราะสังคมประเมินค่าคน ที่จนรวย คนจึงสร้างเปลือกสวยไว้สวมใส่ หากสังคมวัดค่าคนที่ภายใน คนจะสร้างจิตใจที่ใฝ่ดี............

Offline จ๊อด ฟุลเรนจ์

ดูไม่ได้ง่ะ  ไม่รู้เป็นไง..... :cry2:  
ผมอาจจะไม่มีพรสวรรค์ หรือทักษะที่สูงส่ง แต่สิ่งที่ผมมีคือ ผมไม่เคยยอมแพ้ต่อสิ่งใด
--ปาร์ค จี ซอง

Offline Cherokee

• Moderator
ผมว่าผมเคยดูนะทางช่อง 3 คืนวันอาทิตย์ แต่หลายปีมาแล้ว ตอนนั้นอะไรต่อมิอะไรยังไม่ถูกแปรรูปกันขนาดนี้ คนดูก็คงไม่รู้สึกเท่าไรทั้งที่คุณนิติภูมิก็พูดเตือนไว้แล้ว ตอนนี้มาดูอีกทีคงจะอินกันมากขึ้นนะครับ

Offline nattapong

• moderators
เรื่องนี้มันไม่เคยฉายหรือครับ เหมือนเป็นรายการปกติเลยนะ ใครรู้รายละเอียดช่วยบอกหน่อย ว่าง ๆ ผมค่อยดู ตั้ง 50 นาทีแน่ะ
ผมมีบริษัทผลิตผลิดภัณฑ์เครื่องนอนยางพารา กระทู้ใดที่เกี่ยวกับเครื่องนอน ท่านผู้อ่านควรใช้วิจารณญานในการอ่านนะครับ

Offline kris9999

เป็นเมลล์มานะครับ บอกว่าโดนห้ามฉาย อย่างไรก็ดีดูแล้วก็เหนื่อยใจครับ

Offline santi

• ฟังด้วยใจ ไม่ใช่เครื่องเสียง
เรื่องนี้มันไม่เคยฉายหรือครับ เหมือนเป็นรายการปกติเลยนะ ใครรู้รายละเอียดช่วยบอกหน่อย ว่าง ๆ ผมค่อยดู ตั้ง 50 นาทีแน่ะ
เนื่อหาในภาพส่วนใหญ่จะเป็นสภาพทางเศรษฐกิจและความเป็นอยู่ของชาวอาร์เจนฯ
ซึ่งแร้นแค้นอย่างแสนสาหัส ซึ่งกว่า ปชช. จะรู้ตัว ตื่นตัว ออกมาเคลื่อนไหวก็สายเกินไปแล้ว ประเทศชาติแทบไม่เหลืออะไร และเหตุการประท้วงที่ดูเหมือนว่าจะนำไปสู่เหตุการรุนแรงและความสูญเสีย แต่ท้ายสุดก็จบลงด้้วยน้ำตาของฝูงชน เมื่อจบคำแถลงของ ปธน.

คุณนิติภูมบรรยายถึงที่มาและพัฒนาการของสภาพที่เห็นเมื่อรัฐวิสาหกิจถูกแปรรูป
และขายออกไปให้กับต่างชาติจนหมด การที่สื่อถูกครอบงำจากต่างชาติ ระบบการค้าต่างๆที่ล่มสลายอันเนื่องมาจากห้างต่างชาติ...

การถ่ายทำน่าจะประมาณปี 44 มั๊งครับ พอนำมาเทียบเคียงกับสถานการบ้านเราในปัจจุบัน
ก็พอจะมองเห็นเค้ารางอะไรบางอย่างที่น่ากลัว

ขนาดไฟล์ประมาณ 37 MB ใช้เวลาเกือบ 50 นาที
ถึงจะยาวมาก แต่ควรดูครับ

Offline jtr

• Јεdι Τhε Яεturnεr
  • donor
  • Яeturn To Forever
ผมดูและทราบข้อมูลจากเพื่อน กฟผ. ตั้งแต่ต้นปีครับ
คือประเด็นที่ ติวเตอร์หมู(นิติภูมิ) พูดเป็นความจริงครับ
แต่ถ้ามาเทียบเคียงกับประเทศไทย ไม่ถูกต้อง
ซ้ำจะเป็นการบิดเบีอนไปเลย

เอาที่ถูกต้อง และใช้กับคนไทยได้คือ
1. ต้องตื่นตัว หาข้อมูล
2. ระวังการกระจายหุ้น ให้เป็นธรรม
อย่าซ้ำรอย หุ้นปตท. ที่ผ่านมา

ส่วนที่ใช้ไม่ได้กับประเทศไทยคือ
1. อาเจนฯ ไม่ได้กำหนด เพดานการถือครองหุ้นของรัฐไว้ครับ
ดังนั้น จึงโดนซื้อไปหมด เกิน 50%
 ส่วนไทยนั้น กฟผ.มีหุ้นอยู่ 60,000 (+ล้าน)
เพิ่มหุ้นอีก 20,000 (+ล้าน) รวมเป็น 80,000 (+ล้าน)
โดยจะทำการซื้อขายในตลาดหุ้นเพียง 20,000 (+ล้าน)
ดังนั้น ต่างชาติจะมาถือครองเต็มที่ก็แค่ 25%
ยกเว้น รัฐบาลฉ้อฉล เปลี่ยนกฏหมาย
อันนี้ เราต้องระวัง
2. หากไม่เข้าตลาดหุ้น กฟผ. ต้องกู้เงินมาลงทุนครับ
เท่าที่ทราบ ไม่มีใครให้กู้ครับ
เพราะกระทรวงการคลัง ไม่ค้ำประกันให้แล้วครับ
เลยจำเป็นครับ

สรุป เราต้องระวังเรื่องการกระจายหุ้นที่ไม่เป็นธรรม
และเรื่องการพยายามเปลี่ยนสัดส่วนการถือหุ้นของรัฐครับ

:jedi:
« Last Edit: 28 November 2005, 10:40:45 AM by jtr »
Music is a universal language, and needs not be translated, with it soul speaks to soul.

• ฟังด้วยใจ ไม่ใช่เครื่องเสียง
ประเด็น กฟผ. ที่ผมกลัว นอกจากเรื่องสัดส่วนการถือหุ้นซึ่งไม่ว่านักการเมื่องจะยืนยันสัดส่วนอย่างไรในวันนี้ ก็ไม่มีอะไรรับประกันว่าพรุ่งนี้จะเป็นอย่างที่พูดครับ ผมกลัวครับ นักการเมืองแบบ
  "พูดในสิ่งที่ไม่ได้ทำ ทำในสิ่งที่ไม่ได้พูด"
อีกทั้งสัดส่วนของพนักงานและรายย่อยนั้นก็เป็นสัดส่วนที่ไม่แน่นอนเช่นกัน

อีกประเด็นที่ต่อเนื่องคือการผูกขาดครับ ถึงจะมีการแปรรูปไปแล้ว ถึงจะเป็น บมจ. แต่ก็เป็น บมจ. แบบไม่มีคู่แข่ง เนื่องจากเสาและสายส่งถูกควบไปกับการแปรรูปด้วย นั่นคือหากมีเอกชนรายอื่นที่สามารถผลิตไฟฟ้าด้วยต้นทุนที่ถูกกว่า กฟผ. เราก็ไม่มีสิทธิ์ซื้อใช้ ต้องซื้อผ่านจาก กฟผ. อีกต่อหนึ่ง

ตอนนี้น้ำมันจะขึ้นเท่าไรก็ขึ้นไป ก็ใช้รถให้น้อยลง หยุดใช้รถ หรือไม่ไหวจริงๆก็ปั่นจักรยาน
แต่ไฟฟ้านี่ผมไม่มีทางเลือกอื่นเลย...

ยังมีสาธารณูปโภคที่จ่อคิดรออีกยาวครับ กินกันเจ็ดชั่วโคตรก็ไม่หมด ผมไม่คิดว่าผมหรือพวกเราจะต้านทานเรื่องเหล่านี้ได้ แต่อย่างน้อยสุด ก็จะพยายามเคลื่อนไหวที่สุดเท่าที่ทำได้ ทำให้มันเกิดขึ้นช้าที่สุดเท่าที่ทำได้ก็พอ อีกไม่กี่ปีผมก็แก่ตายแล้ว จากนั้นก็แล้วแต่ลูกหลานว่าจะสู้/ไม่สู้

ที่จริงเรื่อง กฟผ.ยังมีอีกประเด็นที่น่ากลัวอีกหลายประเด็น แต่แค่ 2 ประเด็นนี้ผมก็กลัวจนขี้หดตดหายแล้วคร้าบ...

สำหรับเรื่องการลงทุนสร้างโรงไฟฟ้าเพิ่มผมคิดว่าเรายังมีทางเลือกอื่นอีกครับ
1. กฟผ.กำไรตั้งเป็นแสนล้าน แหม... เอากำไรมาเพิ่มทุนก็ได้นี่นา
2. หยุดเรื่องเมกะโปรเจ็คล้านล้านไว้ก่อน
3. เปิดให้ ปชช./เอกชน ลงทุนผ่านหุ้นกู้หรือตราสารหนี้หรืออื่นๆ

แต่ทั้งหมดนี่ก็เป็นเพียงความเห็นส่วนตัว (ในกรอบแคบๆ) ของผมเท่านั้น แต่ถ้าจะเอาวิธีที่ได้ผลจริงๆก็เชิญภรรยาผมไปเป็น รมต.คลังจะดีกว่า
เก็บตังค์เก่งชะมัด ไม่รั่วใหลแม้แต่สตางค์เดียว

Offline Karin Preeda

• moderators
เปิดให้ ปชช./เอกชน ลงทุนผ่านหุ้นกู้หรือตราสารหนี้หรืออื่นๆ

ผมก็เข้าใจอย่างคุณ Santi เหมือนกันว่าน่าจะเป็นทางเลือกที่ดีกว่า แต่ข้ออ้างที่รัฐบาลให้น้ำหนักมากในการแปรรูปคือเรื่องสัญญา FTA ครับ

ตอนนี้ต้องจับตาดูแล้วละครับ ขายชินฯไปแล้วพ่วงทีวีเสรีไปด้วยหรือเปล่า
ผมคิดเล่นๆว่า 70,000 ล้านที่ได้อาจจะนำไปซื้อสมบัติชาติ ปั่นราคาแล้วขายไป

กรณี FTA ก็ชัดเจนว่าแม้แต่ในภาพรวมเราก็เสียดุลการค้ากับจีนและออสฯ

ภายในไม่กี่ปีข้างหน้าเราคงได้เห็นสิ่งที่ไม่อยากให้เกิดขึ้นครับ

Offline meng

• donor
  • ลูกจีนรักชาติ
แล้วเพื่อนๆเชื่อหรือไม่ที่ท่านออกมาให้ข่าวว่าไปสิงคโปร์เที่ยวนี้ไม่มีไปคุยเรื่องขายชิน แต่ไปเดินช้อบปิ้ง เที่ยว พักผ่อนแค่นั้นเอง ???

มางวดนี้ทำโชว์สร้างภาพ แจกเงิน(เข้าข่ายซื้อเสียงรึป่าว)ชาวบ้าน เฮ้อออ ไร้สาระทั้งเพ ทำได้แต่แจกเงิน แจกที่ดินทำกิน ผมว่าใครๆก็ทำได้ทั้งนั้น แต่ปัญหาความยากจนต้นตอมันเกิดจากอะไรกันแน่ ไปแก้ตรงจุดนั้นจะดีกว่าที่เอาเงินไปเที่ยวไล่แจก