• Welcome to Thai Audio/Video Club. Please or

28 October 2021, 04:50:45 am

News:

การลงทะเบียน ผู้สมัครต้องส่งบัตรประชาชน ยืนยันตัวตนครับ (กำกับด้วยว่า ใช้สมัครสมาชิกบอร์ดเท่านั้น  ปิดเลขบัตร ปิด barcode ปิด วันเกิด ปิดที่อยู่  เปิดแค่ชื่อ นามสกุล กับรูปภาพ ก็พอครับ) http://www.thaiavclub.org/Forum/index.php?topic=2816.0

ชุด home theather แสนรักของผม....

Started by ae, 08 April 2002, 10:43:36 pm

Previous topic - Next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

ae

TV : Sony 34 ES  modified เพื่อรับ progressive scan
DVD Player : Pioneer 733a
AVR : HK AVR65 ใช้เป็น pre surround ระหว่างรอ pre ตัวใหม่ Rotel rsp-1066
Power Amp. : Rotel 1095 ( 200 watt * 5 ch.)
Speaker : Front  = Polk RT10
                 Rear = Polk RT10
                 Center = Polk cs300
ทุกตัวเปลี่ยนสายภายในลำโพงด้วย cable talk และ เปลี่ยน cap.เป็น ยี่ห้อ scr เพื่อให้เสียงมันชัดเจน focus ดีกว่าเดิมๆ
ล่าสุดได้ RT10 มาอีก 1 คู่ กำลังรอ modify อยู่...จะเอามาใช้เป็น center (แทน cs300 )หน้า และหลัง เพื่อเล่น 6.1
Sub. : ใช้ Vatiros AS10  รอหัวตัวดีๆมาใช้อยู่.....(รอเงินครับ)
Interconnect : ระหว่าง pre-avr65 กับ Rotel 1095 ใช้ Silver lace+ wbt 0108 = 5 เส้น
สาย Digital Coax. ระหว่าง Pioneer 733a กับ avr65 ใช้ better cable รุ่นsilver serpent
สาย component ระหว่าง Pioneer 733a กับ Sony 34es ใช้   better cable รุ่นsilver serpent
ปลั๊กผนัง PS Audio---> Silicon VR100ie--->IS500 premium--->Pioneer 733a + Sony 34es + avr65

เนื่องจากที่บ้านผมกลางคืนไฟตก เล่น Rotel 1095 แล้วมีปัญหา...ตอนนี้กำลังยืม Silicon sx-30(มั้ง) มาทดลองอยู่...ถ้าไม่มีปัญหาเรื่องเสียงก็อาจจะซื้อต่อ(ราคาถูกครับ)...

poj

system ไม่เล็กแล้วครับ ไม่งั้นเพื่อนๆที่ htg2 จะเรียกว่า เสี่ยเอ๋ เร๊อะ  :p

จะใช้ ตัวกรองไฟกับ power amp ระวัง dynamic หายนะครับ
ที่หาดใหญ่มี pioneer 733 ขายแล้วครับ แต่ผมไม่ซื้อ  คิดว่าจะซื้อ Philips แทน
And in the end, The love you take is equal to the love you make.

พจน์  อุดมลาภสกุล
ผมมีร้านค้าขายอุปกรณ์เครื่องเสียงเป็นของตนเอง ความเห็นของผมอาจไม่เป็นกลาง กรุณาพิจารณาด้วยความระมัดระวัง

ae

ผมยังคงต้องศึกษาจากคุณ poj อีกเยอะครับ...อิอิ
silicon ที่ผมกลัวก็เรื่อง dynamic นี่แหละครับ....เพราะ rotel เขาไม่แนะนำให้ใช้เลย....แต่ที่บ้านไฟตกมากครับ ตอนกลางคืน..ก็กลัวว่าเครื่องจะพังก่อนครับ ...จะลงทุนซื้อ power plant ของ ps audio ก็ดูจะเกินหน้า system เล็กๆของผมไปหน่อย..... :help:  

philips 962 น่าสนใจครับ....แต่ผมว่าคุณ poj น่าจะเล่น denon dvd9000 ครับ...ดูจะเหมาะสมกว่า....

apipol

ผมว่า dvd 9000 ไม่ค่อยน่าเล่นอันเนื่องมาจากว่ามันไม่สามารถเล่น sacd ได้ ครับ เล่น 733 เวิร์คกว่า  :D (จากใจจริงนะครับ)
philips ในสายตาผม มีคนบ่นเรื่อง reliability เยอะเกินไปจนน่ากลัวครับ แม้เป็นรุ่น sacd1000 อะไรนี่ ผมยังจำได้ว่าเคยโดนนักวิจารณ์บ่นว่า tray นั้นมันไม่ค่อยจะสมราคาค่าตัวเอาเลย
ยังเล่นเครื่องชุดเดิม อยู่ครับ มันแข็งแรงจริงดึจริงๆ :)

poj

ขอบคุณครับ เรื่อง Philips
คือ สิ่งที่ผมต้องการตอนนี้คือ DVD + Faroudja chip ครับ  แล้วจะเอาไปใส่ Cinematrix แล้วก็ต้องการของดี  ส่วน SACD นี่เป็นของแถม

ทีนี้ ผมเข้าใจว่า Denon นั้น ไม่ได้ใช้ Faroudja chip (ยกเว้นรุ่นใหม่รุ่นหนึ่ง ที่เอา pana มา mo ตามฟอร์มของ denon อันนั้นอาจใช้ faroudja แต่ยังไม่มีข่าวยืนยัน)  ผมก็เลยคิดว่า Denon อาจไม่น่าสนเท่าไร  อีกอย่างมันมักมีปัญหากับแผ่นก้อปด้วย  :p

pioneer 733 ที่หาดใหญ่ 27,000 ครับ  แต่ไม่ได้ใช้ faroudja chip น่าเสียดายจริงๆ ไม่งั้นจะซื้อเลย

เรื่อง silicon นี่ ต้องเอามาลองที่บ้านเราก่อนซื้อนะครับ อันนี้อย่าลืมเด็ดขาด
And in the end, The love you take is equal to the love you make.

ผมมีร้านค้าขายอุปกรณ์เครื่องเสียงเป็นของตนเอง ความเห็นของผมอาจไม่เป็นกลาง กรุณาพิจารณาด้วยความระมัดระวัง

ae

:p ขอ update ข้อมูลซะหน่อย....

เพิ่ม Silicon sx-30gi  
เพิ่ม widescreen HDTV 34 นิ้ว เล่น 720p, 1080i ได้
เพิ่ม Marantz SR-9200 ตอนนี้ใช้เฉพาะภาคปรี  ภาค power ใช้ rotel 1095
อนาคต...ห้องเรียบร้อยจะลองต่อ 7.1 โดยใช้ power 2 ch. ในตัว SR-9200 เอง

pram

อย่างนี้ผมก็ต้องไปเอาออกซะแล้ว ซิลิคอน20G ซื้อไว้ตั้งแต่เริ่ม ไม่ต้องลองเลยตอนนั้นเห็นเค้ามีกันเอ่อเราก็ควรต้องมี  คุณ ae เลยยังไม่ได้เจอกันเมื่อวัน อ.
คุณ ae ยังไม่มา  งั้นผมขอไปดูหนัง7.1ของคุณ ae ก่อนเลยนะครับ :D

ae

เมื่อคืนคุณ art ก็โทร.มาถามเหมือนกัน....คือว่าผมไม่ทราบว่าจะไปยังไงนะครับ....เนื่องจากไม่ได้แผนที่ และช่วงเสาร์-อาทิตย์ที่ผ่านมาก็ยุ่งๆเรื่องทีวีของเพื่อนๆอีกเล็กน้อยครับ
วันอาทิตย์ บ่ายๆผมก็ไปบ้านพี่ kj นะครับ...ก็ทราบว่าคุณ art ตามตัวผมอยู่..แต่พอผมได้เบอร์โทร.คุณ art จากพี่ kj ก็ช้าไปซะแล้วครับ...ขออภัยจริงๆครับ....เสียดาย...

silicon 20g ถ้าไม่ชอบจะขายทิ้งถูกๆก็บอกผมนะครับ...อิอิ

เอาไว้ห้องผมเรียบร้อยเชิญมาติชม ให้คำแนะนำได้เลยครับ....

NET

Oh you got your TV already wow  :smilie_eye:
Yin - Dee krub pom
I'm a good boy

ae

update...ครับ
ขาย sr-9200 ไปให้เพื่อนเรียบร้อยครับ...(โชคดีไม่ขาดทุน)  ตอนนี้ได้มาครบแล้วครับ...
1. rotel rsp-1066  pre/pro...
2. rotel rsp-1080 power amp. 200 watts*2  ขับลำโพงคู่หน้า  และเอา rotel-1095 ขับอีก 5 ch.ที่เหลือ
3. philips 962sa  dvd player ตัวใหม่...จ๊าบจริงๆครับ

:aktion033:                                                                                  

poj

ยินดีด้วยครับ  ว่างๆเล่าให้ฟังบ้างนะครับ ว่า haapy กับชุดนี้ไหม                                                                                  

pong

ดีใจด้วยครับ
มีโอกาสอยากขอไปเยี่ยมชม  :D                                                                                  
\"Life down to 20 Hz\"

ae

:D  update ข้อมูลครับ
ขาย sampo 34 นิ้วไปเรียบร้อย(นานแล้ว)ครับ......ทดแทนด้วย
Projector : barco cine 7
Screen : Stewart Studiotek 1.3  widescreen ขนาด 100 นิ้ว

Golf

พี่เอ๋ครับ~~
เปลี่ยนหัวข้อเถอะ \"ชุด Home Theather เล็กๆ...ของผม\" ... ตอนนี้ ถ้าของพี่เล็กแล้ว .. ของผมจะเหลืออะไรครับ???  :frangend009:                                                                                  

NET

And will add 2 Sunfire subs next month na P'Ae  :D                                                                                  
I'm a good boy

poj

Quoteพี่เอ๋ครับ~~
เปลี่ยนหัวข้อเถอะ "ชุด Home Theather เล็กๆ...ของผม" ... ตอนนี้ ถ้าของพี่เล็กแล้ว .. ของผมจะเหลืออะไรครับ???  :frangend009:

ฮ่าๆ  :lol:   ผมเปลี่ยนชื่อกระทู้ให้ได้นะครับ  หากคุณ ae ยอม
เปลี่ยนเป็น  - ชุด home theater หญ่ายๆ.... ของผม -  แทนดีไหมครับ :P                                                                                  

ae

:P   อิอิ....ไม่ถึงกับใหญ่หรอกครับ...แค่เป็นพัฒนาการของการเรียนรู้นะครับ  รบกวนคุณ poj เปลี่ยนเป็นชุด home theather แสนรักของผม.....ก็แล้วกันครับ...ขอบคุณครับ                                                                                  

Golf

:aktion033:                                                                                  

715

... เสาร์ ที่ผ่านมา ได้มีโอกาส แวะไปหาท่าน ae ถึงบ้าน ... พาเพื่อนที่ฝากคุณ ae ซื้อของไว้ ไปรับของนั้น .... เลยถือโอกาสเยี่ยมชม ห้อง HT ด้วย ...... ภาพที่ออกมา สวยมากครับ แม้ว่าจะมีเวลาดูเพียงไม่นานนัก ..... ส่วนเสียงนั้น ยังไม่ได้ทำการปรับ ก้อเลย ฟังดู ดาดๆ ไปนิด.....  :D .... ช่วงเย็นก้อไปงานกัน ... เลยมีโอกาสได้เจอคุณพจน์.... :P

วันอาทิตย์ .... คุณ WK แห่ง HTG2 โทร.มาชวนไปบ้านคุณ ae .....ผมก้อเลยตามไปอีกรอบ เพราะ วันเสาร์ยังดูได้ไม่เต็มอิ่ม....

วันนี้ ภาพดูดีกว่า วันแรก อาจจะเป็นเพราะ ได้นั่งดูอยู่นานกว่า และ ได้ลองกับแผ่นที่ คุ้นตากว่า (รอบนี้ นำแผ่นไปเอง) ..... แบบว่า ยิ่งดู ยิ่งประทับใจ .... โดยเฉพาะอย่างยิ่ง บริเวณด้านที่เป็นจอทั้งผนัง + เพดาน ซึ่ง ดำสนิทจริงๆ ทำให้ภาพดีขึ้นมากๆ

เสียงวันนี้ หลังจากคุณ ae ปรับแล้ว ก้อดีขี้นกว่า วันเสาร์ .... แต่ตอนเย็น ลองปรับตั้งกันใหม่ .... ก้อดีขึ้นอีกระดับนึง ..... ถ้าปรับเข้าที่ทั้งหมดเมื่อไร .... น่าจะเป็น ระบบ HT ที่ น่าลัก .... เอ๊ย แสนรัก มากๆ ครับ  :aktion033:

สรุปแล้ว วันอาทิตย์ เนี่ยเต็มอิ่ม ครับ ..... เพราะได้ทานอาหารค่ำแสนอร่อยที่บ้านคุณ ae ด้วย .... ขอขอบคุณอย่างสูง มา ณ ที่นี้ด้วยนะครับ ...  :P

Crouching Kitty Hidden Rhino

poj

พอดูไปสักพักนะครับ รับรองว่า ต้องเสียนิสัย  คือ กลับไปดูจอเล็กๆอีกไม่ได้เลย  ผมเป็นอยู่ตอนนี้ละครับ  เดินในงานนี่ พวก Rear projection , TV ธรรมดาอะไรพวกนี้ ผมไม่อยากดูเลย และหมดความสนใจที่จะติดตามข่าวสารเกี่ยวกับมันไปโดยปริยาย

ผมคิดว่า ใน Home theater system จอใหญ่ คุณภาพดี เป็นสิ่งสำคัญอันดับแรกที่ต้องลงทุน เพราะเราจะไม่ได้ความรู้สึกของ home theater เลยจนกว่าที่เราจะมีจอขนานสัก 90-100 นิ้วขึ้นไปอยู่ในห้อง  เวลาดูหนังนี่ ความรู้สึก อารมณ์ต่างกันเยอะครับ กับจอเล็ก

ยินดีที่ได้เจอคุณ ae และคุณจ้าครับ  คงได้เจอกันในงานครั้งหน้าครับ ผมคงมาอีก :)