• Welcome to Thai Audio/Video Club. Please or

01 April 2020, 11:17:53 pm

News:

การลงทะเบียน ผู้สมัครต้องส่งบัตรประชาชน ยืนยันตัวตนครับ (กำกับด้วยว่า ใช้สมัครสมาชิกบอร์ดเท่านั้น  ปิดเลขบัตร ปิด barcode ปิด วันเกิด ปิดที่อยู่  เปิดแค่ชื่อ นามสกุล กับรูปภาพ ก็พอครับ) http://www.thaiavclub.org/Forum/index.php?topic=2816.0

Graham Phantom Tonearm

Started by poj, 29 November 2005, 06:50:26 pm

Previous topic - Next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

poj

07 February 2006, 05:53:02 pm #20 Last Edit: 07 February 2006, 05:54:26 pm by poj
ยังไม่ว่างเลยครับ
งานอีรุงตุงนังมาตลอด
เสร็จงานแต่ละวัน ก็คลานแล้วครับ
เฮียเม้งส่งสาวๆมานวดให้ผมดิ ปวดเมื่อย อ่อนเพลียมาก  
นวดแล้วอาจดีขึ้น  :supergrin:

ช่วงที่แล้วๆมา มีโน่น มีนี่เข้ามาตลอด
ดังนั้นใจเย็นๆครับ  จะเป็นรีวิวที่เขียนแบบ ช้ามาก...
ถึงช้าที่สุด !

นี่ถ้าเขียนส่งนิตยสาร ผมต้องโดน บก. ไล่เตะแน่เลย  :P  
And in the end, The love you take is equal to the love you make.

พจน์  อุดมลาภสกุล
ผมมีร้านค้าขายอุปกรณ์เครื่องเสียงเป็นของตนเอง ความเห็นของผมอาจไม่เป็นกลาง กรุณาพิจารณาด้วยความระมัดระวัง

meng

Quoteเฮียเม้งส่งสาวๆมานวดให้ผมดิ ปวดเมื่อย อ่อนเพลียมาก
นวดแล้วอาจดีขึ้น supergrin.gif

ผมยังอุตสาห์ถ่อไปนวดถึงหาดใหญ่เลยครับ  :supergrin:

Quoteดังนั้นใจเย็นๆครับ จะเป็นรีวิวที่เขียนแบบ ช้ามาก...
ถึงช้าที่สุด !

เรื่องนี้รู้อยู่แล้วแหละ เป็นซิกเนเชอร์ส่วนตัวห้ามเลียนแบบ  :D

แต่ผมกำลังสนใจอยู่นะ อาจจะไปจับคู่กับ Kuzma SR ครับ

meng

Quoteแต่ผมกำลังสนใจอยู่นะ อาจจะไปจับคู่กับ Kuzma SR ครับ

แบบตัวด้านขวามือ แต่อาร์มตัวด้านซ้ายหลังอ่ะ  :daumenpos:  

meng

อีกรูปใกล้ๆ  

jtr

Quote-_-  2 เดือนแล้วนะ กำลังรออ่านอัพเดจอยู่นิ  :popcorn:

ได้แค่เห็น แค่สัมผัส
แต่ ไม่ได้ยินเสียงครับ บุญน้อยจริงๆ
สะสมบุญกันต่อไป...
(หงษ์แดง นำ 1-0 ครับ)
Music is a universal language, and needs not be translated, with it soul speaks to soul.

meng

Quote-_-  2 เดือนแล้วนะ กำลังรออ่านอัพเดจอยู่นิ  :popcorn:

ได้แค่เห็น แค่สัมผัส
แต่ ไม่ได้ยินเสียงครับ บุญน้อยจริงๆ
สะสมบุญกันต่อไป...

:o อ้าว... ไม่ได้ฟังแฟนท่อมกับ stabi s เหรอครับ  

dht_tubes

:yahoo:  :yahoo:

เด็กหงส์หรือครับทั่น มี DVD UCL นัดชิงหรือเปล่าครับ :P  :P  
I love classical but I play rock'n roll

คำว่า รวย กับคำว่า จน มันคืออะไรกันแน่ เมืองไทย คนจนมีหนี้สินเยอะ เพราะยืมเงินไม่ได้ เค้าไม่ให้เพราะคิดว่าไม่มีปัญญาใช้คืน แต่... เมืองนอก คนรวยมีหนี้สินเยอะ เพราะเค้าให้ยืมเงิน เพราะคิดว่ามีปัญญาใช้คืน  งง..................

เพราะสังคมประเมินค่าคน ที่จนรวย คนจึงสร้างเปลือกสวยไว้สวมใส่ หากสังคมวัดค่าคนที่ภายใน คนจะสร้างจิตใจที่ใฝ่ดี............

jtr

27 February 2006, 06:21:31 pm #27 Last Edit: 27 February 2006, 06:24:30 pm by jtr
Quote:o อ้าว... ไม่ได้ฟังแฟนท่อมกับ stabi s เหรอครับ

ใช่ครับเฮียเม้ง ไม่กล้าบอกตรงๆในกระทู้นู้นอ่ะ :P
เลยต้องมารอรีวิวของทั่นประธานครับ เฮียเม้งมิต้องเสียใจดอกครับ
อดกันทุกคน อิอิ

คุณทู๊บ ผมชอบสปิริตของทีมเหล่านี้ครับ (ที่รักทีม-แต่เกลียดเจ้าของ อะไรแบบนี้)
ผมชอบทั้งหงษาและปีศาจครับ
ผิดใช่ไหม รู้ตัวเหมือนกัน..
ผมยังรักทั้งเต่าทองและหินกลิ้งเลย
รักทั้งJudas Priest และIron Maiden
ชอบทั้งMotley Crue และGun&Roses
รักทั้งMatalica และMegadeath
...
:beer2:
Music is a universal language, and needs not be translated, with it soul speaks to soul.

poj

20 May 2006, 04:07:00 am #28 Last Edit: 20 May 2006, 05:13:34 pm by poj
มาต่อครับ...

ที่เห็นเงียบไปนานนั้น ไม่ใช่อะไร...
เป็นเพราะผมทำ arm board หายครับ
เลยติดตั้งไม่ได้  :blush:

หากว่ายังจำได้  น้ำจะท่วมหาดใหญ่ ทำให้คราวนั้นผมต้องขนของหมดบ้าน  พอมันพ้นไป จัดของเรียบร้อย ปรากฎว่า ผมหา armboard ไม่เจอครับ  เฝ้าค้นหาตั้งนานก็ไม่เจอ

เวลาก็ผ่านไป พร้อมกับงานประดังประเด ถาโถมเข้ามา
วันเดือนผ่านไปอย่างรวดเร็ว  และผมก็ยังพยายามหาไอ้ armboard เจ้ากรรมอยู่ทุกครั้งที่พอจะมีเวลา

นี่ถ้ามันราคาถูกๆ ผมก็คงไปซื้อใหม่แล้ว   -_-

และในที่สุดผมก็เจอมันเมื่อเดือนก่อน  มันถูกซุกไว้โดยใครคนใดคนหนึ่งในบ้านผม อยู่ในซอก แล้วเอาของทับไว้อีกต่างหาก  เฮ้อ... กว่าจะหาเจอ...

พอหาเจอ ผมก็เริ่มต้นติดตั้งครับ
นี่เป็นอุปกรณ์ที่ Phantom ให้มาด้วยครับ
And in the end, The love you take is equal to the love you make.

ผมมีร้านค้าขายอุปกรณ์เครื่องเสียงเป็นของตนเอง ความเห็นของผมอาจไม่เป็นกลาง กรุณาพิจารณาด้วยความระมัดระวัง

poj

20 May 2006, 04:18:33 am #29 Last Edit: 20 May 2006, 05:12:52 pm by poj
พอจะทำ ก็มีปัญหาต่อมาครับ
ไอ้น๊อตที่ให้มานั้น มันเล็กไปครับ ทำให้ไม่สามารถยึดฐานของอาร์มเข้ากับอาร์มบอดร์ดได้

ผมวิ่งหาซื้อน๊อตในหาดใหญ่ ก็หาซื้อไม่ได้
จึงต้องรบกวนคุณวินัยที่ deco ช่วยให้ลูกน้องไปซื้อน๊อตให้ผมหน่อย  ก็ต้องส่งอาร์มบอร์ดไปกรุงเทพ

พอได้คืนกลับมา ก็นึกว่าจะติดตั้งได้
เปล่าครับ...  เล่นง่ายๆก็ไม่ใช่ Hi-end ดิ

ทีนี้ผมพบว่า ตรงช่องต่อสายตูดอาร์มนั้น  มันไม่ได้มีช่องว่างพอให้เสียบหัว DIN ของสายตูดอาร์มที่ผมทำไว้ล่วงหน้าได้

หัว DIN ที่ผมเสียบไว้นั้น เป็นแบบตรง
แต่ตอนนี้ ผมจะต้องซื้อใหม่ เป็นแบบหักมุม 90 องศา

ก็เลยค้างเติ่งกันต่อไปครับ
ต้องซื้อ หัว DIN ใหม่จากเมืองนอกมาอีก แล้วทำสายตูดอาร์มใหม่ก่อน ถึงจะเริ่มติดตั้งได้ เพราะผมดูแล้วว่า ในขั้นตอนติดตั้งนั้น เราต้องเสียบสายตูดอาร์มไว้ก่อนเลย  เสียบทีหลังไม่ได้

ก็อีกนานละครับ กว่าจะสั่ง  กว่าจะรอของมาถึงอีก..
เฮ้อ....  :(

ดูรูปอาร์ม Rega อันเก่าที่ผมถอดออกมาแก้เซ้งไปก่อนละกัน

poj

20 May 2006, 04:32:51 am #30 Last Edit: 20 May 2006, 04:36:27 am by poj
ไอ้หัว DIN Cardas 90 องศา Cryo treated ราคาก็ดันแพงกว่าแบบตรงๆ ตั้งเยอะ  ตั้ง 2100 บาทแน่ะ  เฉพาะหัวต่ออย่างเดียวเอง  แต่ทำไงได้ ก็ต้องซื้อละครับ  ไม่มีทางเลือก

อธิบายข้างบนนิดนึง
ตรงฐานของ Rega นั้น ผมใส่ชุดปรับ VTA ของ Vpi ที่ทำมาให้ใช้กับอาร์มของ Rega โดยเฉพาะครับ  อันนี้เป็นอันที่ปรับ VTA ให้ Rega ได้สะดวกและดีที่สุดในท้องตลาด แต่ราคาก็แพงที่สุดอีกเหมือนกัน  และหากจะติดกับแท่น Rega  จะต้องทำการคว้านแท่นด้วยครับ จึงทั้งแพงและค่อนข้างซับซ้อนในการติดตั้ง

meng

โธ่ ... รีบเข้ามาแต่เช้านึกว่าจะได้อ่านรีวิวแล้วนิ  ^_^

ปลั๊ก DIN ส่วนใหญ่จะใช้แบบ 90 องศารวมทั้ง Linn จะง่ายกับการเดินสายในแท่นครับ คุณพจน์อาจจะไม่ได้คิดถึงจุดนี้ :huh:  

poj

คือ ถามคุณวินัยว่า ต้องใช้แบบไหน คุณวินัยบอกว่าตรง
ผมก็เลยซื้อแบบตรงครับ

แต่เรื่องนี้ เอาแน่ไม่ได้ เพราะแท่นแต่ละแท่นต่างกันครับ ความกว้างของช่อง และความลึกก็ต่างกันไป   เราไม่รู้จนกว่าที่จะติดตั้งจริง

คิดว่าใช้แวลาอีกเดือนครับ กว่าจะเริ่มต้นการติดตั้งต่อไปได้

DRC

แหมตามมาอ่านด้วยใจระทึกครับ ซื้อของมาตั้งนานยังไม่ได้ฟังเสียงนี่ทรมาณนะครับ
ถามคุณพจน์เรื่องนอกประเด็นครับที่ว่าตัวปรับ VTA ของVPI ที่ว่ามันปรับสดวกกว่ายี่ห้ออื่นๆมันสดวกยังไงครับ
หวังว่าซักวันหนึ่ง จะหยุดเล่นเครื่องเสียงซะที

poj

ไม่ทรมานเท่าไรครับ  งานยุ่งครับ  กลับไปแต่ละวัน ก็เหนื่อยมาก ถึงเตียงแล้วก็นอนไม่อยากขยับตัวสักเท่าไร  เลยไม่ค่อยรู้สึกอะไรมาก

ตัวปรับ VTA ของ Vpi นั้น สะดวกเพราะเราใช้วิธีล๊อคมันด้วยน๊อตครับ  เป็นปลอกภายนอกกับภายใน สวมเข้าด้วยกัน  ยกขึ้น ลดลง ได้ทุกระยะที่เราต้องการ จะให้ละเอียดเท่าไรก็ได้  แล้วขันน๊อตล๊อคมันเสีย  เท่านั้นก็เสร็จครับ

จะมีข้อเสียคือ ไม่มีสเกลมาให้ เราต้องใช้ไม้บรรทัดมาวัดเอาเอง  ตอนปรับต้องมือนิ่งหน่อยเพื่อให้ได้ระดับที่ต้องการก่อนจะล๊อค  จะทำได้ง่ายขึ้นหากว่ามีคนมาช่วยสักคนหนึ่ง  และปรับ VTA ในขณะที่เล่นไม่ได้

snoum

การเซ็ทของพวกนี้  ฟังยากกว่าการเซ็ทลำโพงไหมครับ

poj

ผมว่ามันพอๆกันนะ
เซ็ทยากและละเอียดพอกัน
แต่ setup Turn นี่ ต้องทำตอนที่ใจเย็นๆ อย่ารีบร้อน หรือ หงุดหงิด  

meng

เงียบไปนานมาช่วยเตือนความจำหน่อย

Phantom มีการอัพเกรดแบริ่งใหม่แล้วครับ

QuoteThere is a new bearing for the Graham Phantom tonearm, available as an upgrade or shipping with new arms. For those who are not sure, it is that portion of the arm - either gold or silver - which unscrews and contains the pointed shaft sitting in the blue fluid you added on setup. The new bearing has a much sharper point, compared to the old. Upgrading is as simple as unscrewing the old and screwing in the new. According to Bob, the new profile better stabilizes the arm and allows for more detail and dynamics to flow through undisturbed. Believe me, the difference is immediate and not subtle. Highs are sharper and clearer, the soundstage is deeper and instruments are more three dimensional. I just changed my bearing and as HP would say - I have not yet gotten the full measure of the upgrade - but I already hear an immediate difference. The new bearing, in either silver or gold, is $225.00 available from a dealer or directly from Graham Engineering. New arms ship with it in place. A great arm made even better.

ของเดิมยังไม่ได้ฟังเลยอ่ะคุณพจน์ ดันมีรุ่นใหม่ออกมาอีกแล้ว  :blink:

poj

ฮ่าๆ...  ไม่เป็นไร ผมทำใจได้
มันเป็นความผิดของผมเองด้วยครับ ที่มีแต่เรื่องยุ่งๆเข้ามาตลอดเวลา

ตั้งแต่ทำร้านค้าส่วนตัวมา  เวลาของผมหายไปเกือบหมด  เพราะลุยทำเองทุกอย่าง  เหมือนในโฆษณาเครื่องดื่มบำรุงกำลังน่ะครับ ที่เป็นมันตั้งแต่ แจ๋ว  ยัน ผู้จัดการ
ยังไม่นับงานที่ 2 และ 3  ที่ต้องทำควบคู่กันไปด้วย
หมดวัน ผมก็จะคลานไปนอนนิ่งๆบนเตียง ไม่อยากกระดุกกระดิกเลยครับ  -_-
แต่ก็มีความสุขดีครับ ที่มีงานทำ  :)