Author Topic: เพลงไทย ประสานเสียง  (Read 3858 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline phokha

• อ่านว่า โภคา
  • Hero Member
  • น้องอ้น คนขี้งอน
    • ดิจิตอลเคฟ ดอตคอม
เพลงไทย ประสานเสียง
« on: 06 December 2005, 09:13:44 AM »

ผมได้มาจากท่านผู้ใหญ่ท่านนึงเมื่ออาทิตย์ก่อน
เพิ่งได้เปิดฟัง
หน้าปกเขียนว่า
Portrait of Siam
อำนวยเพลงโดย สถาพร นิยมทอง
ผลิตโดย กรมศิลปากร 24 มิถุนายน 2548

เป็นแผ่นคู่ มีทั้งหมด 23 เพลง
เช่น เขมรไทรโยค ลาวดำเนินทราย สุธากรรแสง ฯลฯ
packaging สวยงามมาก
หนังสือที่แทรกมา กล่าวถึง พัฒนาการของวงเครื่องสายฝรั่งในสังคมไทย
และประวัติการเรียบเรียงเพลงไทย ในแนวสากล
เขียนได้ดี และรูปประกอบสวยงามครับ

ลองฟังแล้วรับรู้ถึงฝีมือชั้นครูจริงๆครับ
ฝีมือลวดลายไม่หวือหวาเหมือนของฝรั่ง แต่เก๋าจริง
และเป็นทำนองเพลงไทย ฟังชื่นใจจริงๆครับ
การบันทึกเสียงดี dynamic range ได้ใจเลยครับ

ผมไม่แน่ใจว่ามีจำหน่ายที่ไหนบ้าง หรือราคาเท่าไหร่
แต่ถ้าท่านใดพบเห็น ผมอยากบอกว่าท่านหยิบได้เลยครับ

Offline Pinit

« Reply #1 on: 06 December 2005, 09:40:28 AM »
น่าสนใจมากเลยครับ แต่ว่า สำหรับผมเอง ผมคิดว่าหาซื้อยากครับ ..  อยากได้มาฟังจริงๆ รบกวน write ได้มั้ยครับ

คอลัมน์ ไพร่บ้านพลเมือง
สุจิตต์ วงษ์เทศ

วงดุริยางค์สากล กรมศิลปากร หรือมีชื่อฝรั่งว่า National Symphony Orchestra มีความเป็นมายาวนานมาก ตั้งแต่ยุคใช้เพลง God Save the Queen ของอังกฤษ เป็นเพลงสรรเสริญพระบารมีในกรุงสยามโน่น แล้วพัฒนาเข้าที่เข้าทางครั้งรัชกาลที่ ๖ ราว พ.ศ. ๒๔๕๔

ครั้ง พ.ศ. ๒๔๖๐ พระเจนดุริยางค์(ปิติ วาทยะกร) เริ่มมาปรับปรุงวงจนเข้าสู่ระบบสากลเต็มที่ จนหลังเปลี่ยนแปลงการปกครองเมื่อ ๒๔๗๕ ก็โอนมาสังกัดกรมศิลปากรเต็มตัวสืบจนปัจจุบัน มีสถาพร นิยมทอง เป็นหัวหน้าวง ผู้ขยันขันแข็งไม่รู้จักเหน็ดเหนื่อยเมื่อยล้า

พระเจนดุริยางค์เอาเพลงดนตรีไทยมาเรียบเรียงเสียงประสานอย่างตะวันตก เพื่อให้วง Symphony Orchestra บรรเลงอย่างตะวันตก เช่น เพลงปฐม เพลงพม่ารำขวาน เพลงสุธากรรแสง เพลงพม่าแปลง เพลงขับไม้บัณเฑาะว์ เพลงแขกเชิญเจ้า เพลงต้นบรเทศ ฯลฯ ครูบาอาจารย์ท่านอื่นๆ ก็ทำเพลงดนตรีไทยไว้จำนวนหนึ่งเป็นโน้ตสากล รวมแล้วมีอยู่ราว ๒๕ เพลง

ยุคอาจารย์ธนิต อยู่โพธิ์ เป็นอธิบดีกรมศิลปากร ท่านให้วงดุริยางค์สากล กรมศิลปากร บรรเลงอัดแผ่นเสียงไว้ ตั้งแต่ พ.ศ. ๒๕๐๑-๒๕๑๔ หลังจากนั้นไม่มีอธิบดีคนไหนคิดทำอีกเลย ตราบจนถึงคุณสถาพรได้ผลิตเป็นซีดี ๒ แผ่น บรรเลงใหม่ทั้งหมดตามโน้ตเก่าทั้ง ๒๕ เพลง

ขอให้ช่วยกันคิดดูเถิดว่าใช้เวลาเกือบ ๓๕ ปี ถึงจะมีเพลงไทยประสานเสียง อันวิเศษอย่างนี้เผยแพร่ออกมา

งานนี้โชคดีที่อธิบดีกรมศิลปากรมีแก่ใจให้งบประมาณมาทำ แต่โชคไม่ดีที่ไม่มีงบเผยแพร่ และทำจำหน่ายไม่ได้ ต้องทำแต่น้อย แล้วแจกเฉพาะคนที่ไม่อยากฟัง เพราะฟังดนตรีดีๆไม่เป็น คนอื่นจะซื้อไม่ได้ เพราะไม่มีขาย จะขอก็ไม่ให้ เพราะไม่พอแจกให้คนไม่อยากฟัง แต่มีอำนาจ ตามประเพณีราชการกรมศิลปากร
« Last Edit: 06 December 2005, 09:43:03 AM by Pinit »
สร้างความจรรโลงใจ ให้ความสุนทรีย์ ชักชวนให้ตระหนักถึงคุณงามความดี .. นี่จึงเป็นศิลปะ

Offline meng

• donor
  • ลูกจีนรักชาติ
« Reply #2 on: 06 December 2005, 09:51:04 AM »
ผมเป็นคนนึงล่ะที่ไม่อยากฟัง แล้วจะมีแจกให้ผมสักแผ่นไหมเอย  :P

น่าสนใจมากเลยครับ แต่ว่า สำหรับผมเอง ผมคิดว่าหาซื้อยากครับ .. อยากได้มาฟังจริงๆ รบกวน write ได้มั้ยครับ
:nod: อยากได้เหมือนกันคร้าาบ :D  

Offline pakorn

• donor
« Reply #3 on: 06 December 2005, 09:53:18 AM »
แผ่นปีนี้เอง
โทรไปถามที่กรมศิลป์สิครับ น่าจะมี
ผมก็เคยได้แผ่นพิเศษๆ บางแผ่นจากที่นี่ล่ะครับ

ฟังเพลงไทย ชื่นใจจริงจริง ...

"เราเป็นปุถุชนอยู่ มืดแปดด้านเหมือนแผ่นดิน ผิดถูกอย่างไรไม่รู้ เอาแต่กิเลสมาผลักดัน นั่นแหละฉิบหายจำไว้
สิ่งทั้งปวงที่พระพุทธเจ้าทรงบัญญัติไว้ ถูกทั้งนั้น .. แม้นักปราชญ์ทั้งหลายก็ทำตามกันมาเป็นระยะๆ ไม่ลดละ เราจงอดกลั้นทนทาน ขยันหมั่นเพียรทำตาม มันจึงจะเป็นพระเป็นเณรที่เรียบร้อยดี นั่นแหละ จำไว้”
(หลวงปู่จันทา ถาวโร)

Offline dht_tubes

• ThaiAV-40up
« Reply #4 on: 06 December 2005, 01:56:28 PM »
ผมไม่ค่อยได้ติดตามมากนัก รบกวนขอเบอร์หรือข้อมูลติดต่อด้วยครับ

สนใจมากครับ
I love classical but I play rock'n roll

คำว่า รวย กับคำว่า จน มันคืออะไรกันแน่ เมืองไทย คนจนมีหนี้สินเยอะ เพราะยืมเงินไม่ได้ เค้าไม่ให้เพราะคิดว่าไม่มีปัญญาใช้คืน แต่... เมืองนอก คนรวยมีหนี้สินเยอะ เพราะเค้าให้ยืมเงิน เพราะคิดว่ามีปัญญาใช้คืน  งง..................

เพราะสังคมประเมินค่าคน ที่จนรวย คนจึงสร้างเปลือกสวยไว้สวมใส่ หากสังคมวัดค่าคนที่ภายใน คนจะสร้างจิตใจที่ใฝ่ดี............

Offline jtr

• Јεdι Τhε Яεturnεr
  • donor
  • Яeturn To Forever
« Reply #5 on: 06 December 2005, 03:04:45 PM »
หน้าปกก็ขลังซะแล้ว
น่าเก็บ เป็นแผ่นอ้างอิงมากครับ
ถ้าได้มาแล้ว ต้องไร้ท์ครับ
เพื่อเผยแพร่ แล้วบริจาคเงินให้กรมศิลปากร
จะได้มีงบโปรโมทเยอะๆ

:jedi:  
Music is a universal language, and needs not be translated, with it soul speaks to soul.

Offline jtr

• Јεdι Τhε Яεturnεr
  • donor
  • Яeturn To Forever
« Reply #6 on: 06 December 2005, 03:19:45 PM »
เบอร์กรมศิลป์ 02-222-3569
โทรไป เธอบอกด้วยน้ำเสียงน่ารักว่า
"หมดแล้วค่ะ มีคนโทรมาขอเยอะมาก
ลองติดต่อ กองดุริยางค์ โรงละคร นะคะ
เบอร์ 02-224-1379 ต่อ 501/502"

ผมต่อติด แต่ไม่มีคนรับ
เลยลงเบอร์ให้เพื่อนๆ ลองดูกันครับ
ใครได้ก่อน ก็แบ่งให้เพื่อนก่อนนะ
ไปล่ะ จะลองโทรอีก

:jedi:  
Music is a universal language, and needs not be translated, with it soul speaks to soul.

Offline nattapong

• Moderator
« Reply #7 on: 06 December 2005, 06:08:03 PM »
สวยมากครับ อยากได้เหมือนกันครับ
ผมมีบริษัทผลิตผลิดภัณฑ์เครื่องนอนยางพารา กระทู้ใดที่เกี่ยวกับเครื่องนอน ท่านผู้อ่านควรใช้วิจารณญานในการอ่านนะครับ

• donor
« Reply #8 on: 06 December 2005, 09:54:01 PM »
หน้าปกก็ขลังซะแล้ว
สวยมากครับ อยากได้เหมือนกันครับ
:mellow: เน็ตผมทำไมภาพไม่ขึ้นอ่ะครับ :unsure:  

Offline Cherokee

• donor
« Reply #9 on: 06 December 2005, 10:09:41 PM »
ผมว่าถ้าเราช่วยกันโทรไปเรียกร้องบ่อยๆ เขาน่าจะพิจารณาทำเผยแพร่นะครับ หรือไม่ใครรู้จักนักเขียนนักวิจารณ์ ก็บอกให้ช่วยกันพูดถึงเขียนถึงหน่อย เขาอาจพิจารณาอีกรอบก็ได้

พูดถึงคนที่ไม่รู้คุณค่าศิลปะแต่ถูกยัดเยียดแล้ว อยากเล่าถึงคอนเสิร์ต Blue House Jazz Orchestra จากสวีเดนที่ผมโชคดีได้บัตรฟรีไปดู เขาขายบัตรแพงมาก 3000, 2000, 1000 บาท รายได้ส่วนหนึ่งคงเข้าการกุศล ราคาขนาดนี้ถ้าซื้อต้องซื้อบัตรเอง รับรองไม่ไปแน่ๆ สำหรับบัตรราคา 2000-3000 บาท เขาคงมีโควต้าให้ผู้ใหญ่ช่วยกันซื้อจนที่นั่งหมดเกลี้ยง  แต่พอเวลาการแสดงจริงๆ ที่นั่งด้านหน้าๆ โล่งมากๆ เก้าอี้ว่างกว่าครึ่ง แต่พอที่นั่งราคา 1000 บาท ปรากฏว่าคนนั่งกันแน่นเต็มไปหมด  คงสถานการณ์คล้ายๆ กันกับเรื่องนี้

ว่าแต่ว่าใครได้ชุดนี้แล้วจะกรุณาบ้าง ช่วยหลังไมค์มาด้วยนะครับ แต่อยากได้ของจริงเลย เห็นแล้วน่าสะสม

• Moderator
« Reply #10 on: 07 December 2005, 11:51:24 PM »
ใครมีข่าวช่วยแจ้งด้วยนะครับ เพราะต้องการของจริงเช่นกัน
ผมมีบริษัทผลิตผลิดภัณฑ์เครื่องนอนยางพารา กระทู้ใดที่เกี่ยวกับเครื่องนอน ท่านผู้อ่านควรใช้วิจารณญานในการอ่านนะครับ

Offline phokha

• อ่านว่า โภคา
  • น้องอ้น คนขี้งอน
    • ดิจิตอลเคฟ ดอตคอม
« Reply #11 on: 20 December 2005, 05:36:26 PM »
บังเอิญรู้มาว่า ข่าวล่าสุดคือ จะสั่งผลิตอีก หนึ่งหมื่นชุดครับ

ลอตแรกทำมาแค่ห้าพันชุด ใช้เวลาทำเดือนนึง

คราวนี้คงต้องรออีกสองเดือน  มั้ง  :D

• Moderator
« Reply #12 on: 20 December 2005, 11:27:06 PM »
เมื่อมีข่าวออกมาเมื่อไรช่วยแจ้งแถลงไขด้วยเด้อ

ว่าแต่ว่าจองได้อะป่ะ

• donor
« Reply #13 on: 16 January 2006, 04:41:36 PM »
ได้รับแผ่นแล้วครับ ขอบคุณท่าน Phokha อีกครั้งครับ :daumenpos:

เพราะดีครับ ^_^