• Welcome to Thai Audio/Video Club. Please or

18 October 2021, 02:11:33 am

News:

การลงทะเบียน ผู้สมัครต้องส่งบัตรประชาชน ยืนยันตัวตนครับ (กำกับด้วยว่า ใช้สมัครสมาชิกบอร์ดเท่านั้น  ปิดเลขบัตร ปิด barcode ปิด วันเกิด ปิดที่อยู่  เปิดแค่ชื่อ นามสกุล กับรูปภาพ ก็พอครับ) http://www.thaiavclub.org/Forum/index.php?topic=2816.0

Gainclone in car

Started by pomsang, 19 December 2005, 05:40:00 pm

Previous topic - Next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

pomsang

สวัสดีครับ
ผม สราวุธ สุขาภิรมย์  เป็นน้องใหม่ครับ ขอฝากเนื้อฝากตัวด้วยครับ
ตอนนี้ผมเล่นเครื่องเสียงรถยนต์อยู่ จึงเอารูปของ Gainclone ที่ใช้ในรถมาฝาก
เผื่อว่าพี่ๆ อยากจะ DIY ใช้มั่งอ่ะครับ ผมใช้เป็นแบบ Invert โดยใช้ LM3875TF ครับ
เราสามารถเอาลำโพง 8 โอห์ม ไปใช้ในรถได้สบายเลยครับ ( เพราะผมก็ใช้อยู่ครับ )

poj

ยินดีต้อนรับครับ  
ทำเองหรือครับ สวยดีครับ   :daumenpos:  
And in the end, The love you take is equal to the love you make.

พจน์  อุดมลาภสกุล
ผมมีร้านค้าขายอุปกรณ์เครื่องเสียงเป็นของตนเอง ความเห็นของผมอาจไม่เป็นกลาง กรุณาพิจารณาด้วยความระมัดระวัง

jtr

โอวว.. ทึ่งมากครับ..
ช่วยกดรูปการติดตั้งมานิดนะครับ
แจ่มโป้ด..
:musik013:  
Music is a universal language, and needs not be translated, with it soul speaks to soul.

pomsang

:hb:  ผมไม่ได้ทำเองครับคุณพจน์ พี่เล็ก Rexaudio เค้าช่วยทำให้ครับผม ส่วนตัวผมพึ่งเริ่ม DIY ครับ ก็ค่อยๆทดลองไปเรื่อยๆครับ
เรื่องของการติดตั้ง ถ้าเป็น Amp ยังวางอยู่เบาะหลังรถอยู่เลยครับ แต่อาจจะมีรูป การติดตั้งโพงให้ดูก่อนนะครับพี่jtr

poj

อ้อ...ครับ  แต่เป็น gainclone ที่แปลก เพราะเคยเห็น gainclone ที่มีวงจรเรียบง่าย อุปกรณ์น้อยชิ้น    อันที่เห็นนี่ใช้อุปกรณ์เยอะเหมือน amp class D ของรถยนต์ทั่วๆไปครับ
And in the end, The love you take is equal to the love you make.

พจน์  อุดมลาภสกุล
ผมมีร้านค้าขายอุปกรณ์เครื่องเสียงเป็นของตนเอง ความเห็นของผมอาจไม่เป็นกลาง กรุณาพิจารณาด้วยความระมัดระวัง

pomsang

จริงๆแล้วมันก็ยังน้อยชิ้นและเรียบง่ายตามที่คุณพจน์บอกนั่นแหละครับ แต่พอดีผมใช้ housing ของ Amp เดิม แล้วทำ gainclone 2 ชุด โดยใช้ภาคจ่ายไฟชุดเดียวครับ มันก็เลยจะเป็น 3 CH , 45x2,150x1( สำหรับ Subwoofer ) ครับ
ทำให้มันดูเหมือนวงจรใช้อุปกรณ์มากกว่าที่เคยเห็นครับผม

bint

ไม่ทราพว่าสวิตชิ่งซัพพลายมีขายเป็นชุดคิดไหมครับขนาดกี่วัตต์ แล้วราคาเท่าไรครับ ซื้อที่ไหนครับ
ผมได้ของ Utek ขนาด500วัตต์ที่ Nattapong มาตัวนึง พอต่อโหลดแล้วมันตัดครับ ได้ยินเสียงตึ๊กๆๆเบาๆที่หม้อแปลงสวิตชิ่งครับยังพยายามแก้อยู่ครับ ช่วยแนะนำทีครับ :bowdown: หรือใครรู้จัก หรือมีเบอร์โทรของ Utek ช่วยลงให้ทีครับ

จ๊อด ฟุลเรนจ์

เข้าท่ามากครับ
ผมอาจจะไม่มีพรสวรรค์ หรือทักษะที่สูงส่ง แต่สิ่งที่ผมมีคือ ผมไม่เคยยอมแพ้ต่อสิ่งใด
--ปาร์ค จี ซอง