• Welcome to Thai Audio/Video Club. Please or

08 April 2020, 03:41:58 pm

News:

การลงทะเบียน ผู้สมัครต้องส่งบัตรประชาชน ยืนยันตัวตนครับ (กำกับด้วยว่า ใช้สมัครสมาชิกบอร์ดเท่านั้น  ปิดเลขบัตร ปิด barcode ปิด วันเกิด ปิดที่อยู่  เปิดแค่ชื่อ นามสกุล กับรูปภาพ ก็พอครับ) http://www.thaiavclub.org/Forum/index.php?topic=2816.0

ไม่หน้าเชื่อกับ Soundstage ที่ได้ยินในรถ....

Started by Bat, 14 January 2006, 06:11:59 pm

Previous topic - Next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

snoum

Quoteแผ่นออดิโอไฟล์ยิ่งแย่ใหญ่ไม่ค่อยชอบตัวเพลงโดยส่วนใหญ่แล้ว ทำให้ลงทุนไปอาจจะได้ไม่คุ้มเสียง่ะ แต่รถที่มีเครื่องเสียงดีขึ้นมาหน่อยนึงเนี่ยผมก็อยากได้นะครับ เพราะรถผมตอนนี้มันฟังเสียงเบสเรียกว่าไม่ได้เอาเสียเลย แผ่นไหนมีช่วงโซโลเบสเนี่ยเรียกได้ว่าหายไปเลยง่ะ ถ้าอยากได้อย่างนี้ต้องเปลี่ยนอะไรมั่งหว่า (ห้ามบอกว่าเปลี่ยนรถ)

คงลงทุนหลายล่ะครับ  เสียงเบสของพวกกีตาร์เบสใช่ไหมครับ  เป็นช่วงความถี่ที่ทำยากที่สุดของรถยนต์  เนื่องมาจากสภาพอคูสติก  ไม่ใช่ทำไม่ได้นะครับ  แต่มันต้องลงทุนเยอะหน่อย  อย่างน้อยก็ 3 หมื่นล่ะ  ผมคิดว่าถ้าไม่ใช้รถบ่อย  ไม่รักจริงอย่าเล่นเลยครับ  ไม่คุ้ม

อ่านไปอ่านมาเหมือนผมเชียร์เลยนะครับ  แต่จริง ๆ แค่ต้องการแชร์ประสบการณ์ให้ทุก ๆ คนนะครับ  :D  

nattapong

Quoteเปลี่ยนเป็นรถเล็กประหยัดน้ำมันดีกว่าครับ
เลี่ยงมอเตอร์ไซค์เถอะ
บาดเจ็บขึ้นมาไม่คุ้มครับ

หรือเปลี่ยนเป็น ตุ๊กๆ (สี่ล้อเล็ก) ก็ได้ครับ
ระหว่างวิ่งกลับบ้าน  แวะรับผู้โดยสารตามทางด้วย เป็นค่าขนม
หากผู้โดยสารสวย ก็ให้นั่งหน้าคู่คนขับ
ส่วนผู้ชายไล่ไปนั่งข้างหลังโลด  :P

เป็นความคิดที่ดีครับ จริง ๆ พยายามหาซื้อเจ้าตุ๊กตุ๊กไฟฟ้าที่เขาโปรโมทช่วงประชุมอะไรนั้นแล้วนะครับ แต่จนปัญญา ไม่ได้กลัวอันตรายอะไรหรอกครับ แต่คิดว่าคงกันฝนได้ดีกว่าหน่อย ขนของสะดวกกว่าหน่อย

เรื่องใช้รถอะไรผมคงไม่คิดมากเรื่องอันตรายหรอกมั้งครับ ไม่ใช่ชอบเสี่ยงนะครับ คือ risk tolerance ผมจะเยอะสักนิด เมื่อเทียบกับสมัยเรียนหนังสือที่กรุงเทพฯ เนี่ยผมใช้จักรยานด้วยซ้ำครับ ปั่นจากเชิงสะพานสาธรฝั่งธนฯ ไปจุฬาฯ ผมก็ค่อนข้างระวังครับ ตั้งแต่เกิดมาเนี่ย ผมขับรถชนแค่สามครั้งเท่านั้น หนึ่งครั้งชนเสาตอนหัดขับ อีกหนึ่งครั้งเบียดชาวบ้านแบบช้า ๆ ตอนหลงทางที่กรุงเทพฯ และอีกครั้ง หลับแล้วชนก้นชาวบ้านตอนรถติดมาก ๆ ที่อริโซนา แค่นั้นเอง จักรยานที่กรุงเทพฯ เคยถูกตัดหน้าแล้วล้มเพียงครั้งเดียวเท่านั้น แล้วทั้งชีวิตก็ล้มอีกเพียงสองครั้งเท่านั้นตอนฝนตก คือจะพูดไปมันก็เสี่ยงน่ะครับ แต่มัน built-in เสียแล้ว อ้างว่าประหยัดน้ำมันแต่สำหรับผมมันคงเป็น lifestyle มากกว่า

Quoteผมกำลังคิดที่จะเอาจักรยานเก่ามาใช้วิ่งระยะสั้นในเมืองแล้วครับ 

ผมเอามาใช้ตอนช่วงวันหยุดครับ วันที่ไม่ต้องขนอะไร ไม่ต้องไป ๆ กลับ ๆ สบายดี จริง ๆ อยากรณรงค์ให้มีการใช้เยอะ ๆ ที่ปัตตานีแทนการใช้มอร์เตอร์ไซ เพราะสมัยผมเด็ก ๆ เนี่ย ผมก็ใช้จักรยานปั่นไปทั่วทั้งเมืองเลย ใคร ๆ ก็ใช้กัน มีเพื่อนผมเพียงหนึ่งคนเท่านั้นที่ใช้รถเครื่อง ประหลาดมาก แต่เดี๋ยวนี้จักรยานเป็นของแปลก ยิ่งไปกว่านั้นมีเด็กคนหนึ่งมาสมัครงานที่โรงงานโดยมีเหตุผลว่าไม่มีรถเครื่องเลยจะหยุดเรียนไว้ก่อน ทำงานผ่อนรถแล้วจะค่อยไปเรียน อายเพื่อนไม่มีรถเครื่อง นี่มันอะไรกันเนี่ย

Quoteคงลงทุนหลายล่ะครับ เสียงเบสของพวกกีตาร์เบสใช่ไหมครับ เป็นช่วงความถี่ที่ทำยากที่สุดของรถยนต์

ส่วนใหญ่เป็นอคูสติคเบสครับ เกรงว่าจะต่ำและค่อนข้างละเอียดอ่อนลงไปอีก ผมฟังแจ๊สเป็นหลักน่ะครับ the verdict is อย่าไปยุ่งกับมันเลย สามหมื่นคงลงไม่ไหวครับ ต่อให้ขับบ่อยก็เหอะ
ผมมีบริษัทผลิตผลิดภัณฑ์เครื่องนอนยางพารา กระทู้ใดที่เกี่ยวกับเครื่องนอน ท่านผู้อ่านควรใช้วิจารณญานในการอ่านนะครับ

poj

Quoteยิ่งไปกว่านั้นมีเด็กคนหนึ่งมาสมัครงานที่โรงงานโดยมีเหตุผลว่าไม่มีรถเครื่องเลยจะหยุดเรียนไว้ก่อน ทำงานผ่อนรถแล้วจะค่อยไปเรียน อายเพื่อนไม่มีรถเครื่อง นี่มันอะไรกันเนี่ย

ผมพอจะเข้าใจความรู้สึกของเขาครับ แต่นั่นก็เป็นความคิดที่ผิด  เพราะรถเป็นค่าใช้จ่าย ไม่ใช่ทรัพย์สิน

ให้เดานะ  เขาคงอยากมีรถไว้ไปขับโชว์สาวนั่นแหละครับ

โดยส่วนตัวเอง ถามว่าชอบรถอะไร ?
พูดได้ไม่อาย ผมโคตรชอบ ลัมบอร์กินี่ เลย
หลงรักรูปทรงของมัน

แต่ผมไม่เคยคิดจะซื้อ ยกเว้นผมจะมีเงินสัก ใกล้ๆพันล้านเสียก่อน :)

ทุกวันนี้ บางครั้งผมก็ขับกะบะเก่าๆ
แต่ผมไม่เคยอาย  ผมมีฐานะแค่นี้ ผมก็ต้องเจียมตัวเจียมใจ
ขับอะไรก็ได้ อย่าให้ผมเดินละกัน  ผมขี้เกียจ
จักรยานยังไม่เอาเลยครับ  ขี้เกียจอีกนั่นแหละ  :P

ผมไม่อาย และไม่เคยแคร์สังคม เพราะผมไม่เคยขอใครกิน
ใครไม่อยากคบผม เพราะผมไม่มีเบนซ์ขับ  ก็แล้วกันไปเถอะครับ -_-
And in the end, The love you take is equal to the love you make.

พจน์  อุดมลาภสกุล
ผมมีร้านค้าขายอุปกรณ์เครื่องเสียงเป็นของตนเอง ความเห็นของผมอาจไม่เป็นกลาง กรุณาพิจารณาด้วยความระมัดระวัง

snoum

Quoteทุกวันนี้ บางครั้งผมก็ขับกะบะเก่าๆ
แต่ผมไม่เคยอาย  ผมมีฐานะแค่นี้ ผมก็ต้องเจียมตัวเจียมใจ
ขับอะไรก็ได้ อย่าให้ผมเดินละกัน  ผมขี้เกียจ
จักรยานยังไม่เอาเลยครับ  ขี้เกียจอีกนั่นแหละ  :P

แหม  ว่าไปถึงนั่นเชียวนะครับ   :D   เด๋วผมจะฟ้องสนธิฐานพี่หลอกลวงประชาชนนะ   :P  

poj

ไม่ได้โกหก......
บางครั้งผมขับกะบะเก่าๆ อายุเกิน 10 ปี ยี่ห้อ อีซุซุจริงๆ
ไม่เชื่อ เดี๋ยวจะพาไปนั่งรถเล่น
รับรอง ภาพพจน์เสีย  สาวๆเมินในทันทีครับ  :P
And in the end, The love you take is equal to the love you make.

พจน์  อุดมลาภสกุล
ผมมีร้านค้าขายอุปกรณ์เครื่องเสียงเป็นของตนเอง ความเห็นของผมอาจไม่เป็นกลาง กรุณาพิจารณาด้วยความระมัดระวัง

outto

Quoteยิ่งไปกว่านั้นมีเด็กคนหนึ่งมาสมัครงานที่โรงงานโดยมีเหตุผลว่าไม่มีรถเครื่องเลยจะหยุดเรียนไว้ก่อน ทำงานผ่อนรถแล้วจะค่อยไปเรียน อายเพื่อนไม่มีรถเครื่อง นี่มันอะไรกันเนี่ย

ผมพอจะเข้าใจความรู้สึกของเขาครับ แต่นั่นก็เป็นความคิดที่ผิด  เพราะรถเป็นค่าใช้จ่าย ไม่ใช่ทรัพย์สิน

Peer Pressure (แปลเป็นไทยว่าอะไรหว่า ประมาณความกดดันที่เกิดจากเพื่อนมั้งครับ) นี่เป็นเรื่องใหญ่สำหรับวัยรุ่นและไม่รุ่นบางคนเลยละครับ

ถ้ากดดันในแง่ดีก็ดีไป ประมาณว่าแข่งกันเรียนหรือทำงานให้ดีๆ แต่ถ้ากดดันในแง่ลบนี่ก็ไม่ไหวเหมือนกันครับ

ผมว่าคนส่วนใหญ่ที่เป็นอย่างนี้เพราะพยายามจะเข้ากับเพื่อนให้ได้หรืออยากให้คนอื่นชอบ วิธีแก้ก็คงต้องคิดให้เป็น แล้วก็มีความมั่นใจในตัวเองให้มากๆ B)

แต่ค่อนข้างยากนะครับสำหรับเด็กรุ่นๆยุควัตถุนิยมอย่างนี้  :sad2:  

snoum

เรื่องหน้าตาเป็นเรื่องใหญ่มากครับสำหรับคนไทย  อย่างวัยรุ่นก็แสดงออกมาทางสิ่งของเหล่านี้  ผู้ใหญ่ก็แสดงออกด้วยเรื่องอื่น ๆ  วัยรุ่นก็ต้องการสิ่งของไปอวดเพื่อน ๆ  ส่วนผู้ใหญ่ก็มีวิธีอวดแตกต่างกันออกไป  หลาย ๆ คนชอบคุยโม้เกทับเรื่องทรัพย์สินบ้าง  ยศบ้าง  เส้นสายบ้าง  ข้าราชการถืออีโก้  เห็นมาเยอะเหมือนกันนะครับ  ผู้ใหญ่หลาย ๆ คน  ยอมหักไม่ยอมงอ  ทำเอาเจ๊งถึงลูกหลานเลยก็มีถมเถ

สรุปนะครับ  ผมว่าของแบบนี้มันเป็นกันมานานแล้ว  แต่เราไม่ได้สังเกตุกันมากกว่า  ศักดิ์ศรีโง่ ๆ  ที่คน  หลาย ๆ คนชอบเนี่ย

nattapong

Quoteโดยส่วนตัวเอง ถามว่าชอบรถอะไร ?
พูดได้ไม่อาย ผมโคตรชอบ ลัมบอร์กินี่ เลย

อิ อิ ผมเองก็หลงไหล Poshe ครับ อิ อิ ไม่รู้ว่าจะมีโอกาสได้ถอยกะเขาหรือเปล่า ถ้าไม่มีเครื่องบินส่วนตัวเสียก่อนคงไม่ยอมถอยมั้งครับ
ผมมีบริษัทผลิตผลิดภัณฑ์เครื่องนอนยางพารา กระทู้ใดที่เกี่ยวกับเครื่องนอน ท่านผู้อ่านควรใช้วิจารณญานในการอ่านนะครับ

meng

Quoteไม่ได้โกหก......
บางครั้งผมขับกะบะเก่าๆ อายุเกิน 10 ปี ยี่ห้อ อีซุซุจริงๆ
ไม่เชื่อ เดี๋ยวจะพาไปนั่งรถเล่น

:nod: เขื่อครับ

Quoteทุกวันนี้ บางครั้งผมก็ขับกะบะเก่าๆ
แต่ผมไม่เคยอาย ผมมีฐานะแค่นี้ ผมก็ต้องเจียมตัวเจียมใจ

:donot: อันนี้ผมไม่เชื่อครับที่บอกว่ามีฐานะแค่นี้

Quoteโดยส่วนตัวเอง ถามว่าชอบรถอะไร ?

ฮี่ ฮี่... แต่ผมพูดอย่างอายๆนิดๆเพราะรู้ว่าชาตินี้ไม่มีโอกาสขับแน่นอน ก็ เฟอร์รารี่ รถในฝันอ่ะครับ :blush: