• Welcome to Thai Audio/Video Club. Please or

20 November 2019, 09:42:00 pm

News:

การลงทะเบียน ผู้สมัครต้องส่งบัตรประชาชน ยืนยันตัวตนครับ (กำกับด้วยว่า ใช้สมัครสมาชิกบอร์ดเท่านั้น  ปิดเลขบัตร ปิด barcode ปิด วันเกิด ปิดที่อยู่  เปิดแค่ชื่อ นามสกุล กับรูปภาพ ก็พอครับ) http://www.thaiavclub.org/Forum/index.php?topic=2816.0

Only one piece System

Started by Art, 10 April 2002, 10:56:50 pm

Previous topic - Next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Art

คุณ FIRST ไม่ Active มาตั้งแต่ตุลาคมปีที่แล้ว แต่ยังเจออยู่ใน Web เพื่อนบ้านครับ ไม่แน่ว่าผมอาจจะตอบแกไปแล้วบน Board อืน ไหนๆ ก็เป็นกระทู้ System ของตัวเอง ก็ต้องตอบตามมารยาทครับ  :)

ไม่ทันสังเกตครับพี่อุ้ม ไม่งั้นรอ Post ฉลอง 11 ปีเลยดีกว่า  :lol:
Art

Witti

มีคลิปด้วยอะ  :supergrin:

pee

เพลงไม่ใช่แนว ฟังม่ายอ็อก

:wallbash:

Witti

Quote from: Art on 02  April  2013, 04:47:17 pm
Update 2 Apr 2013 ครับ

CD Transport : CD-PRO2
DAC : Non-oversampling Balance DAC AD1865
Pre amp : 6SN7 Anode Follower ธรรมดา ใช้ RGN2004 เป็น Rectifier
Power  amp : Push-Pull TZ-40, Input 12AT7, Driver 7119
Spk : 2 ways Jensen F-12N C5142 in open baffle with JBL 075 bullet tweeter

รอบนี้ออกแบบเองทั้งหมดตั้งแต่ Source ยังลำโพง

หัวยันท้ายอย่างนี้ผมไม่กล้าอะครับ ขอแค่ตรงกลางพอ อิ อิ

Witti

Quote from: pee on 02  April  2013, 05:01:17 pm
เพลงไม่ใช่แนว ฟังม่ายอ็อก

:wallbash:

คลิปที่สองโดนบล็อกนะครับพี่อาร์ต

Art

โดน Block นี่ต้องทำไงครับ เพิ่งเคย Upload Youtube นี่แหล่ะครับ

ผมบันทึกมาอีก 2-3 Tracks หลายๆ แนว กำลังทยอย Upload ให้ เพื่อจะโดนแนวพี่พีบ้าง  :D
Art

pee

ต้องระวังอย่าโดนเทอรมิเนตบัญชีนะครับ

ผมเห็นนักโพสต์หลายคนเขาลงประกาศทำนองว่า....
1 ที่โพสต์นี่ ไม่ใช่การค้า
2 ถ้าใครแจ้งให้ทราบจะลบทันที
3 บางคนก็ยกข้อกฎหมายเรื่องแฟร์ยูสมาลง

ผมคิดว่า ถ้าตั้งชื่อคลิบให้ชัดๆ เช่น
เป็นการเทสเสียงของลำโพง DIYers อะไรแบบนี้ อาจจะได้ผล(มั้ง)

Witti

ตัวผมถ้ายูทิ๊วป์บล็อก ผมก็ไปแปะในเมตะคาเฟ่ http://www.metacafe.com แทนครับ

ยังมีอีกสองเวปที่ผมใช้บริการครับ
http://www.dailymotion.com
https://vimeo.com

pee

ไวเมียวเสียงดีนะครับ  :thumbup:

dht_tubes

D.I.Y.

Dig it yourself

พวกเรามาขุดกระทู้เก่ามาคุยกันมั่งก็ดีเนอะ
จะพบได้หลายประเด็นมาก เช่น

1.  เราเล่นกันมาถูกทาง และล่วงหน้าอยู่เสมอและก่อนคนอื่นด้วย จึงมักโดนด่าเสมอว่า คิดเองเออเองก่อนเป็นประจำ
2.  เวปมีเอกลักษณ์ที่ชัดเจน จนเรียกว่าเป็นอัตลักษณ์ก็ว่าได้ในเรื่องที่ว่า ไม่มีกระทู้ไหนในเว๊ปนี้ คุยเรื่องเครื่องเสียงล้วนๆ โดยไม่มีเรื่องอื่นมาแทรก หรือ คั่นกลาง จนออกทะเลโดยเฉพาะเรื่องบ้านเมือง
3.  เพื่อนๆ พี่ๆ ที่นี่ มักพบเจออะไรมามากมาย แต่มักทำตนเอง เหมือนเพิ่งหัดเล่นเครื่องเสียง
4.  คนที่มีซิสเต็มราคาสูงๆ มักจะไม่สมัครเข้ามาที่เวปนี้ เพราะหาคนอวยกันเองไม่ได้
5.  ที่นี่ไม่ค่อยทะเลาะอะไรกันเลย เพราะทะเลาะกันมาก่อนจะมาคุยกันที่นี่
6.  เวปนี้มีห้องซื้อขายที่ชัดเจนมาก มากจนไม่มีใครกล้ามาซื้อขายที่นี่ พวกเราจึงไม่มีเพื่อนเป็นพ่อค้ากันแต่อย่างใด

ดีใจนะครับ อะไรที่เป็นแนวทางชัดเจน หนักแน่น แบบนี้หายากในยุคนี้ 5555

มี Let's celebrated กระทู้กันด้วย คลาสสิคครับ
I love classical but I play rock'n roll

คำว่า รวย กับคำว่า จน มันคืออะไรกันแน่ เมืองไทย คนจนมีหนี้สินเยอะ เพราะยืมเงินไม่ได้ เค้าไม่ให้เพราะคิดว่าไม่มีปัญญาใช้คืน แต่... เมืองนอก คนรวยมีหนี้สินเยอะ เพราะเค้าให้ยืมเงิน เพราะคิดว่ามีปัญญาใช้คืน  งง..................

เพราะสังคมประเมินค่าคน ที่จนรวย คนจึงสร้างเปลือกสวยไว้สวมใส่ หากสังคมวัดค่าคนที่ภายใน คนจะสร้างจิตใจที่ใฝ่ดี............

Karin Preeda

02 April 2013, 05:45:28 pm #50 Last Edit: 02 April 2013, 05:47:08 pm by Karin Preeda
อ้าว กระทู้ของคุณ art เหรอเนี่ย? ขอโทษทีครับ  :bowdown:
Woofer นี่ตัวเดียวกับเมือสี่ปีที่แล้วที่เคยไปเยี่ยมที่บ้านหรือเปล่าครับเนี่ย?

ไว้กลับไปเมืองไทยแล้ว update บ้างดีกว่า  :lol:

Art

ใช่ครับ ยังเป็นตัวเดิมครับ กะจะติดเพิ่มอีกตัว หาที่ลงสวยๆ ไม่ได้ จะทำ Baffle ใหม่ก็ทำลำโพงใหม่ไปเลยละกัน ก็เลยคาอยู่แบบเดิมนี่แหล่ะครับ

ลอง Upload มาอีก Clip ครับ

Art

pee

Quote from: Art on 02  April  2013, 06:06:48 pm

ลอง Upload มาอีก Clip ครับ

อ้อ คราวนี้ออกความเห็นได้ละ

ฮาร์โมนิคของเครื่องสายเก็บตัวมาก
ขี้อายจัง

อิอิ

จะบอกว่าเสียงกลางขาดเนื้อหนังไปน่ะครับ ฟังร๊อค ป๊อปคงจะแหร่ม
แต่อันปลั๊กอาจจะต้องจูนอีก

Art

ขอบคุณครับ Clip สุดท้ายแล้วครับ

Art

Art

Quote from: Witti on 02  April  2013, 05:04:13 pm
หัวยันท้ายอย่างนี้ผมไม่กล้าอะครับ ขอแค่ตรงกลางพอ อิ อิ

แรกๆ ผมก็คิดแบบคุณ Witti นี่แหล่ะครับ ถ้ายังไม่เลิกซะก่อนเดี๋ยวมันลามไปถึงเองครับ  :lol:
Art

pee

:bowdown: ได้เปิดหูเปิดตา

สำหรับหูผม โทนั่ลบาล้านส์สวิงไปทางสูงมากเกินไปครับ
ฟังจริงไม่น่าจะเป็นแบบนี้

ลองเปลี่ยนไมค์ หรือให้ตาวิตติไปช่วยอัดซะหน่อย

Witti

Quote from: Art on 02  April  2013, 06:56:40 pm
Quote from: Witti on 02  April  2013, 05:04:13 pm

แรกๆ ผมก็คิดแบบคุณ Witti นี่แหล่ะครับ ถ้ายังไม่เลิกซะก่อนเดี๋ยวมันลามไปถึงเองครับ  :lol:

ใช่ๆ ลืมไป ป๋มเคยทำ active open baffle subwoofer แล้วนี่หน่า  :P

poj

Quote from: dht_tubes link=topic=413.msg106598#msg106598 date=Z
4.  คนที่มีซิสเต็มราคาสูงๆ มักจะไม่สมัครเข้ามาที่เวปนี้ เพราะหาคนอวยกันเองไม่ได้

ผมสัญญา. จะคอยอวยให้. และจะคอยดูแลไม่ให้สมาชิกที่นี่ เข้าไปจิกกัด
ช่วยๆมาเป็นสมาชิกกันเถอะ.   บอร์ดนี้จะได้เป็นไฮโซกับเขาบ้าง อิ อิ. :P

ผมเองไม่ได้ไปอ่านบอร์ดไทยเลย.  อ่านแต่บอร์ดฝรั่งทั้งนั้น. บอร์ดไทย ก็เข้าบอร์ดนี้บะครับ บอร์ดเดียว :)
And in the end, The love you take is equal to the love you make.

พจน์  อุดมลาภสกุล
ผมมีร้านค้าขายอุปกรณ์เครื่องเสียงเป็นของตนเอง ความเห็นของผมอาจไม่เป็นกลาง กรุณาพิจารณาด้วยความระมัดระวัง

meng

Quote from: Karin Preeda on 02  April  2013, 04:41:06 pm
อะโห เก่าจริงๆ  :clown: เจ้าของ system อาจจะเลิกเข้าบอร์ดนี้แล้วก็ได้นะครับ

เจ้าของเค้างอนไปเล่นเวป TAC แล้ว  :lol:

meng

เพลง Walk of Life จังหวะเหมือนรีบเร่งไปนะ ... harmonic speed มันเร็วไป

คงต้องปรับตำแหน่งลำโพงช่วยอีกหน่อย