• Welcome to Thai Audio/Video Club. Please or

15 November 2019, 09:51:36 am

News:

การลงทะเบียน ผู้สมัครต้องส่งบัตรประชาชน ยืนยันตัวตนครับ (กำกับด้วยว่า ใช้สมัครสมาชิกบอร์ดเท่านั้น  ปิดเลขบัตร ปิด barcode ปิด วันเกิด ปิดที่อยู่  เปิดแค่ชื่อ นามสกุล กับรูปภาพ ก็พอครับ) http://www.thaiavclub.org/Forum/index.php?topic=2816.0

2 Channels system : my recent update

Started by Krairerk, 23 January 2006, 06:17:10 pm

Previous topic - Next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Krairerk

เนื่องจากช่วงนี้ผมมีการเปลี่ยนแปลงบางอย่างในชุดเครื่องเสียง เลยมาเรียนให้เพื่อนๆพี่ๆทราบ เผื่อท่านใดสนใจอยากจะแวะมาฟัง
มันจะมีเครื่อง+ลำโพงที่จะจัดได้ประมาณ 2 ชุดนิดๆ ผมเขียนรวมๆไปแล้วกันนะครับ
1.ลำโพง : Magnepan 1.6 QR , Totem model 1 single wire , Sound Dynamics 300 Ti
2. subwoofer : REL Strata 3
3. Preamp : Docet Lector ZOE line stage , reference line preeminence 2 silver
                  sig. passive preamp
4. Phonostage : ASR minibasis , Audio search PH3
4.Power amp : Ayre V3 mark 2 , Conrad Johnson Premier 4
5.CD player : JVC 1050 TN  (มี sony 9000ES SACD รุ่นน้องมาฝากไว้ก่อน 1 ปี ให้ผมลองฟัง)
6.Turntable : Kuzma Stabi + Stogi + Dynavector 10X4 mk2
7.spare cartridge : Van Den Hul MC 1 , Clearaudio aurum beta S wood
8.cables : Analysis plus oval 9 , Alphacore MI3
             Harmonic Technology magic link1 , MIT330tube , Straight wire ,
            Silverlace , PS audio Lap cable powercord
สรุปคือ ที่เปลี่ยนออกได้แก่ VTL ST85 และ modulus 3a preamp  แล้วแทนที่ด้วย CJ premier 4 , Lector ZOE preamp
ตอนนี้ที่รออยู่คือ passive transformer preamp ของพี่ karin ครับ

DRC

โอ้โฮ น่าสนใจครับ ยอมปล่อย Modulus 3 ออกไปแสดงว่าพิษสงเจ้า  Preamp : Docet Lector ZOE line stage , reference line preeminence 2 silver
sig. passive preamp  ต้องร้ายกาจมากๆเลยครับ
หวังว่าซักวันหนึ่ง จะหยุดเล่นเครื่องเสียงซะที

dht_tubes

โฮ่ๆๆๆ  สุดยอดครับ Conrad 4 เนี่ยน่าเล่นมากนะครับ เล่นกับ Mag น่าจะเยี่ยมมากครับ :daumenpos:  :daumenpos:

ขอลงชื่อด้วยคนครับคุณหมอ :jump:  :jump:  
I love classical but I play rock'n roll

คำว่า รวย กับคำว่า จน มันคืออะไรกันแน่ เมืองไทย คนจนมีหนี้สินเยอะ เพราะยืมเงินไม่ได้ เค้าไม่ให้เพราะคิดว่าไม่มีปัญญาใช้คืน แต่... เมืองนอก คนรวยมีหนี้สินเยอะ เพราะเค้าให้ยืมเงิน เพราะคิดว่ามีปัญญาใช้คืน  งง..................

เพราะสังคมประเมินค่าคน ที่จนรวย คนจึงสร้างเปลือกสวยไว้สวมใส่ หากสังคมวัดค่าคนที่ภายใน คนจะสร้างจิตใจที่ใฝ่ดี............

Krairerk

23 January 2006, 09:28:17 pm #3 Last Edit: 23 January 2006, 09:33:33 pm by Krairerk
Quoteโอ้โฮ น่าสนใจครับ ยอมปล่อย Modulus 3 ออกไปแสดงว่าพิษสงเจ้า  Preamp : Docet Lector ZOE line stage , reference line preeminence 2 silver
sig. passive preamp  ต้องร้ายกาจมากๆเลยครับ

คือว่าตัว reference line passive preamp นี่เสียงมันก็ไม่ค่อยเท่าไหร่นัก คิดว่าคงไม่เข้ากันได้ดีกับ system ผม   ผมว่ามันเหมาะกับ system ที่ใช้แต่ภาค line ที่เป็น CD ซึ่งมันสัญญาณออกที่แรง และลำโพงที่ความไวสูง   พอเอาตัวนี้มาเล่นกับ Turntable และลำโพงความไวต่ำ มันก็เลยไม่ค่อยมีแรง   เมื่อเทียบกับ passive pre ของพี่ karin นี่ผมว่าของพี่ karin เสียงดีกว่านะ
ส่วน lector zoe นี่ ภาค line เสียงดีกว่า modulus ครับ (ลองเปลี่ยนหลอดดีๆให้กับทั้งสองตัว คือใส่ amperex 7308 PQ กับ modulus แล้วก็ใส่ mullard E88CC ใน zoe แล้วฟังเทียบกัน)  ข้อเสียคือ ผมต้องสูญเสียภาคโฟโนของ modulus ไป  :no:
แต่ว่า ASR minibasis นั้นให้เสียงที่ดีไม่แพ้ (จริงๆดีกว่า) โฟโนของ modulus  ;)  

jtr

บอกตรงๆครับ เครื่องระดับนี้
อย่าว่าได้ฟังเลย ยังไม่เคยเห็นด้วยซ้ำ(มั๊ง)

ขอลงชื่อต่อแถวด้วยครับ
จะไปฟังกันเมื่อไหร่ บอกด้วยนะครับ เมืองนนท์ใกล้นิดเดียว :cry2:  
Music is a universal language, and needs not be translated, with it soul speaks to soul.

poj

ผมชอบ conrad johnson มากเลยครับ  เสียดายตัวแทนในไทยไม่ค่อยโปรโมทเท่าไร
And in the end, The love you take is equal to the love you make.

พจน์  อุดมลาภสกุล
ผมมีร้านค้าขายอุปกรณ์เครื่องเสียงเป็นของตนเอง ความเห็นของผมอาจไม่เป็นกลาง กรุณาพิจารณาด้วยความระมัดระวัง

pakorn

ผมมาขอต่อแถวจากคุณjtr ก็แล้วกันครับ

อยากฟังชุดของพี่หมอมานานแล้ว

"โลกร้อน ธรรมเย็น"

K. PJ

24 January 2006, 06:07:24 pm #7 Last Edit: 25 January 2006, 03:50:34 pm by K. PJ
Quoteตอนนี้ที่รออยู่คือ passive transformer preamp ของพี่ karin ครับ
คุณหมอได้ต่อ Pre ตัวนี้หลังภาคที่เป็นหลอดหรือเปล่า?  ถ้าใช่ผมจะได้ลองมั่งน่ะครับ ผมใช้ Transformer นี้อยู่เหมือนกันครับ (ผมไม่ทราบว่าภาคท้ายสุดของ Pre-phono เป็นหลอดหรือเปล่าอ่ะะครับ?) อยากทราบว่า K. Karin ใช้ Volume กี่  K หลังตัว Transformer ด้วยครับ

Karin Preeda

พอดีเครื่องของคุณหมอเป็นพวกเครื่อง commercial ที่มี Output impedance ต่ำอยู่แล้ว ก็เลยใช้เจ้า transformer ได้ครับ อย่าง ARC PH3 นี่ประมาณ 300 ohm เท่านั้นเอง input type ของ poweramp เป็น balanced ก็เลยเอารุ่นที่มี centertap ให้ลองด้วย ส่วน Volume ในเครื่องที่ให้คุณหมอลองนี่ค่า 5K สองชั้นครับ ต่อแบบ balance ได้ 10K พอดี

K. PJ

เสียดายผมไม่ได้สั่งเอาตัว PVA แบบมี Centre Tap มาด้วย ไม่งั้นอาจได้ลองใช้กับชุดใหม่ที่จะซื้อได้ มันน่าจะดีไม่น้อยเพราะไม่ต้องใช้หลอดที่อาจมีความเสี่ยงต่อ Micro phonic , Hum หรือเสียงจี่ มันน่าสนใจเอามาทำ Pre-amp มากครับ เอ! ผมขอถามหน่อยว่าหากทำ Pre-amp หลอดหรือ Transistor แบบ Balance แล้ว Signal ช่วงผ่าน Zero  มีโอกาสเกิด Distortion แบบ PP-amp หรือไม่ครับ? และขนาดของ Amplitude ทั้งสองซีกอาจไม่เท่ากัน ในกรณีที่ทำมันไม่ดีหรือหลอด (Transistor) ซีกใดซีกหนึ่งเกิดการเสื่อมไม่เท่ากันนะครับ ผมคิดว่าโอกาส PVA เสื่อมคงน้อยกว่ามากครับ ขอขอบคุณมากครับที่ให้คำตอบ  

Karin Preeda

Quoteหากทำ Pre-amp หลอดหรือ Transistor แบบ Balance แล้ว Signal ช่วงผ่าน Zero มีโอกาสเกิด Distortion แบบ PP-amp หรือไม่ครับ? และขนาดของ Amplitude ทั้งสองซีกอาจไม่เท่ากัน ในกรณีที่ทำมันไม่ดีหรือหลอด (Transistor) ซีกใดซีกหนึ่งเกิดการเสื่อมไม่เท่ากันนะครับ

พวก crossover distortion ส่วนมากจะเกิดในพวก class B bias ครับ พวก class AB กับ A จะไม่ค่อยมี การเสื่อมของหลอดที่ไม่เท่ากันจะเกิดความไม่สมมาตรของ output มากกว่าครับ

พวก signal transformer ที่แปลง unbalanced เป็น balanced อย่าง PVA (หรืออื่นๆ) มีข้อแม้อย่างนึงว่า ถ้าจะต่อ centertap ของอีกด้านนึงลง ground ด้าน primary ที่เป็น Single end จะต้องไม่ต่อกับ ground ครับ  

Krairerk

Quoteขอลงชื่อต่อแถวด้วยครับ
จะไปฟังกันเมื่อไหร่ บอกด้วยนะครับ เมืองนนท์ใกล้นิดเดียว :cry2:

ยินดีครับ เอาเป็นช่วงหลังตรุษจีนแล้วกันนะครับ
ผมมีปัญหานิดนึงคือว่า ตอนนี้ทั้งเสาร์และอาทิตย์ผมก็ต้อง stand by อยู่เวร ซึ่งเกรงว่าถ้านัดกันแล้ว เกิดผมมี emergency case ขึ้นมา จะทำให้ต้องเลื่อนนัดกระทันหัน  :( เป็นหมอก็อย่างงี้แหละครับ เรื่องเงินไมใช่เรื่องใหญ่ แต่ว่าความรับผิดชอบมันค้ำคออยู่

ถ้าเป็นวันธรรมดา ก็คงต้องเป็นช่วงค่ำๆ ซึ่งก็อาจจะไม่สะดวกในการเดินทางสำหรับท่านที่จะมาที่บ้านผมอีก  

paganini

ผมขอต่อแถวไปด้วยคนคร้าบ หลังตรุษจีนยิ่งดีครับ :aktion033:  

meng

ถ้าเป็นวันธรรมดา ก็คงต้องเป็นช่วงค่ำๆ ซึ่งก็อาจจะไม่สะดวกในการเดินทางสำหรับท่านที่จะมาที่บ้านผมอีก

ถ้าผมมีโอกาสลงไปกท.เมื่อไหร่จะไปรบกวนคุณหมอนะครับ ช่วงค่ำผมว่างอยู่แล้ว :)  

pakorn

ผมอยู่แถวบางเขนครับ นนท์ไม่ไกลเลยครับ

paganini

น่าจะลองนัดวันและเวลาขึ้นมาเลยดีไหมครับ จะได้ทราบว่าท่านใดไม่ว่างบ้าง

jtr

ถ้าคุณหมอไม่สะดวก เสาร์-อาทิตย์ เพราะเข้าเวร
ก็ต้องวันศุกร์ละหรับ จะได้อยู่นานๆ เผลอๆถึงเช้าไปเลย อิอิ

เอาวันที่ 3 กุมภาพันธ์ เวลา 19.00 น. เป็นไงครับ
ขอเสียงโหวตหน่อยจ้า... :argue:  
Music is a universal language, and needs not be translated, with it soul speaks to soul.

pakorn

ศุกร์นี้ผมไปไม่ได้แน่ครับ คงวุ่นมากแน่ๆ

สัปดาห์หน้าอาจได้ครับ แต่กุมภาก็วุ่นทั้งเดือนเหมือนกันครับ

paganini

ยกมือให้วันวันศุกร์ที่ 3 กพ. ครับ

ผมไปได้ทุกวันศุกร์ เพราะนอนที่ออฟฟฟิศ ครับถ้าจะเลื่อนก็ขอเป็นวันศุกร์นะครับ  :rolleyes:  

Krairerk

ศุกร์ที่ 3 ได้ครับ
ท่านใดไม่ว่าง (คุณ pakorn) มาวันอื่นก็ได้ครับ  วันธรรมดาผมมักจะว่างวันจันทร์ พุธ ศุกร์ ถ้าไม่มีนัดผ่าตัดตอนเย็นนะครับ
อย่าคาดหวังอะไรมากนักนะครับกับห้องผม   ไม่สวย รกค่อนข้างมาก เสียงก็พอไปวัดไปวาได้  (ยิ่งตอนหัวค่ำนี่เสียงจะแย่หน่อยนะครับ มันเหมือนกับว่ากระแสไฟมันไม่ค่อยสะอาด ไม่เหมือนกับเวลาฟังตอนกลางวันที่มีการใช้ไฟน้อย สงสัยละครน้ำเน่าจะปล่อยมลพิษมาทางระบบไฟ)
แล้วไว้ผมเอาแผนที่มาปะไว้นะครับ