• Welcome to Thai Audio/Video Club. Please or

24 October 2019, 04:31:31 pm

News:

การลงทะเบียน ผู้สมัครต้องส่งบัตรประชาชน ยืนยันตัวตนครับ (กำกับด้วยว่า ใช้สมัครสมาชิกบอร์ดเท่านั้น  ปิดเลขบัตร ปิด barcode ปิด วันเกิด ปิดที่อยู่  เปิดแค่ชื่อ นามสกุล กับรูปภาพ ก็พอครับ) http://www.thaiavclub.org/Forum/index.php?topic=2816.0

เครื่อง Commercial ชุดเล็กๆ และคุยซะปะ!

Started by K. PJ, 07 February 2006, 04:15:11 pm

Previous topic - Next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

K. PJ

Small System in A Little Room :-

CART:- KOETSU Rosewood Signature

PRE-PHONO:- BENZ MICRO Series 2  Lukaschek PP1

ARM:- SME Series V

TURN:- SME Model 10

PRE:- Convergent Audio Technology SL-1 Signature MK 3 (Retubed):-
Pre-phono SECTION:- Amperex 7308 white label US x2, Telefunken ECC803S x2, Amperex 6922 US PQ x1
Pre-amp SECTION:- Siemens CCa x2, Telefunken ECC83/12AX7 Smooth Plates x2, Amperex 6922 US PQ x1

POWER:- Krell KSA 250

SPEAKERS:- 4 Speakers Focus Audio FS 68

CABLE:- Van, Transp, Harm, KJ

Krairerk

ชุดนี้ไม่เล็กแล้วครับ :o
SME 10 นี่ก็สุดยอด อยากเล่นแต่ไม่มีปัจจัย  <_<
แล้วไม่ฟ้งซีดีเลยเหรอครับ

meng

ไม่ทราบว่าพี่ PJ เคยลองแอมป์ Krell 250 ตัวนี้ขับลำโพง Response 4 แล้วยังครับ ผมกลัวว่ามันจะคุมลำโพงไม่อยู่อ่ะครับ  :unsure:

เคยฟังกับ Mark 33 monoblock มันส์สุดๆครับ  

apipol

ถ้าเป็น 250 คลาสเอแท้ นี่ยังไม่ไหวหรือครับ น่าจะพอไปได้นะครับ  :huh:  
ยังเล่นเครื่องชุดเดิม อยู่ครับ มันแข็งแรงจริงดึจริงๆ :)

K. PJ

Quoteชุดนี้ไม่เล็กแล้วครับ 
SME 10 นี่ก็สุดยอด อยากเล่นแต่ไม่มีปัจจัย 
แล้วไม่ฟ้งซีดีเลยเหรอครับ
เรื่องอื่นๆ ผมก็เชื่อคุณหมอทั้งหมด แต่เรื่องไม่มีปัจจัยนี่ไม่เชื่ออ่ะครับ,  ตอนนี้ใช้ลำโพงเล็กๆ เสียงมันก็ออกมาเล็กๆ ครับ, CD ผมฟังบ้างครับแต่นานๆ ครั้ง จึงไม่เน้นครับ
Quoteไม่ทราบว่าพี่ PJ เคยลองแอมป์ Krell 250 ตัวนี้ขับลำโพง Response 4 แล้วยังครับ ผมกลัวว่ามันจะคุมลำโพงไม่อยู่อ่ะครับ  เคยฟังกับ Mark 33 monoblock มันส์สุดๆครับ

ผมได้รับคำแนะนำจากคนที่คิดว่าน่าเชื่อถือในตอนแรกว่าตัวนี้ขับมันได้ดีที่สุด แต่ตอนนี้มีคนท้วงมาหลายท่านแล้ว ชักหวั่นๆ ครับ คงต้องค่อยคว้านจุดที่เป็นคอขวด ซึ่งมีอยู่จุดหนึ่งที่ผมเห็นและวางแผนกับมันไว้แล้ว แต่เรื่องแอมป์คงต้องรอได้ลำโพงมาก่อนครับ แต่ Mark 33H ไม่มีปัญญาแน่นอนครับ
Quoteถ้าเป็น 250 คลาสเอแท้ นี่ยังไม่ไหวหรือครับ น่าจะพอไปได้นะครับ 
ถ้ากำลังไม่พอได้แค่ไหน ก็คงต้องทำใจพอแค่นั้นแหละครับ

DRC

ชุดนี้ไม่เล็กหรอกครับ  ปัญหาคือมันเป็นชุดที่ใหญ่มาก และนั่นจะทำให้มีปัญหาในการรีดเค้นคุณภาพของมันครับ แค่เรื่องห้องก็น่าจะปวดหัวแล้วครับ  แต่ถ้ารีดดีๆผมว่าคงมีความสุขมากเลยครับ เสียงน่าจะเต็มพื้นที่ เวที่น่าจะกว้างมากๆเลยครับ สงสัยต้องหาลำโพงเพิ่มแล้วครับ :aktion033:  
หวังว่าซักวันหนึ่ง จะหยุดเล่นเครื่องเสียงซะที

jtr

:D คงเป็นชุดเล็กๆ ที่ทำให้หลายคน(รวมทั้งผม) ตาร้อนผะผ่าว
ขออำนวยอวยชัยให้ได้ลำโพงคู่ใจไวๆนะครับ
แล้วกติกาห้องนี้ ต้องมีรูปด้วยนะเออ..
รบกวนคุณk.pj ชักภาพให้ยลหน่อยเถิด... :aktion033:  
Music is a universal language, and needs not be translated, with it soul speaks to soul.

DRC

แล้วกติกาห้องนี้ ต้องมีรูปด้วยนะเออ..
รบกวนคุณk.pj ชักภาพให้ยลหน่อยเถิด... :aktion033:

เข้าใจว่าคุณPJ จะไม่มีกล้องดิจิตอลครับ ขนาดเครื่องเล่นระบบดิจิตอลยังไม่มีเลยครับ :D

เห็นด้วยกับท่าน jtr ครับ อยากเห็นห้องที่ทำมาดีๆครับ มันจะสร้างกิเลสให้เราอยากมีครับและรู้แนวทางปรับห้องของเราครับ
หวังว่าซักวันหนึ่ง จะหยุดเล่นเครื่องเสียงซะที

K. PJ

ดิจิตอนผมเป็น DIY อ่ะครับ (NOS DAC) เลยไม่เอามาลงในนี้ ซึ่งเป็นเครื่อง Commercial ครับ CD Transport ใช้ Micromega Drive 1 อ่ะครับ กับ California Audio Lab

กล้องใช้ Sony DSC-T11 เอาเข้าไปเที่ยวป่าเมืองเหนือมาด้วยกัน ใช้ค่องตัวดีครับ เวลาปีนไปร่ไม่ต้องระวังมันเพราะใส่กระเป๋ากางเกงได้

และนี่คือห้องในฝันก่อนนะครับ หาช่างทำยากมากครับตอนนี้ ช่างฝีมือดีๆ จะได้งานไปถึงกลางปีกันเลยครับ กำลังจะยัดใต้โต๊ะครับ

jtr

ให้คุณk.pjสมหวังไวๆครับ จะได้ไปเที่ยวอยุธยาบ้าง

ห้องคุณ Mike lavigne แกสวยดีนะครับ
ผมก็ชอบเหมือนกัน

Music is a universal language, and needs not be translated, with it soul speaks to soul.

K. PJ

ผมว่า Turntable นี่ดีตามราคาจริงๆ ครับ ผมคิดว่าการลงทุนครั้งนี้คุ้มค่ามากครับ การตัดสินใจซื้อของใหม่ ได้ดูแลเขามาแต่เริ่มต้นนี่สบายใจ กว่าซื้อของเก่าเยอะครับ ยิ่งเห็นคนขายให้ยกขึ้นรถกลับบ้านเลยนี่ ทำให้ไม่ไว้ Turn มือสองเลยครับ ผมได้ลองเปลี่ยนหลอดภาค Pre-phono จาก12AX7 Tele เป็น ECC803S Tele แล้วเห็นผลอีกเหมือนกันว่า ของไม่ได้แพงโดยไม่มีเหตุผลครับ (แต่ผมได้มาถูกๆ อ่ะครับ เมื่อ 5 ปีกว่าๆ ซึ่งคนขายให้บอกว่าเขาซื้อมาหลอดละ 100 บาท ขณะที่ 12AX7 Tele ธรรมดาหลอดละ 20 บาทเท่านั้นเอง แค่เกือบจะ 40 ปีมานี้ แต่ตอนนี้ที่  Tube World ขายแค่คู่ละ 4x,xxx.- บาทเองครับ), Pre-amp ตัวนี้ (Convergent Audio Technology SL-1 Signature MK III) เจ้าของคนทำเค้าเขียนบอกไว้ใน Web ของเขา ว่าซื้อเค้าแล้ว ถ้ามีตังค์ แล้วค่อยไปซื้อหลอด NOS ใส่เอาน่ะครับ, ส่วนภาค Pre เจ้าของเดิมใช้หลอดของดีอยู่แล้วอีก 8 หลอดครับ เลยไม่ต้องเปลี่ยน แต่น้ำหนักมันเอาเรื่องเหมือนกันครับ 2 คนยกจะพอดี ถ้าให้ผมยกคนเดียวยอกหลังแน่ครับ, Pre ตัวนี้ได้มาก็ถือว่าคุ้มครับ เสียงดีมั๊กๆๆๆ และไม่ต้องซื้อ Pre-phono ด้วย ซึ่งตัวมันเองหัวเข็ม 0.6 mV อัดได้สะใจมากครับ

pollpo

09 February 2006, 05:10:11 pm #11 Last Edit: 09 February 2006, 05:30:24 pm by pollpo
ผมเห็นขนาดห้องของคุณ PJ แล้วบอกตรง ๆ เลยครับว่า  Krell 250 ตัวนี้ขับลำโพง Response 4 เป็นเรื่องที่ต้องคิดหนัก มากๆ เลย  เพราะกำลังส่วนนึงมันจะขึ้นอยู่กับขนาดห้องด้วย
 จากสูตรที่คุณ K. PJ คิดอยู่นั้นมันเป็นพื้นฐาน  แต่ตัวแปรจริงมันมีมากกว่านั้น  จากห้องในรูป ในห้องถุกคำนวณลด  แรงสั่นของเบสและมีท่อระบาย  เพดานออกแบบมาตัดความถี่ต่ำ
  ผมว่ามีเพาเวอร์แล้ว  น่าจะมองหาลำโพงตัวอื่นดูครับ  สัดส่วนขนาดห้องหน้าจะลดลงหน่อยครับ  

meng

Quoteผมเห็นขนาดห้องของคุณ PJ แล้วบอกตรง ๆ เลยครับว่า  Krell 250 ตัวนี้ขับลำโพง Response 4 เป็นเรื่องที่ต้องคิดหนัก มากๆ เลย  เพราะกำลังส่วนนึงมันจะขึ้นอยู่กับขนาดห้องด้วย
 จากสูตรที่คุณ K. PJ คิดอยู่นั้นมันเป็นพื้นฐาน  แต่ตัวแปรจริงมันมีมากกว่านั้น  จากห้องในรูป ในห้องถุกคำนวณลด  แรงสั่นของเบสและมีท่อระบาย  เพดานออกแบบมาตัดความถี่ต่ำ
  ผมว่ามีเพาเวอร์แล้ว  น่าจะมองหาลำโพงตัวอื่นดูครับ  สัดส่วนขนาดห้องหน้าจะลดลงหน่อยครับ

เห็นด้วยนะ เพราะรู้สึกว่าห้องจะใหญ่มากจริงๆครับ กลัว Krell จะพาลำโพงไปไม่ถึงฝั่งนะ่ครับ

แต่ถ้าจะเก็บ Res 4 นี่ ผมว่าอาจจะต้องเปลี่ยนแอมป์อ่ะครับ :(  

K. PJ

ขอบคุณครับ ขอรบกวนต่อครับ เอาแอมป์ไว้เลือกลำโพงอะไรดีครับ และถ้าเอาลำโพงไว้เลือกแอมป์ตัวไหนครับ โปรดแนะนำต่อด้วยครับ งบประมาณเพิ่มได้บ้างครับ แต่ไม่มากนัก เพราะคิดจะลงทุนเรื่องนี้ไว้ประมาณนี้น่ะครับ

pollpo

Quoteขอบคุณครับ ขอรบกวนต่อครับ เอาแอมป์ไว้เลือกลำโพงอะไรดีครับ และถ้าเอาลำโพงไว้เลือกแอมป์ตัวไหนครับ โปรดแนะนำต่อด้วยครับ งบประมาณเพิ่มได้บ้างครับ แต่ไม่มากนัก เพราะคิดจะลงทุนเรื่องนี้ไว้ประมาณนี้น่ะครับ

ผมข้อเหตุผลในการเลือกลำโพงของพี่   ว่าสิ่งที่พี่ชอบอะไรจากมัน  

poj

ส่วนตัวของผม ผมชอบ ProAc และไม่ค่อยชอบ Krell เท่าไร
เป็นผม ผมเก็บ ProAc แล้วหาแอมป์ใหม่ครับ :)
And in the end, The love you take is equal to the love you make.

พจน์  อุดมลาภสกุล
ผมมีร้านค้าขายอุปกรณ์เครื่องเสียงเป็นของตนเอง ความเห็นของผมอาจไม่เป็นกลาง กรุณาพิจารณาด้วยความระมัดระวัง

K. PJ

ผมเคยฟัง Response 4 และ D 100 มาแล้ว ผมชอบความสดของมันเวลาฟัง JAZZ มั๊กๆ อ่ะครับ แต่ก็ชอบ Watt กับ Classic มากกว่า แต่โดยรวมแล้วกับให้คะแนน ProAc ครับ และชอบ Resp 4 > D 100 ครับ

ขอขอบคุณ คุณพจน์ที่เข้ามาแนะนำครับผม ใจผมก็ชอบ Mark แต่ในการหาคำแนะนำในช่วงแรก ถูกแนะนำมาว่า มันเหมาะกับ Krell มากกว่า Mark แต่ในใจส่วนลึกๆ ของผมก็คิดเหมือนกันว่ามันจะไม่สดเกินไปหรือ? กับ Krell ซึ่งสดมากอยู่แล้ว พอดีตอนที่ได้ฟังก็ไม่ใช่คู่นี้เสียด้วย และตัวที่ได้ฟังมันขับก็แพงเกินงบมากๆ ด้วยครับ ผมอยากเลือกลำโพง ProAc ไว้ยอมเปลี่ยนแอมป์ครับ

meng

ถ้าพี่ PJ ตกลงใจจะเอา Res 4 ก็ลองฟังกับ Krell ไปก่อนก็ได้นิครับ ถ้าไม่ดีค่อยเปลี่ยนทีหลังก็ได้ ไม่เสียหายอยู่แล้วครับ

ไม่ทราบว่าพี่ได้เข้าไปดูขั้นตอนการทำห้องของคุณ Mike แล้วยังครับ ห้องใหญ่ๆมันได้เปรียบแต่จะทำให้ดีก็ไม่ง่ายเหมือนกันครับ  :)  

pollpo

10 February 2006, 06:32:21 pm #18 Last Edit: 10 February 2006, 06:45:37 pm by pollpo
Quoteผมอยากเลือกลำโพง ProAc ไว้ยอมเปลี่ยนแอมป์ครับ

ความเห็นโดยส่วนตัวลำโพงตัวนี้มีอยู่ข้อนึงต้องคิดถึง ดอกทั้ง แหลม กลาง ต่ำ เป็นของดีทั้งหมดในยุคนั้น  
แต่เสียงตัวนี้ให้ดูที่เสียงกลางครับเป็นดอก ATC 7นิ้ว (ผมผู้แบบสั่น ๆ ครับ  ถ้าว่ากันจริงมันยาว  เพราะจุดการเล่นเครื่องมันมีหลายแบบ ขึ้นกับผู้เล่น )  ทำให้การตัดครอสโคเวอร์ชัน อิเมจจะชัดเป็นจุด ๆ  มิติทางลึกยังไม่ดี  นั้นต้องเพาเวอร์แอมป์ที่จะช่วยประกอบ
 ProAc กับ Krell ไปกันได้ดี ถ้าจะเล่นจริงคงต้องเป็นตัว 700 W ครับ  ปลายแหลมมีเนื้อกว่า  Mark  ( ถ้าเป็น Mark รุ่นเก่า ๆ ดีครับ แต่ต้องเล่นหลายตัวครับ )
 อันนี้เป็นความเห็นส่วนตัวของผมครับพี่ K . PJ    

K. PJ

เข้าไปดูแล้วครับ ต้องขอขอบคุณ คุณ Meng มากๆๆๆ เลยครับ ที่แนะนำให้ตามไปดูครับ ผมได้ Idea จากห้องนี้มากครับ อยากได้บรรยากาศแบบนี้ เขาให้สีของห้องสว่างดี ห้องผมจะมีข้อแตกต่างคือผนังด้านข้างส่วนหน้าผมจะไม่ทำเป็นเฉียงๆ แบบเขา แต่จะเป็นฝาผนังที่จะขจัด Resonance ที่เกิดจากห้องทางด้านกว้าง ส่วนอื่นๆ จะคงไว้ แต่ขนาดของท่อครึ่งวงกลมที่วางเรียงอยู่ด้านข้างขนาดของมันจะถูกคำนวณใหม่ให้ช่วยขจัด Freq ที่ 2 ของความยาวห้อง ซึ่ง Freq ที่ 1 ผมจะปล่อยให้มันช่วยยกความถี่นี้ขึ้นมา ซึ่งจะถูกปรับด้วยหนังสือด้านหลังห้องครับ ผมพยายามจะใช้ทฤษฏีเท่าที่เรียนมาและประสบการเกียวการวิเคราะห์ความสั่นสะเทือ ผมก็มีเครื่องมือที่จะทำการวิเคราะห์เรื่องความสั่นสะเทือนเเละเสียงผิดปกติของเครื่องจักร สามารถทำ Spectrum Analysis ได้ ซึ่งน่าจะช่วยให้ผมได้ไม่มากก็น้อยละครับ แต่ก็ยังไม่รู้ว่าจะประสบผลสำเร็จแค่ไหนนะครับ :musik004:

ผมอาจเปลี่ยนแอมป์วัตต์มากขึ้นภายหลังครับ :bow: